Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bamboo nói với bạn nhiều lần rồi . Bạn chưa khoét sáo bao giờ thì hãy lấy sáo mẫu khoét theo cái đã . ( Bạn cứ lấy tâm của các lỗ mẫu copy qua và dùng mũi khoan 4-5mm khoan , rồi dùng dao khoét rộng lên , vừa khoét vừa thử với Tuner-E coi đạt chưa )

Đường kính trong lớn hơn sáo mẫu thì các lỗ bấm của cây sáo bạn khoét sẽ càng dịch về phía lỗ thổi .đường kính trong mà nhỏ hơn thì dịch ra xa lỗ thổi ( nếu đường kính lớn hơn nhiều thì bạn khó thổi lên mấy note cao ) . 1 yếu khác nữa là khoảng cách từ nút chặn quá xa so với mép trái của lỗ thổi . Khoảng cách từ note Mi lên Fa của bạn khoét là do bạn tính ra theo công thức thì ...ui chao . Cái vụ khoét sáo nhựa này thì chú Nguyen Tan có kinh nghiệm nhiều , bạn hỏi chú ấy là xong .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

B-F ơi, có coi theo sáo mẫu ròi đó chứ . Sử dụng song song với Tuner-E luôn mà .

Hic , phải chi lên đc Sol2 cũng đỡ . 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Theo cái gì mà theo . Nếu theo sáo mẫu thì sao ra vậy được ( vì sáo mẫu có cây nào để note Fa xa note Mi vậy đâu . Bạn nên nhớ là bạn dùng đường kính quá lớn rồi đó . )
Hãy cho mọi người biết hiện nay bạn đang dùng đường kính bao nhiêu cái đã .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nếu BF để ý cái hình em post thì sẽ thấy có 1 cái lỗ đã bịt băng keo ở giữa Fa và Mi . Em dùi lỗ đó trước, sai cao độ mới phải dùi 1 lỗ khác xa ra cho đúng theo Tuner-E đó chứ +___+

Cái ống nhựa PVC có đề là 021x1,6mm . Vậy chắc đường kính là 021 mm ?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bó tay với bạn luôn . Muốn biết đường kính trong nó bao nhiêu thì lấy cây thước đo là biết . Giả sử mà đường kính là 16 hay 21 mm mà bạn đòi làm sáo C thì ... bó hết cái gì có thể bó chứ đừng nói đến bó tay . ( chạy ra mua ống 13mm đi bạn )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ủa thì ra có các loại đường kính nhất định ko làm đc sáo C hở . Em khờ wá còn nhìu điều chưa tìm hiểu hết B-F đừng buồn em.

Em đo ròi , chính xác là 20mm.

Ở nhà chỉ có sẵn ống nước thôi . Nếu tìm ống nhỏ hơn chắc mai phải đi mua ống luồn dây điện như chú Nguyen Tan .

À mà .....vậy ống 20mm thì làm đc loại sáo nào nhỉ  :'>

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi có ít kinh nghiệm về tiêu sáo bằng nhựa, xin chia xẻ :

1. Đường kính làm sáo, tiêu :

- Ống dẫn nước thườnghiện hành ngoaì thị trường có các quy cách đường kính ngoaì là : 21, 27, 34mm,….

- Ống luồn dây điện có các quy cách đường kính ngoài : 16,20, 25, 32. ( tức là dường kính trong nhỏ hơn từ 2 đấn 3 ly.

- Ống dẫn nước nóng lạnh có quy cách đường kính trong gần giống với đường kính trong của ống luồn dây điện

- Để làm sáo đo, sáo rê, nên chọn ống có đường kính trong từ 12 -13 . Điều này chỉ có ống luồn dây diện hoặc ống dẫn nước của máy nước nóng là thỏa mản.

- Còn ống có dường kính trong 17,18 thì làm sáo sol, sáo la thấp ( thổi ngâm thơ), Điều này thì ống nước và ống luồn dây diện điều thỏa mản

- Để làm động tiêu đo, rê ( tức là thấp hơn sáo do 1 bát độ) thì dùng ống có dường kính 23-26. Điều này thì ống luồn và ống nước điều thỏa mản. Nhưng ống nước có lớn hơn 1 chút (27) , ống luồn thì nhỏ hơn( 25), nên lổ khóet của ống nước sẽ gần nhau hơn.

