Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ống luồn dây điện có nhiều lọai :

- Trước 1990 -1995 : chỉ có ống bằng PP, dài 2m/ống, ống này mỏng, bề dày thành ống chỉ có vài dem, không thể làm sáo. Nếu làm bằng ống này, sẽ bị những điều như bạn mô tả.   Và nếu có làm xong thì tiếng sáo cũng yếu ớt, không chắc, không khỏe …  Giá mỗi ống kgỏang 500-1000đ.

- Sau thời điểm trên  : ống luồn do hãng Clipsal làm bằng nhựa PVC nhập vào nước ta , có chiều dài 15 inch ( dài 2.92m), ống này có bề  dày 1.4-1.5mm. Sau đó các Cty trong nước lấy theo chuẩn này, tức là làm bằng PVC, nhưng không dày bằng Clipsal ( để cho lợi tiền ) , bề dày chỉ đạt từ 1-1.2mm, dài 2.92m. Giá mỗi ống khỏang 9000-12000 cho ống 16 (thời diểm  tháng 10/2008). Tôi làm sáo bằng lọai ống này. Ống càng dày tiếng sáo càng chắc, âm sắc của nó không khác so với sáo gỗ, sáo trúc.

- Những năm gần đây xuất hiện thêm ống nước nóng làm bằng XLPE, có bề dày rất dày để chịu được nước nóng, Ống này rất đắt tiền.  Ống có  đường kính trong  cở 13 thì từ 20-30.000 một mét. ống này làm sáo.  Ống có đường kính trong cở 25 thì giá 50.000 một mét. Ống này làm tiêu. Ống này rất khó khóet vì bằng XLPE. Khó kêu vì ba via của XLPE rất hay bị dính lại. Tôi đã thử làm một vài cây nhưng không thấy thích nữa nên không đi sâu.

Bạn nên dùng ống bằng PVC để làm.

Trước đây trong các sách của Tô Kiều Ngân nói không nên thổi bằng sáo nhựa, tôi nghĩ, chắc vì sách viết lúc đó, thị trường chỉ có ống nhựa là lọai  PP mỏng dính mà thôi, nên tiếng sáo mới không ra gì.

Còn bác Trương Lương bảo đừng nên thổi sáo nhựa mà không nêu lý do, có khi ở vùng bác ấy lọai ống luồn PVC chưa đến chăng ?

Tôi đang tập ở nhà, thì thời luợng dùng sáo nhựa chiếm khỏang 80%, ý tôi nói rằng nó vẫn như 1 cây sáo trúc về cách thổi , màu âm và còn dễ hơn một chút vì nốt do thấp rất dễ thổi.

Một cây sáo đúng âm tần của các nốt, thổi được  do thấp dễ dàng, lên được do3, re3, mi3, fa3 dễ dàng màu âm giống như sáo gỗ, lại gần giống âm của trúc thì còn mong gì nữa. Đó là những cây sáo nhựa tôi đang dùng.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Quả đúng vậy thưa chú . Lúc cháu đi mua , chổ bán hết ống 16 ròi nên cháu cầm đại 1 ống 11 về nhà . Nó mỏng quá , cháu nghĩ lỡ có phép mầu gì mà khoét đc cũng ko giữ đc lâu vì vung nhẹ là móp, là gẫy =)

Cháu sẽ đi tìm loại ống PVC vậy ( Mặc dù từ nhỏ đến giờ cũng chưa đc thấy loại này, ko biết có phải chổ cháu ống luồn PVC cũng chưa đến ko chừng :( 

-------------------

Nhân tiện, thưa bà con cô bác anh chị , hôm nay em nhặt đc 1 ống trúc (nhặt đúng nghĩa đen) 16mm . Chắc nó nằm ngoài trời cũng lâu rồi nên đã vàng vàng đen đen . 2 đầu đều bị tưa . Đc cái ống trúc này có 1 mắt để làm nút chặn ( Ko biết mắt dày bao nhiu để tính dùi  lỗ thổi nữa)

Em cưa 1 khúc ngắn ra để tập dùi , khoét trước cho thạo. Ai dè , dùi tới đâu nứt tới đó, dù đã cố gắng cẩn thận =(

Bây giờ khúc trúc để tập dùi đã hết, khúc chính thì ko dám đụng. Thật là khổ .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bạn dùi thêm 100 ống nữa bảo đảm cũng tét y chang như vậy . Bamboo đã nói với bạn nhiều lần rồi , thân trúc nó chạy theo sớ dọc nên rất dễ tét nếu bạn cầm dao dùi vòng tròn qua lại . Bạn muốn dùi cũng được , không sao , nhưng bạn vừa dùi vừa canh gần đến là ngưng lại ( đừng dùi lủng xuống mà tét trúc ) , sau đó bạn lấy mũi dao khoét nhấn mạnh xuống là bạn sẽ có 1 lỗ nhỏ xíu . Từ cái lỗ nhỏ xíu đó bạn mới tiếp tục dùng dao mổ khoét vòng tròn ( không dùi nha ) , khoét vòng tròn là bạn khoét từ từ từ ( từ 1/4 , 1/4 chứ không phải chơi 1 vòng là y chang như bạn dùi rồi ) . từ từ thôi bạn . Cái gì cũng phải làm từ từ đừng có gấp làm gì .

