Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhật Ký Sáo Trúc

rated by 0 users
This post has 118 Replies | 6 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Xin được chia sẻ cùng anh em :

Trước tháng 9 năm 2008 : đã tận hưởng được không ít các giai điệu sáo xuất phát TQ, và cảm nhận được rằng sự phát triển của nền văn hoá ấy thật đáng kinh ngạc...

11/9/2008 : Quyết tâm lên đường đi tầm sư học đạo về ngành nghề này, bỏ qua một bên organ và piano sau cả 3 năm luyện tập (hơi tiếc nhỉ T.T)

12/8 : Sau 1 ngày tìm hiểu, DAMSAN là diễn đàn đã tin tưởng và theo em thì rất có nhiều người là siu nhân trong lĩnh vực này -> vô

13/8 : Nhờ ba vác về cây sáo. Nhìn cũng wen, và sau gần 1 tháng thổi mới phát hiện ra đó là sáo La, not Do >.<

14/8 : Mua cuốn sáo trúc 6 lỗ căn bản và nâng cao về, luyện tập...

Sau đó, không nên diễn tả vì những ngày đó kinh lắm >.<...

18/8 : Cũng đã thổi dc thành nốt, bài đầu tiên là Xoè Hoa, rồi Inh Lả Ơi, sung sướng ghê...

Sực nhớ ra mai (19/8) là ngày SN mẹ, vội vàng lên mạng tìm bài Lòng mẹ về, ...

19/8 : chỉ thổi được note bài Lòng mẹ thôi, còn các kỹ thuật thì chịu, nhưng cũng đã làm mẹ vui lòng, sướng!!!!

và từ 19/8 đến giờ thì vẫn tập luyện. Hiện đang sinh hoạt tại CLB Lao Động.

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic toàn những kỳ duyên, xem ra thoong tui là sơ sài nhất!

từ nhỏ đến lớn thoong tui chỉ nghe một loại nhạc duy nhất : heavy metal. toàn những ironmaiden, meltallica, manowar, skidrow...

cuối thời sinh viên, tự nhiên có một chú em dân Bắc Ninh đến ở cùng có mang theo cây sáo,

chuyện chỉ có vậy!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ủa, bác tập bên Cung văn hoá Lao động TPHCM hả? Sao em chưa biết bác, có gì bác cho em được diện kiến cái nha.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Ngày tháng năm

Thổi bắt đầu tốt hơn, bấm nốt cũng nhanh hơn, nhưng vẫn ko hỉu , sao mờ lúc thổi ra tiếng trầm, lúc lại rít lên the thé ( nghe nhức đầu mún chít >"<)

Sẵn tiện nhờ vài dòng nhật kí này hỏi han các cao thủ lun...

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bác nào thử thổi bài "Ước mi" của Trịnh Công Sơn lúc trời mưa như trút nước , ngồi trước hiên nhà , lòng buồn vời vợi cho nhân tình thế thái chưa nhỉ ?!! ( Dạo này mưa nhiều quá , lại đang thất nghiệp , thất tình...bác nào cảnh ngộ giống tui thì thử xem )Huh?

Dăm eo sèo nhân thế chưa phai lòng say mê với đôi ba lần gian dối đời vẫn ban cho ngọt bùi!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

leehonso:
ủa, bác tập bên Cung văn hoá Lao động TPHCM hả? Sao em chưa biết bác, có gì bác cho em được diện kiến cái nha.

Lee là người đeo kính cận cao cao ốm ốn phải không? Em là người chỉ mặc đồ đen thôi ấy ^.^

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Ngày 6 tháng 11 năm 2008

cuối cùng ...

cũng thổi thành công bài "pround of you" mà ko bị lỗi ( tự nhận xét )

vui wá....

típ tục tập luyện bài này, wa thứ 7 sẽ học lại căn bản ...

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hihi. bác thoong có nhiều cái ngộ nhỉ. trước em nghe duy nhất mỗi gothich, death,nu... từ khi học sáo mới mê dân ca & chèo, quan họ,nhạc cổ truyền. h ôm mỗi cây sáo thôi. hihi. ah em nghe đứa bạn bảo ngoài bắc có band ngũ cung chơi folk rock. ( hình như có cả sáo mèo .hê
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Em thì đã mò lên Hoàng Văn Thụ 2 bữa roài, gặp mí anh cao thủ chỉ giáo tận tình vui vẻ ^^ Đặc biệt khoái bác saotruc, thì ra đã là đồng hương (dân Phan Thiết), sắp thành đồng nghiệp (ngành CNTT), còn bây giờ là... đồng đảng (Đam San đảng phái). Hehe :D
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Moriator:
Em thì đã mò lên Hoàng Văn Thụ 2 bữa roài, gặp mí anh cao thủ chỉ giáo tận tình vui vẻ ^^ Đặc biệt khoái bác saotruc, thì ra đã là đồng hương (dân Phan Thiết), sắp thành đồng nghiệp (ngành CNTT), còn bây giờ là... đồng đảng (Đam San đảng phái). Hehe :D

nếu bác là nữ thì hổng sao nhưng nếu là nam thì ... đồng tính . Đây là topic chỉ kể về Nhật ký sáo trúc mà vô đây bàn tùm lum thì là đồng bọn . hehe . Mấy bài này để Mod miền bắc thấy là sẽ xoá hết để thanh lọc damsan .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

hi Topic này giống như cuốn nhật ký viết chung vì thế anh em không vô spam bài lung tung nha, nhờ các mod sử lý hộ, những bài viết sau bài viết này có nội dung không phù hợp với chủ đề của topic mình sẽ xoá mà không thông báo gì.

