Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Trầm tĩnh , nhẹ nhàng lẫn vị tha ….

rated by 0 users
This post has 50 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cảm ơn bác Hòang Dược Sư.! bài bác viết tui rất thích vì nó cũng nói lên một phần tâm tư của tui.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
dongtahoangduocsu:

Đa tạ  Ichiwin và Aviaiva nhiều lắm !! Các bác còn lại xin cho ý kiến tiếp đi . Tự bản thân mình cho ý kiến nhá . Không chơi trò hùa theo đâu ah :DStick out tongue

Ây dza xem ra pác này xỉa xói vào tui rùi. Tui có vào hùa đâu cơ chứ .Chẳng qua tui thấy bác ấy nói hợp với khẩu ý của tui nên tui nói thế mà.Nhưng nói gì thì nói chứ thực sự thổi sáo va nghe thổi sáo co tác động rất tích cực đến tinh thần tui. Nó làm cho tất cả những gì nặng nề đang có sắp có và sẽ co trong tâm trí tui tan biến và vơi nhẹ đi rất nhìu, giúp tui giải quyết công viêc quyết đoán hơn

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
mrhuan:
dongtahoangduocsu:

Đa tạ  Ichiwin và Aviaiva nhiều lắm !! Các bác còn lại xin cho ý kiến tiếp đi . Tự bản thân mình cho ý kiến nhá . Không chơi trò hùa theo đâu ah :DStick out tongue

Ây dza xem ra pác này xỉa xói vào tui rùi. Tui có vào hùa đâu cơ chứ .Chẳng qua tui thấy bác ấy nói hợp với khẩu ý của tui nên tui nói thế mà.Nhưng nói gì thì nói chứ thực sự thổi sáo va nghe thổi sáo co tác động rất tích cực đến tinh thần tui. Nó làm cho tất cả những gì nặng nề đang có sắp có và sẽ co trong tâm trí tui tan biến và vơi nhẹ đi rất nhìu, giúp tui giải quyết công viêc quyết đoán hơn

Trước tiên thì cho tui hỏi bác đã đọc kỹ câu tui viết chưa ? Tui xin ý kiến mọi người để anh em chia sẻ và mọi người đưa ý kiến lên . Dù bác không đưa nhưng nói tui xỉa xói bác thì oan cho tui lắm . Nếu ở topic khác bác post vậy cũng …gây hiểu lầm chứ đừng nói đến topic này ( không xỉa ai ) . Mong bác hãy đọc kỹ nhé ! Cool

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Tui khoái bác này nhứt ! HÔng biết bác có ở SGòn hông cho tui diện kiến ?

Theo cách hành văn, chắc là đồng môn của tui. Đặc biệt câu cuối "hạnh phúc trong từng hơi thở" !

YM! của tui là ttnuuu@yahoo.com. nếu có thảo luận "nâng cao" gì đó thì chat với tui nhé !

@Hoangtube: Thật tiếc tớ không ở Sài Gòn để được gặp bác.

"hạnh phúc trong từng hơi thở" ! Tớ ko phải học  "nha khoa" đâu nhé. He he. Đùa tí thui

Không biết bác đang "tu tập" ở "môn phái" nào, nhưng theo suy đoán của tớ chắc ko cùng đồng môn với tớ rùi, nhưng tớ tất vui khi đọc được những dòng bác viết (tớ đang học năm cuối trường ngoại thương). Tớ thì chẳng thích thú gì với cái "môn phái" mà tớ đã theo học gần 4 năm trời này, nhưng đã lựa chọn thì phải theo thui. Và thiết nghĩ nếu ko chọn nó chắc gì tớ đã đến với sáo, biết tới Đamsan, biết đến có một tập thể đông đảo yêu và đam mê sáo như thế này. Cái này có do cái kia có, một quả do nhiều duyên mà thành, phải ko bác?

