Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nếu muốn chính xác hơn thì đo mép trên của lỗ thứ 1 ( mép phía bên lỗ thổi ) xuống phần đuôi cần cắt là 4,7>4,8 mm .
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cám ơn anh MHM nhìu lắm :D.

Lần đầu làm em chỉ nhắm đại rồi khoét . Cứ thấy hụt lại khoét thêm . Hậu quả ko hiểu sao mà lỗ bấm thứ nhất (la) gần với lỗ thổi quá chừng hic hic .

Đúng là phải nghiên cứu kỹ công thức mới đc. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

music_heal_mysoul:
Nếu muốn chính xác hơn thì đo mép trên của lỗ thứ 1 ( mép phía bên lỗ thổi ) xuống phần đuôi cần cắt là 4,7>4,8 mm .

Ủa ủa câu này sao em hổng hiểu gì ráo anh MHM ơi :( 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Lỗ thứ nhất là lỗ bấm gần đuôi sáo nhất.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Các bạn nên dùng sáo mẫu để làm , sau khi có kinh nghiệm rồi hãy tự mày mò sau cũng được . Thông thường anh em Đamsan xài 3 cách : dùng sáo mẫu để ước lượng , sử dụng công thức của Trịnh Tuấn , công thức Becnuli . Bamboo hy vọng với bài cô đọng này sẽ giúp các bạn hiểu nhanh hơn . Nếu các bạn vẫn chưa hiểu thì cứ reply để hỏi , anh em nào online sẽ trả lời trong thời gian ngắn nhất có thể .

Cái này là sáo C nha các bạn ( đường kính lòng ống từ 11,5 – 13,5 mm )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bamboo-flute:

Nếu các bạn vẫn chưa hiểu thì cứ reply để hỏi , anh em nào online sẽ trả lời trong thời gian ngắn nhất có thể .
Cái này là sáo C nha các bạn ( đường kính lòng ống từ 11,5 – 13,5 mm )

Đọc xong có thắc măc liền nè (đầu óc tối tăm dữ ) :

Cây này là sáo C mà sao ví dụ toàn mấy nốt Sol5 , Fa5 , Mi5 vậy :( ? 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Vì theo hệ thống âm thanh quốc tế thì sáo Trúc C nằm ở âm vực là C5 đến Sol7, còn về hệ thống âm trên sáo trúc thì thấp nhất là note C nên gọi C đó là C 1.

Khi đo bằng Tune_e nó sẽ có tần số tương ứng với C5.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
branchtell:

Đọc xong có thắc măc liền nè (đầu óc tối tăm dữ ) :

Cây này là sáo C mà sao ví dụ toàn mấy nốt Sol5 , Fa5 , Mi5 vậy :( ? 

Branchtell hỏi câu này là coi như cây sáo của bạn nên cho vào sọt rác và làm lại cây khác được rồi hi hi . ( Vì hình như bạn chưa biết xài Tuner-E )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

A ! Hơi quá đáng đó BF à . Em đã bảo từ đầu là cây đầu tiên em sẽ ko dùng Tuner-E ròi mà .

Dù nó  sai cao độ nhưng ko vứt vào sọt rác đâu  , em đã khắc ngày giờ lưu niệm rồi , cất để dành .

Vì ý thích cá nhân nên cây đầu tiên em chỉ muốn nhắm khoét đại coi nó sẽ thành cái gì . Những cây về sau em mới chú ý  làm thật nghiêm túc, xem xét ứng dụng  các kinh nghiệm mọi người truyền lại để làm ra cây sáo có thể đưa cho người khác thổi đc .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bạn nên hiểu rằng mọi bài viết ở đây là đang chia sẻ chứ hông cố ý miệt thị thì bạn mới thoải mái được . Như nếu thấy bực dọc thì bamboo xin rút lại các bài đó .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

BF cũng phải thấy rằng cái bài của em là cà rỡn cà rỡn chứ ko có "đánh trả" gì "bực dọc" đâu :)) .

Nhưng thực cây đầu chính là em muốn làm như thế .

----

Giờ em hỏi tiếp đây : Mấy cái hình ví dụ trên của BF là cây sáo có đường kính lòng ống bao nhiêu rứa ? Em tưởng cái chi tiết này có ảnh hưởng lớn đến số liệu mà.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Branchtell phải đọc thật kỹ rồi mới hỏi nhe . Với đường kính như bamboo nói ở trên là ok đó . ( cái hình kia và những note Do 5 , Re 5 , Mi 5 .... không phải là ví dụ nữa , mà là khi làm sáo branchtell sẽ thấy nó trong Tuner )

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
branchtell:

Nhưng thực cây đầu chính là em muốn làm như thế .

mộng làm sáo của bác giống mộng tình đầu là tình đẹp nhất quá,

làm đại vài cây đi cha nội, rồi lấy đó làm mẫu, từ từ làm nhiều sẽ giỏi thôi, cần quái gì ba con số đó, tui mà thấy MHM lấy thước đo khi làm sáo chắc cười vỡ bụng mất, tui làm sáo tui đo bằng gang tay ko hà Yes

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ngoài lề tí . Trong tình iu em cũng rứa , lần đầu yêu em cũng đã nhắm mắt iu đại dù biết ko hợp hè :)

Cây đầu xong ròi . Đo Tuner-E ra là Re5 (ặc) Mi5 Sol5b (trời) Sol5 La5 Si5 Do6 =)). Cây này ko qua nổi Mi6 :( . Dù sao cũng đc cái chỉ ngắn chưa tới 1 gang rưỡi , dắt túi đc =)

Cây thứ 2 đang làm . Đo đo tính tính nãy giờ bác saonhua phán 1 câu em vứt thước luôn grr....:( 

Em gắn nút chặn và khoét xong lỗ thổi ròi . Thổi nó ra Sol4  , vậy chắc phải cưa cây sáo ngắn lại ?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ai giúp em với :(. Làm xong cây này thắc mắc quá chừng. Lần này đã dùng Tuner-E và có cao độ chính xác rồi , nhưng mà:

1/ Ko hiểu sao  khoảng cách giữa lỗ Rê với lỗ Mi của em ko nhỏ như mấy cây sáo bình thường . Mới đầu em tính khoét theo nửa cung như BF nói (em tính khoảng cách từ Rê lên Mi = phân nửa khoảng cách từ Đô lên Rê) nhưng nó hụt dữ wá , em phải khoét lỗ khác xa hơn . Ko biết là nguyên do gì đây ?

2/ Khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ bấm thứ nhất ngắn quá , chỉ có 9cm. Như vậy ống càng rộng thì chiều dài càng bị rút ?

3/ Cái này quan trọng nhất : Từ Do5 lên Mi6 ok (chỉ có điều tốn hơi hơn sáo của người ta) , nhưng ko lên nổi Fa6 :( . Trong cây sáo thì yếu tố nào ảnh hưởng tới việc lên mấy nốt cao vậy hở các bác :(  ?

Em post kèm cái hình ( Có mấy lỗ nhỏ nhỏ do chọt sai em đã dán băng keo trong bít lại ) :

Xin đa tạ sự chỉ giáo . 

Page 2 of 6 (86 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net