Cảm ơn mọi người đã tham gia diễn đàn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hôm nay ...

in bài "My heart will go on"  ra, định tập thổi, mới nhớ lại...

mình hơi bị dốt nhạc lí, với lại hok nhớ giai điệu của bài này ...

lấy bài lên đàng ra, thổi cũng trật lất típ ..

học lại căn bản thui, quyết tâm ....

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Buồn,buồn lắm,trước khi gia nhâp Damsan,tess em buồn lắm,ngày thì lên lớp,chẳng buồn nói chuyện với ai,hết giờ thì về lại phòng,mấy đứa chung phòng thi cũng chẳng muốn nói chuyện,tess dường như chỉ có 1mình trong căn phòng,có lẽ vì ko hợp với tụi nó(ai nói cuộc đời sinh viên vui lắm chứ tess thì chẳng thấy như vậy,ngoài cái cần làm là nghĩa vụ học tập của mình). Tìm đến ghita chỉ mong mỗi tối tiếng đàn mình gãy có thể làm vơi đi nỗi buồn phần nào,nhưng bỗng dưng lại ghét nó,chỉ vì cái thằng trong phòng cũng chơi ghita (phải công nhân là nó chơi cũng đc),cái thằng lúc nào cũng xem người khác ko ra gì,cứ muốn lên mặt anh hai với người khác,ghét nó,ghét luôn ghita.(nghĩ thì cũng tội cho ghita,nhưng biết sao đc).

Đến 1ngày,đang đi trên đường,bỗng dưng nghe tiếng sáo của ai đó vút lên trong không gian,hình như là bài Làng Tôi,sao mà nó hay đến thế,dừng xe,cảm thấy dường như tiếng sáo đang xoa dịu sự buồn chán trong mình. Hôm đó là 1buổi tối có trăng,dường như khung cảnh đó đã làm cho tess xao động,tiếng sáo hòa với ánh trăng,thât êm dịu,ấm áp. Nghe hết bài mà tess vẫn còn thấy lâng lâng,thế là yêu sáo từ đó.

Tìm đến nhà thiếu nhi quận Thủ Đức để đc học sáo,hỏi bác bảo vệ thì bác bảo chỉ có piano,oocgan,ghita... chứ ko có sáo,thế là lũi thũi đi về.

Tess thì yêu trăng lắm,mỗi lúc có trăng thì lại vác ghế ra trước sân,ngắm thật say mê. Ánh trăng trong bầu trời đêm dường như làm cho mọi vât xung quanh có sức sống hẳn lên,lòng thật vui,thật nhẹ nhõm,dường như đó là niềm vui của mình. Thiết nghĩ giá mà có thêm tiếng sáo nữa thì hay biết mấy.

Mới gần đây,một lần seach trên google thế là vô tình đến với DamSan,sao mà vui đến thế,thấy run run cả người luôn. Mới đầu,tess em chỉ là khách viếng thăm thôi,vào mục Diễn Đàn,sao mà hay mà vui đến như vậy,thế là em join luôn. Tess em nghĩ anh Lee chắc hay cầm sáo thổi về đêm nên tóc rụng tơi tả chẳng còn là bao đúng ko? He`he`,còn anh Thoòng,anh bốc phét vừa thôi,bơi j mà cả kilômet thế,ko sợ cá nó ganh tị nó phập vào ấy à (ấy là gì thì tess em ko biết nha,tùy vào sức tưởng tượng cùa mỗi người ^^! ). Còn bác rùa,từ lúc em biết bác là dân PhanThiết,bỗng dưng em thấy tự tin hẳn lên. Mấy ngày trước đây,em tự ti,ko dám gặp cácbác mà học hỏi,cứ vác cây sáo mua ở ngoài nhà sách (có 8,5k à) ra mà tò te. Tụi trong phòng cứ la ầm lên hết,vì ko chịu đc (mà thật sự tess em thấy hay lắm chứ bộ), tui nó còn nói tess em ở không,lại dụ rắn vô nhà nữa. Mà giả sử rắn có vô thì đời nào tụi nó để con rắn thoát--->hết đời con rắn. Nhưng mặc kệ tụi nó,tess em vác ghế ra sân ngồi,vừa ngồi,vừa thổi tò te (thổi loạn xạ,miễn sao cho ra tiếng,hi`hi`,vì tess em còn gà lắm,chẳng biết gì cả) vừa ngắm trăng,vậy mà hay,đời thấy vui hơn nhiều,he`he`he`. Bây giờ thì tess em thấy tự tin hơn rồi,chủ nhật này sẽ gặp các bác,mong các bác chỉ dậy em tận tình.Big Smile

Thât hạnh phúc khi có gia đình DamSan bên cạnh!!!

Alô : 098.2484.002 Mail : tunteng_2014@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nè nè, khoét sáo thì tui là học trò của Leehonso nhưng bợi lội thì tui là thầy của hắn đấy! nếu bạn được học bơi trong 5 tháng, cộng với việc bạn có thể nổi trên mặt biển cả tiếng ko chìm thì 1km ko là vấn đề gì đâu, thầy dạy của tui ổng bơi những 20km nữa kìa!

bác thích trăng vậy bác biết câu này ko: TRĂNG ĐÂU CŨNG VẪN LÀ TRĂNG, MÀ SAO VẪN NHỚ VẦNG TRĂNG QUÊ NHÀ!

rockfan22003@yahoo.com
Page 2 of 8 (119 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net