Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

TÌM HIỂU VỀ ĐINH THÌN

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

@ Đoan Trang : Cám ơn bạn về những thông tin riêng tư mà mới mẻ,. Chỉ có bạn mới có được  những thông tin này thôi. Anh em Damsan lại có thêm kiến thức về những chuyện thú vị  như vậy, nhất là 2 danh saó cự phách ở 2 miền Nam, Bắc,  cùng thổi ở một đêm diễn quá ít người như thế. Tiếc rằng thơì đó chưa co video mà quay. Và cũng rất ngạc nhiên khi biết  bài Phụng vũ được sáng tác  khi ông mới 19 tuôỉ, đây quả là điều khích lệ cho lớp trẻ.

@Hatru và Anh : Cám ơn những thông tin cuả 2 bạn  về bác Ngọc Phan.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Pác i'm chinese không nên nói thế gây mất đoàn kết .nghệ sỹ ưu tú ĐINH THÌN là nhạc công của đội văn công VN thời kháng chiến chống Pháp.Thường xuyên phục vụ BA'C HỒ và đông bào chiến sỹ cá nước .Cải tiến sáo 6 lỗ thành mười ,chuyển soạn và thể hiện thành công bài Anh Vẫn Hành Quân cua nhạc sỹ Huy Du.giờ thì Ông đã là người thiên cổ rồi . Ông còn có em trai là Đinh Linh hiện đang là nhạc công sáo tai Nhà Hát Chèo VN.
'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thông tin về anh Đinh Linh làm nhà Hát Chèo Vn chắc là lâu rồi. Hôm trước  MHM và SáoNhựa có gặp anh gần đây và hiện tại anh ấy đang công tác ở nhà hát Bông Sen (tp HCM).
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Đinh Linh là con của Đinh Thìn chứ em nào...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

le anh thao:
ĐINH THÌN Cải tiến sáo 6 lỗ thành mười.

Người cải tiến sáo 6 lỗ thành 10 lỗ là anh em nhà Xuân Lôi, Xuân Tiên chứ Đinh Thìn nào ở đây, ông Đinh Thìn này chỉ có công phổ biến rộng rãi sáo 10 lỗ thôi

Nếu bạn post bài trong Damsan thì nên sao lưu ra word, nếu mod có xoá thì bạn sẽ paste lại! ha ha ha
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cải tiến sáo trúc 6 lỗ thành 10 lỗ đầu tiên là công trình của 2 anh em nghệ sĩ Xuân Lôi - Xuân Tiên làm và báo cáo năm 1951, nhạc sĩ Tô Vũ làm phần lý luận và trình bày năm 1956 tại Hà Nội, năm 1960 Vụ Âm nhạc & Múa có tặng bằng khen về cải tiến sáo trúc nhiều lỗ cho công trình này, cây sáo 10 lỗ này được gọi là sáo Lôi - Tiên. NS Đinh Thìn chỉ là người biểu diễn chuyên sử dụng sáo 10 lỗ thôi, nên nhiều người vẫn lầm tưởng sáo 10 lỗ là do Đinh Thìn cải tiến đầu tiên.

Còn nói NS Đinh Linh là em của cố NS Đinh Thìn thì coi chừng ổng hiện về cắt ...tay của bạn le anh thao (cái tội post bậy !). Mốt đề nghị bạn tìm hiểu kĩ trước khi khẳng định thông tin nha bạn.

Dụng lực đả lực
Page 2 of 2 (21 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net