Bạn mua ống pvc cũng nên coi nó dày bao nhiêu chứ . Ai đời đi xách cái ống mỏng tanh về làm sáo . Lựa cái ống nào quất vào mông mà mông đau nhưng ống không đau ấy , hì hì .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hehe , B-F , em cũng gần ngộ ra đc chuyện đó khi mà .....dùi nứt cái lỗ cuối cùng . Trúc đã hết, hẹn thực nghiệm ....năm sau quá .

Còn ống PVC 16mmm theo như chú Nguyen Tan chỉ thì đã mua hồi chiều . Và đây là thành phẩm vừa ra lò cách đây mươi phút :

Ống này quả thật rất tốt . Xin hết sức biết ơn chú Nguyen Tan đã giới thiệu loại ống mà cháu cho là tuyệt vời này :D . Cám ơn mọi người đã chỉ bảo mấy ngày vừa qua .

Cây sáo nhựa này lên cao độ 2 dể dàng ,thổi rất tốt , em khoái vô cùng . Tuy nhiên đáng lẽ sẽ khoái hơn nếu nó ko bị mấy khuyết điểm sao đây mà em ko hiểu nổi :

- Do5 ---> Si5 đúng . Nhưng ko hiểu sao Do6 lúc thì là Do6 , lúc lại là Si5 . Mà thường Si5 ra nhiều hơn Do6 mới chết chứ .

- Sol6 vẫn  lên được 1 cách dể dàng và ngon lành, nhưng ko lên nổi La6 dù cố thế nào đi nữa  .  

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nói lần chót nhe bạn ! Đem ống 16mm đi làm sáo sol trầm đi là khoẻ re . Còn làm cây C thì bạn mua lại ống 13mm nhe .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Trời ơi nếu tìm đc ống 13mm thì tìm rồi B-F ơi hú hú hú .

Chú Nguyen Tan nói ống 13 tới 20.000/ mét . Tập kiểu này chắc cạn túi quá ( Tháng này đang cạn thật) . 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ống luồn dây điện bằng PVC có đường kính ngòai 16, thì đường kính trong là 13-14, vậy là đúng rồi, bạn còn tìm ống 13 nào nữa? ống 16 này chỉ có 9-12.000 một ống dài 2.92m , tức là bạn sẽ làm đươc 6-7 cây sáo đô. Chia ra là quá rẻ .

Còn ống mà 20.000 một met là ống nước nóng bằng XLPE. Mới làm sáo, khoan làm lọai này, vừa đắt tiền, vừa khó khóet, Khóet xong khó thổi, và chỉ lên được do3 mà không lên được re3, mi3, fa3,…  tôi vẫn chưa tìm ra nguyên nhân. ( tôi đang nhờ Sáo Trúc góp ý)

Ống sáo trong hình mà bạn khóet, bạn nói không lên được la6, tức la2 của sáo. Điều này nghe vô lý. Để tìm hiểu điều này , bạn làm thử mấy việc sau đây :

1- Bạn để 2 ống sáo gần nhau : một là cây này, và một là cây sáo vàng của bạn. Xem các lổ có giống nhau về khỏang cách vị trí không?  Kể cả lổ thổi. Nếu không đúng thì bạn lấy dấu khóet lại cây khác.

2- Bạn đã gắn nút chặn chưa? Nó cách lổ thổi khỏang bao nhiêu? Nếu không nhìn được khỏang cách 5-7mm, thì đem cây sáo vàng lại, nhìn vào lổ thổi của 2 ống, so sánh,  rổi đẩy nút chặn cho đúng vị trí.

3- Nếu nút chặn làm bằng mút xốp, thì phải làm to hơn đường kính trong của ống để chặn cho kín, kinh nghiệm cho thấy qua 1 đêm nút chặn sẽ bị lỏng, dù khi nhét vào nó có chặt cở nào đi nữa. Do đó , nếu thấy nút chặn ( bằng mút xốp ) đúng vị trí rồi thì có thể nhỏ đèn cầy vào, vừa định vị vừa kín lổ. Nút không đúng vị trí hay không kín lổ thì sáo cũng lệch lạc, Nếu làm bằng nút bần thì tốt hơn, không cần phải nhỏ đèn cầy vì bần ma sat rất lớn. Trong trường hợp của bạn sợ rằng nút chặn không đúng vị trí.

