Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các nhạc cụ bộ khí khác

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
bearbie Posted: 01-16-2007 9:50

http://www9.ttvnol.com/forum/f_377/450092/trang-25.ttvn

bữa trước thấy trên tivi có ông kia thổi 1 cây sáo lạ lắm, 1 đầu thì thổi như là động tiêu, còn đầu kia thì dùng bàn tay để mở ra mở vào, cây sáo ấy ko có lỗ, chú có biết làm loại sáo đó ko thì chỉ cháu làm với , nhân tiện chú chỉ cháu cách thỗi luôn nhé

-----------------------

cây sáo mà không có lỗ nào theo tôi biết có 3 tên gọi, 1 là sáo không lỗ, 2 là sáo vỗ, 3 là Phong tiêu (theo Đỗ Lộc nói). phong ở đây không phải là gió mà phong là phong bế, dùng tay phong bế hơi để có các note khác nhau, nhưng nó thổi được có mấy note hà...

-----------------------------------

Cây sáo vỗ mà bâc Lee, saotruc nhắc em cũng có 1 cây. Nó thổi đwợc ít nốt thôi, âm thanh của cây sáo vang lên là tiếng đặc trưng của núi rừng (hình như có xuất xứ từ Tây nguyên phải ko bác saotruc, và mới xuất hiện cách đây khoảng 5 năm, Sp em cũng làm và trình tấu được loại này). Nếu mà bác muốn tìm bản nhạc để tấu bằng cây sáo vỗ thì hoặc là bác đốt đuốc lên hoặc là bác ..... sáng tác lấy.

Nói ra nhiều cũng vậy thôi
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

http://www9.ttvnol.com/forum/f_377/450092/trang-27.ttvn

Chào foolagain đây là hình cây sáo mình mới lấy về từ trên mạng tại trang web của THE CORR, cây sao mà ca sĩ chính của ban nhac THE CORR thường hay thổi, nhờ các bác xem đây là loại sao gì ? Ở TP HCM có ở đâu bán loại sáo này và sáo trúc Việt Nam có loại nào tương đương không?

------------------------------

Chuyện kể rằng (không rõ hư thực) vào thời mà ông Mozart còn sống, ông sáng tác vài hợp âm cho đàn piano gồm 11 nốt, mà 2 tay chỉ có 10 ngón, các nhạc công đánh đến đó đều bị khựng lại. Riêng ông Mozart vẫn thoải mái dùng thêm lỗ mũi để chơi cả 11 nốt. EVERY THING IS POSIBLE !!! 

Nói ra nhiều cũng vậy thôi
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
trong tay em co mot cay tieu, no lam bang go thong, hinh nhu la ben USA gui ve. dau thoi cu no bang phang va co mot cai lo tron o giua, nguoi ta dung day da buoc cach dau thoi vai cm mot mieng go khoet lom de dan khi, dac biet la cay tieu nay chi co 5 lo nen em cha biet la bo not cua no the nao, bac nao cung co ma biet thi chi em voi.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Pác có thể up hình cho bọn em tham khảo được không, theo như pác tả thì hình như nó là American Native Flute, nếu pác ở TPHCM thì có thể cho em xin phép được gặp mặt để ......chiêm ngưỡng nó 1 cái có được không pác ?Embarrassed

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic tiec la em ko o TPHCM de duoc qua bac chi giao

nghe loi bac em len mang tra xem american native flute la cai chi. hinh nay em lay tren mang. cai cua em cung gan giong nhu the, nhung em con chua hieu bo not cua la nhu the nao, rat mong duoc bac chi giao them.

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
pác lên mạng tra theo chữ "fingers tip" của loại sáo này , nó sẽ có sơ đồ cụ thể thế bấm của từng note , cái này hồi xưa khi lang thang trên các mạng sáo trúc em đã từng thấy , pác cố gắng search nha , em thiệt là ghen tỵ với pác luôn đó vì cây sáo này có tiếng nghe rất là hay và hình như nó là sáo truyền thống của người da đỏ ở USA ( cái này em ko rõ lắm ) .
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cam on pac nhieu, sap toi bac foolagain co vao trong do gap pac nen em da gui pac fool mang vao de pac coi cho da luon, em moi gap pac fool 2 lan, pac ay co noi ve cac pac, sau nay co dieu kien nhat dinh em se vao do tham cac pac,o ngoai nay bon em vo cung don coi.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Một vài hình ảnh rõ hơn cho cây sáo châu mỹ.

Page 1 of 2 (21 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net