Rất mong có dịp được thảo luận "nâng cao" với bác :)

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
dongtahoangduocsu:
mrhuan:
dongtahoangduocsu:

Trước tiên thì cho tui hỏi bác đã đọc kỹ câu tui viết chưa ? Tui xin ý kiến mọi người để anh em chia sẻ và mọi người đưa ý kiến lên . Dù bác không đưa nhưng nói tui xỉa xói bác thì oan cho tui lắm . Nếu ở topic khác bác post vậy cũng …gây hiểu lầm chứ đừng nói đến topic này ( không xỉa ai ) . Mong bác hãy đọc kỹ nhé ! Cool

hehe tui đọc kỉ rùi nhưng tui ko deo kính đen như bác dặn đâu( Cool )Như vậy sao ma nhìn rõ mà đọc được .Nêu có gi gọi là hiểu lầm thì sorry bác he

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
còn tui thì thấy thổi sáo là 1 thứ để giải trí khi bùn lấy ra thổi ^>^! ( hix toàn là mấy bài vui ko ) chứ có mấy bài thổi đi thổi lại chán lắm tuy thổi ko bằng ai nhưng tui thấy thổi sáo dễ và âm sắc nghe rất hay với lại dễ chơi có thể mò note tự tìm ra 1 điệu nhạc mà ko cần bít gì ráo về nhạc lí nếu có về quê cầm cây sáo ra thổi gì nghe vang và hay lắm ^>^! lúc đầu học sáo thì tui mua cây sáo về có bít thổi đâu gần nhà có mấy anh bít thổi sáo nhờ mấy anh đó chỉ và tình cờ bít dc. web damsan và dc. các bác trên cung văn hoá tận tình chia sẽ còn trên diễn đàn mấy bác nói cao siêu wá bụiđời tui chả hiểu gì hết ^>^! chỉ đọc cho dzui ^>^! nên rất khi post bài là dậy ^>^!
Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Not Ranked
tiểu cầm thủ
dongtahoangduocsu:

Ngồi đọc bài các bác viết , tui cảm thấy có nhiều câu hỏi tự nhiên bộc phát muốn gởi đến các bác !

+  Các bác có người đã thổi sáo lâu năm , có người mới tập thổi , và có người mới cầm cây sáo … nói chung thì đều là người đam mê sáo cả . Vậy xin các bác cho ý kiến về việc : trước khi thổi sáo và sau khi thổi sáo có điểm gì khác biệt ? ( Bao hàm luôn cả ý rộng : là trước khi các bác chơi sáo và sau khi các bác biết chơi sáo thì có gì khác biệt về cảm giác , tính tình ).

+  Các bác chơi sáo với mục đích gì ? ( cái này thì hơi rộng nên bác nào muốn trả lời sao cũng được , miễn đủ nghĩa thì ok . )

+   Những lợi ích gì khi các bác thổi được sáo , và không lợi ích gì ( nếu có ).

Tạm thời tui dừng chỗ này đợi các bác hồi âm .! Mong nhận nhiều thư góp ý !

Hờ hờ, mang danh là Đông tà quả nhiên đưa ra ý kiến ko thẹn, chủ đề rất hay và quái. Tại hạ cũng chỉ mới chập chững làm quen với sáo trúc cũgn như mới tham gia diễn đàn thôi nên có thể xếp vào hạng hậu nhân, tiểu bối. Tuy nhiên như Dược huynh đã noi (Các bác có người đã thổi sáo lâu năm , có người mới tập thổi , và có người mới cầm cây sáo …) nên cũng muốn góp chút thiển ý.

Mục đích chơi sáo, thực ra là SV ít người có sở thích nghe cũng như là có đam mê chơi sáo (chủ yếu là Guitar), sở dĩ mình thích Sáo cũng là vì giai điệu của nó và bản sự của mình vốn thích sự tĩnh lặng, thiền học cũng như là tư tưởng phương Đông. Ngoài ra, mình thường tưởng tượng nếu 1 đêm mà có tâm trạng gì, cầm 1 cây sáo thổi 1 vài giai điệu tâm đắc thì theo mình tuyệt đỉnh của tận hưởng cuộc đời cũng chỉ có thế, hì hì, khi mình tình cờ tìm đến Đam san, coi clip Giọt mưa thu của bạn Minh Quang githì phải thấy tuyệt quá, thì mình đã biết mình mê Sáo trúc như thế nào ko gì có thể ngăn được đmình đến với Sáotruc nữa.

Lợi ích khi chơi sáo, quả như 1 số người đã nói, mình cũng có điồng quan điểm với họ (ví dụ như bác ichiwin,aivaivia.. ). Và do trình độ còn hạn chế nên chưa thể dám đưa ra ý kiến riêng của mình trong vấn đề này. Mong được sự chỉ dẫn của anh em sau này để tà tui có nhiều tiến bộ.