4- Còn thêm mục này góp ý thêm cho việc làm sáo bạn hòan chỉnh : lổ thổi, nếu làm tròn thì dùng mũi khoan 8ly, nếu làm bầu dục thì khoan 7ly, rồi khóet  chiều dọc  thành 9ly.

Lổ thổi có thể khóet tròn 8ly, là thổi được rồi.  Sau đó nếu muốn thổi kiểu “Xuy phá thiên”, thì khóet chiều kia thành 10 ly.

Ống mà bạn vừa mua, đủ làm 6-7 cây, cừ thử tiếp 2 cây nữa, đến cây thứ 3 là có thể tặng bạn gái được rồi. Không chờ đến 3 năm đâu, với đà đam mê này, khỏang tuần sau là bạn có thể khóet sáo để bán hoặc tặng anh em Cần thơ được rồi. Tôi chờ bạn tặng 1 cây đây.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Dạ, chú Nguyen Tan , ko nói ra thì ....cũng khó mà nói ra thì ....chắc lại bị B-F la ( =)  ) . Cái ống cháu mua về đo đường kính lòng ống đúng là ....16mm đó ạ híc híc .  Vì vậy :

1/ So với cây sáo 14mm của anh Leehonso làm cho thì vị trí các lỗ bấm chắc chắn phải khác . 

2/ Nút chặn gắn trước rồi mới đo cao độ của lỗ đầu tiên đc Do5 . Nếu bây giờ xê dịch cháu sợ cao độ bị lệch. Nhưng chắc vụ hở là có . Dù cháu đã tỉa 1 cụt mút xốp rất to so với đường kính ống sáo để nhồi vào , nhưng qua 1 đêm thổi đã thấy tốn hơi hơn . Mà thôi , cháu cứ thử dịch nút chặn rồi làm thêm vài cây nữa xem sao ạ. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Xem tới đây, tôi có cảm giác là hơi hoaì nghi về cách sử dụng Tuner-e của bạn. Bạn hãy xem lại cách sử dụng, lấy cây sáo vàng đứng trước màn hình,  thổi và quan sát tên các nót, vị trí kim. có phải bịt hết nó hiện chữ do5 không? Còn cây của bạn nó hiện nốt gì khi bịt hết 6 lổ? Nó chắc không phải là sáo Do rồi, do đó cách mô tả do, si của bạn ở trên tôi không hình dung ra được.

Sau đó bạn hãy mua ống luồn 16 (tức là đường kính trong 13-14), chủng lọai nhựa như ống đang có là đúng, thường là màu trắng sửa ). Hãy khóet theo cây sáo chuẩn trước đã, dùng cây sáo vàng làm chuẩn để lấy dấu các lổ. Làm cho quen cây sáo Đô cái đã, khi đủ kinh nghiệm rồi hãy dùng ống 20 (mà bạn đang có) làm cây sáo Sòl hoặc sáo Là.  Hoặc dùng ống 16 và Tune-e mà làm sáo re. Cáclọai ống này đều rẻ. Giá chỉ có 9-12 ngàn 1 ống dài 2.92m cho ống 16, 15-18ngàn cho ống 20.

Khi có tuner-e là bạn đã đỡ tốn 300 ngàn mua cái máy đo âm của Trung quốc, hợac đở vài triệu để có máy đo âm của phương tây như các vị trong nhạc viện rồi. Khi dùng ống nhựa là bạn đỡ bao nhiêu thời gian để chờ trúc khô, để khỏi cột khi khóet cho khỏi tét ống, khỏi phải nung nóng dùi để khóet sáo ( cong ngệ SAD), khỏi phải đánh bóng lòng ống... bao nhiêu là cái đở nhẹ nhàng, mà đáp ứng được lòng đam mê.  Hãy đi tiếp để có sáo mà tặng bạn gái Làm cái gì cũng có giá của nó, mà như vậy là rẻ nhất rồi.

Bamboo flute chỉ mắng yêu thôi, bạn ấy đang mong bạn thành công đấy.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cháu nghĩ cháu dùng Tuner- E ko sai đâu ạ . Sáo vàng thổi ( bịt hết các lỗ thổi) vào Do5 và sáo nhựa cũng vào Do5 , các nốt khác cũng thế. Thế nên cháu mới thấy khó hiểu khi lên cao độ 2 lúc đo đc Do6 lúc chỉ đc Si5 .