2. Quy tắc khóet lổ :

Âm nhạc có 7 nốt chính nên sáo có 7 lổ tạo âm ( ngòai lổ thổi),

Ngòai 6 lổ bấm, thì lổ thứ 7 ở cuối ống sáo, người ta thường gọi là lổ định âm. Chiều dài ống sáo tối thiếu phải ở ngay lổ thứ 7 này. Có thể cưa ngay lổ thứ 7, ( không được cưa ngắn hơn, âm cuối sẽ bị sai), chiều dài ngoài lổ thứ 7 này có thể cưa bỏ . Thường thì người ta vẫn để dài, cho cây sáo cân đối và khóet thêm các lổ thóat hơi.

Dù làm sáo do, sáo re hay sáo la, sáo sol … thì lổ thứ 3 và lổ thứ 4 ( tính từ dưới lên) phải gần nhau vì chỉ cách nhau có nửa cung . Lúc đó sáo mới đúng theo bộ âm giai phải đi.

Để ý rằng quy tắc lổ khóet tạo âm, theo thứ tự từ dưới lên tính theo 7 lổ sẽ là : 1 cung, 1 cung, 1 cung, nửa cung, 1 cung, 1 cung, 1 cung.

Ví dụ : Sáo đô thì âm giai của nó là : do, re, mi fa, sol,la,si

sáo re âm giai của nó là : re, mi, fa#, sol, la, si, do#.

Sáo sol thì âm giai của nó là : sol, la, si, do, re, mi, fa#,

Sáo la thì âm giai của nó là : la, si, do#, re, mi, fa#, sol#

Do đó, cây sáo mà bạn khóet, có khi bạn thấy nó thăng hoặc giáng ở lổ thứ 4, nên bạn bịt lại rồi khóet xa ra để cho khỏi bị thăng giáng. Nhưng thực ra như thế là đã sai âm giai của nó.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Ha ha nhìn cây sáo của bác branchtell khoét thấy hay hay (mấy cái lỗ bị hư sao mà nhiều quá vậy?). Hoan hô tinh thần học hỏi của bác, mà bác hỏi sao để bà chị bamboo bực mình rồi kìa. Ớt ủng hộ bác nhe

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong tui làm sáo thì chỉ làm bằng trúc, ở đâu có trúc là tui chặt về để cho tự khô, khoảng 3, 4 tháng là bắt đầu mổ xẻ, nếu làm sáo C thì đường kính tốt nhất là 13cm, đây là đóng trúc của tui, để trên giá sách cho tự khô, đay là bước cơ bản đâu tiên để làm sáo.
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bái phục lão huynh , em ở chỗ không có trúc nên mua trúc cần câu về cắt ra làm sáo. một cay 10 k em cắt ra được 7 ống hic!!! khổ thật
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ủa ủa có chuyện đó hả bác Trương Lương . Nếu quả thật như thế em phải ra chổ bán dụng cụ câu cá hỏi ngay .
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trúc cần câu khi chọn, theo kinh nghiệm của em thì phải gõ nhẹ nó xuống đất cứng và nghe kỹ xem nó có phát tiếng coong coong ko, tiếng càng thanh thì trúc càng tốt, tiếng càng đục trúc càng xốp => làm sáo dở.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chú Nguyen Tan , mấy hôm nay cháu mày mò với cái ống luồn dây điện mà vất vả quá . Nó quá mỏng, dẻo và mềm . Khoét thế nào nó cũng ko tròn , hơi tròn cũng ko đc . Chỉ thấy càng cố thì cái lỗ càng to ra mà vẫn méo mó quái dị , kết quả lại chém vào tay . Ko biết có phải còn 1 bí quyết nào trong việc thẻo cái ống này chăng T__T ?
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Trước khi làm , bạn phải tìm hiểu thử xem đặc tính của nguyên liệu mà bạn sẽ làm , vậy mới có kết quả được . Bamboo xin chia sẻ đôi chút về cách cầm dao khoét trên ống nhựa với bạn :

