Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các nhạc cụ bộ khí khác

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Theo như em biết thì mấy cây sáo truyền thống của thổ dân da đỏ ở USA là "pan flute" cơ. No gồm nhiều ống trúc độ dài khác nhau để thổi các nốt khác nhau chứ không có lỗ để bấm. Bác nào chưa thấy cây này thì hỏi bác google sẽ thấy liền. Năm ngoái em cũng định mua sáo đấy, nhưng nghĩ trình độ sáo trúc của mình còn non, chưa tập đến đâu thì chơi loại mới làm gì Stick out tongue, thế nên lại thôi. Nếu các bác thích thì em share cho một CD pan flute. 

leehonso:
pác lên mạng tra theo chữ "fingers tip" của loại sáo này , nó sẽ có sơ đồ cụ thể thế bấm của từng note , cái này hồi xưa khi lang thang trên các mạng sáo trúc em đã từng thấy , pác cố gắng search nha , em thiệt là ghen tỵ với pác luôn đó vì cây sáo này có tiếng nghe rất là hay và hình như nó là sáo truyền thống của người da đỏ ở USA ( cái này em ko rõ lắm ) .

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em lem mang tra roi, em cung nghe thu mot so ban nhac cua ho,nghe cu nhu la nhac giao huong ay, chiu thoi bac ah, cay cua em la cay MIb ma lai co moi 5 lo, chac phai co bai viet rieng cho no moi choi duoc, thoi thi em de ngam vay hic hic hic, hay la em kiem cay 6 lo ton C ve thu xem sao.
rockfan22003@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
bearbie:

http://www9.ttvnol.com/forum/f_377/450092/trang-25.ttvn

bữa trước thấy trên tivi có ông kia thổi 1 cây sáo lạ lắm, 1 đầu thì thổi như là động tiêu, còn đầu kia thì dùng bàn tay để mở ra mở vào, cây sáo ấy ko có lỗ, chú có biết làm loại sáo đó ko thì chỉ cháu làm với , nhân tiện chú chỉ cháu cách thỗi luôn nhé

-----------------------

cây sáo mà không có lỗ nào theo tôi biết có 3 tên gọi, 1 là sáo không lỗ, 2 là sáo vỗ, 3 là Phong tiêu (theo Đỗ Lộc nói). phong ở đây không phải là gió mà phong là phong bế, dùng tay phong bế hơi để có các note khác nhau, nhưng nó thổi được có mấy note hà...

-----------------------------------

Cây sáo vỗ mà bâc Lee, saotruc nhắc em cũng có 1 cây. Nó thổi đwợc ít nốt thôi, âm thanh của cây sáo vang lên là tiếng đặc trưng của núi rừng (hình như có xuất xứ từ Tây nguyên phải ko bác saotruc, và mới xuất hiện cách đây khoảng 5 năm, Sp em cũng làm và trình tấu được loại này). Nếu mà bác muốn tìm bản nhạc để tấu bằng cây sáo vỗ thì hoặc là bác đốt đuốc lên hoặc là bác ..... sáng tác lấy.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cây sáo này làm ko khó, chỉ thổi mới khó, người trả lời thứ 3 là bác Foolagain, sư phụ bác ấy có làm, khoảng 100 / 1 cây, tone của nó theo Thoong tui biết thì là tone E. trong tocpic File down những bản nhạc do bác Fool viết có cả một bài của Phong tiêu, bác nghe thử xem có hợp với âm thanh của nó ko rùi hãy tính. 
rockfan22003@yahoo.com
Page 2 of 2 (21 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net