Cháu chưa được tiếp xúc với các loại sáo khác bao giờ nên khi bảo làm sáo Sol trầm hay Re cháu cũng ngại ( vì  ko biết các loại sáo này theo thứ tự gồm có những nốt nào ) . Vả lại nghe nói sáo Sol trầm có cách chơi khác (dùng ngón út gì đó ) .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Vậy thì bạn hãy chuyễn cái nút chặn đúng vị trí trước đã, nghĩa là di chuyển nút chặn chỉ cách lổ thổi 5-7mm, rồi hãy thổi trứoc máy tính. Nhớ rằng vị trí nút chặn là bắt buộc ở đó, các nốt sẽ đi theo chứ không phải di chuyển nút chặn để có được nốt do 5. Bạn làm như vậy rồi thông tin lại giùm.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Sau khi đẩy nút chặn vô 1 chút ( cỡ 5 mm) , thay đổi cũng ko có gì rõ rệt . Cháu kê dt quay lại cái màn hình để chú và các bạn dể hình dung .

( Hôm qua các nốt ở cao độ 2 đo vẫn đúng, hôm nay đã nhảy lệch ) .

6 tiếng đầu từ Do5 tới Si5 là đc . Tiếng thứ 7 đáng lẽ là Do6 nhưng vẫn là Si5 . Các nốt sau bắt đầu giáng lung tung :( . Tiếng cuối cùng tính thổi La6 mà đuối ko lên nổi .

[youtube:Wny6A-SNz4U] 

Để ngày mai đi học về cháu ra mấy cửa hàng hỏi tiếp tìm ống 13 , hoặc làm cây khác xem, lần này chắc làm cây Rê :( . Chứ 16, 21 mm mà cứ muốn làm  sáo C chắc có ngày ăn chưởng :(

Sáo Re thì là Re5 Mi5 Fa5 Sol5 La5 Si5 Do6 Re6 Mi6 Fa6 Sol6 La6 Si6 Do7 Re7 Mi7 Fa7 hả chú ? 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Coi kĩ lại đi nè nhỏ, chú NguyenTan có nói ở trang 3 rồi mà. Chỉnh lại cái cao độ A = 440 Hz thôi, cùng lắm là 442 (mấy chú Pháp xài cái này), 445 là cao quá.

Nguyen Tan:

Dù làm sáo do, sáo re hay sáo la, sáo sol … thì lổ thứ 3 và lổ thứ 4 ( tính từ dưới lên) phải gần nhau vì chỉ cách nhau có nửa cung . Lúc đó sáo mới đúng theo bộ âm giai phải đi.

Để ý rằng quy tắc lổ khóet tạo âm, theo thứ tự từ dưới lên tính theo 7 lổ sẽ là : 1 cung, 1 cung, 1 cung, nửa cung, 1 cung, 1 cung, 1 cung.

Ví dụ : Sáo đô thì âm giai của nó là : do, re, mi fa, sol,la,si

sáo re âm giai của nó là : re, mi, fa#, sol, la, si, do#.

Sáo sol thì âm giai của nó là : sol, la, si, do, re, mi, fa#,

Sáo la thì âm giai của nó là : la, si, do#, re, mi, fa#, sol#

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Có mấy lời khuyên bạn :

1/ Nếu có mua vui lòng mua ống luồn PVC 16 (đường kính trong 13) và làm sáo đô, lâý dấu theo  các lổ cuả cây  sáo MHM. Khoan làm sáo gì khác, kể cả sáo rê như dự định. Bạn hãy tạm dừng lại, đọc lại topic này lần nưã, từ từ cho thấm, hình như những điều bamboo- flute chỉ, bạn lại quên hết rồi.

2/ Hình chụp tune-e có chữ la5 ở trên là khi bạn bịt mấy lổ?, bằng tay nào? hãy nói rõ hơn. Khi bạn thổi để có la 5, thì hình trên là ai chụp vậy? Làm sao mà có thể  vưà chụp vưà thổi được. Nêú có ngươì phụ hãy dặn kỹ để thổi ổn định hãy chụp.

3/ Nếu có thể bạn hãy chụp từng hình cho các vị trí : bịt hết 6 lổ -1 hình; thả 1 ngón- 1 hình; thả 2 ngón -1 hình,... bạn hãy chụp hết 6 hình tương ứng với ngón thả từng lổ, khi đó mọi ngươì dễ nhận định hơn.  Bạn làm tôi mừng hụt, tưởng bạn nắm hết cách làm saó rồi chứ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
branchtell:

Cây đầu xong rồi . Đo Tuner-E ra là Re5 (ặc) Mi5 Sol5b (trời) Sol5 La5 Si5 Do6 =)).

Cây này cuả bạn chính là cây sáo rê. Âm giai cuả nó như trên là đúng rồi.  nốt thứ 3 là sol giáng, nốt thứ 4 là sol thì đúng âm giai phải đi rồi sao bạn lại kêu trơì.

Page 4 of 6 (86 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net