Bạn hãy nhớ 1 điều là khoét trên nhựa hay khoét trên trúc đều có khó khăn riêng của nó . Khi bạn khoét trên ống trúc thì dễ dàng ( vì dao khoét dễ xén đứt trúc ) nhưng bạn sẽ gặp rắc rối ngay khi bạn khoét bên hông lỗ .
      Bạn hình dung nhé : thân trúc dài , và sau khi bạn khoan 1 lỗ nhỏ thì chúng ta chia nó trong đầu làm 2 phần ( 1 nửa vòng tròn là mép bên phía nút chặn , và 1 nửa vòng tròn là mép quay xuống phía lỗ định âm ) . Bạn bắt đầu khoét 1 nửa vòng trước , sau khi dao đã đi đều nửa vòng rồi mới quay lại khoét nửa vòng còn lại ( cho nó đều , nhưng xin nói trước là bạn nên khoét lỗ hình elip để dễ dàng điều chỉnh cao độ , nếu thiếu thì bạn chỉ khoét 1 mép lên là xong . Còn nếu bạn khoét lỗ tròn thì bạn phải quay dao đều vòng tròn cho chuẩn và đẹp )
      Cái khó khi khoét trúc là bạn khoét đến hông trúc ( vì sớ trúc chạy theo chiều dọc nên bạn rất dễ bị dao khoét trượt 1 đường dài và làm lỗ quá lớn ngoài mong đợi ) . Để khắc phục nhược điểm này , khi bạn khoét gần đến hông trúc thì chậm dao lại và hầu như chỉ đưa dao cho có để thuận vòng tròn thôi chứ không cho dao ăn vào trúc ( nếu không bạn sẽ biết ) .
      Bạn muốn lỗ hình elip được đều và đẹp thì đó là 1 vấn đề . Khi bạn cầm dao lên khoét , bạn khoét được chút xíu , thử Tuner , và dùng mắt ngắm coi nó đều chưa , ( cần nghiêng sang bên nào , cần hạn chế khoét bên nào ... ) Sau khi đã chuẩn về cao độ của note đó rồi bạn hãy làm đẹp lại lỗ khoét băng cách lia dao thêm 1 chút xíu nữa ( gọi là khoét tinh , vì nãy giờ là bạn khoét thô thôi ) . Để khoét tinh , bạn không được cho dao ăn quá vào trúc . Để điều chỉnh độ cân đối của hình elip trên trúc , bạn nghiêng dao mà khoét ( như hình chiếc phễu ) với lượng khoét thấp nhất miễn sao chỉnh được lỗ thì thôi . Sau đó bạn lấy 1 que tròn dài , dán 1 miếng giấy nhám đều vòng tròn của đầu que đó để đánh bóng cái lỗ mới khoét .
      Còn về việc khoét trên ống nhựa thì bạn nên lưu ý 1 điều là ống nhựa trơn nên dao rất dễ trượt khỏi lỗ và ăn vào tay . Nhớ là khoét từng chút một và làm chủ dao bằng cách đừng có kềm cứng nó mà hãy thả lỏng nó nhưng vẫn đừng để lỏng quá mà dao bay ra ngoài . Và sau khi khoét rồi thì cũng dùng giấy nhám đánh lại cho đẹp như trên nha .
      Nếu có thời gian , bamboo sẽ vẽ hình minh hoạ cách khoét và các thế cầm dao cho bạn để dao không bay ra ngoài ( nói thế chứ trong 1 lần bất cẩn , dao bay ra ngoài và ăn 1 phát vào ngón tay , bây giờ vẫn chưa hết đau nà , hì hì . )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Vâng , cảm ơn B-F .

Em thấy , với ống nước , cách dể nhất là khoét theo chiều kim đồng hồ , vừa ngọt vừa tròn .

Còn cái ống luồn dây điện này , khoét theo chiều kim đồng hồ chỉ ra nát bét . Khoét ngược chiều kim đồng hồ thì ngọt, nhưng ngọt wá lướt băng băng luôn, cái đó bên giao thông gọi là "ko kiểm soát đc tố độ" T___T

Còn về trúc , em chưa có trúc , chỉ có nứa . Nứa cũng chưa khoét, chỉ mới dùi nhẹ mà đã thấy nứt ròi :( 

Page 3 of 6 (86 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net