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Hôm nay em mới đọc bài thảo luận của các bác.Hay ghê !

Em thấy thế này: trước khi chơi sáo: rất ghét nghe chèo, không quan tâm đến quan họ, dân ca thấy là phẩy tay.Hiện tại: chèo :vẫn không thích (nhưng không còn ghét), quan họ :đã có cảm tình, các loại dân ca khác : tùy hứng.

Nhiều người bảo chơi nhạc để nuôi dưỡng tâm hồn, làm cho tâm hồn mình thánh thiện.Riêng em thì thấy: sau 1 thời gian chơi sáo (nhạc cụ duy nhất em có thể chơi thành bài), tính tình có tự tin hơn, tâm hồn có bay bổng hơn, nhưng mà cũng trơ hơn.Cảm xúc ở các bài sáo em chơi toàn là tưởng tượng ra (may ra có vài bài là thật ).Thí dụ: bài Quê hương: tưởng tượng đến cái tivi đến 70%, vì quê em nó không giống thế ! Mà em sinh thêm cái tính xấu nữa là bực mình khi nghe 1 bài chơi dở (bực trong lòng thôi, he he ! ).Điển hình là em thấy bức xúc vì cái thằng ở nhà dưới tập bài Cầu vồng khuyết đến gần 1 năm rồi mà thổi được đúng 2 câu, mà lại còn sai.Chán thế chứ !

Còn về tình trạng bản thân: trước chơi sáo: chưa có người yêu ! Tương lai gần : chắc vẫn ế ! Big Smile

Đó là đôi dòng chia sẻ của em !

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Cậu này tập sáo mục đích tán gái sao.....chẹp chẹp

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Luyện sáo có ba tác dụng

Thứ nhất là luyện phổi, mà phổi hình như nằm gần tim thì phải. Nên luyện phổi, tiện thể luyện luôn cả tim ( rồi có tình yêu bao la...)

Thứ hai là luyện...cơ môi ( hôn đắm đuối phải biết)\

Thứ ba là luyện tay. (...)

Ba cái trên được luyện, để làm gì thì tùy mỗi người. Với em thì để đầu óc thanh thản, trong sáng hơn..hì hì

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Trầm tĩnh , nhẹ nhàng lẫn vị tha ….Smile

Trước khi chơi sáo ...thấy cây sáo là cây sáo

Chơi lâu năm ... thấy cây sáo và mình không có gì khác biệt...Nói một cách "bí hiểm" là sáo và ta là một... Cool

Và đến một lúc nào đó... thấy cây sáo cũng chỉ là cây sáo mà thôi...nhưng nếu không chơi qua sáo sẽ không bao giờ biết được điều đơn giản đó.hihi

"Mỗi cây mỗi hoa -  Mỗi nhà mỗi cảnh" ... Mỗi cảm nhận đều mang một âm hưởng vô cùng! Thật đáng trân trọng! m(--)m

Kiếm đạo, trà đạo, ... Tựu trung lại vẫn là một chữ Đạo!

Cuộc hành trình cùng với sáo trúc là cuộc hành trình sống đi từ chữ "Tôi" đến "Chúng Ta" . Mô Phật!Zip it!

Hoa Anh Thao
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
dongtahoangduocsu:

Các vị chưởng môn cũng đã có mặt khá đầy đủ rồi . Chỉ còn chờ thêm chưởng môn phái “ Tiêu Thiêu “ í quên , “ Tiêu Dao “ ( Hoangtube )  , chưởng môn Môi Hun Mông :D và chưởng môn phái Phù Tang ( ninja ) … nữa là đại hội võ lâm có thể mở màn rồi . Tam vị chưởng môn xin nhanh chân cho , nếu chưa đến kịp thì xin cho ý kiến vào anh hùng thiếp rồi cho bồ câu mang về đây giùm há . :D

Hôm nay nhìn đi nhìn lại Damsan không có bài viết nào hay. Nhìn thấy lại topic này lại hiện lên do vài nguời tìm lại bài cũ mà đọc. Tui cũng đọc lại. Không biết Dược huynh có liệt mọi người vào từng phái như thế nào? nào là "tiêu tan" nào là "phù dao".

Lâu quá, không thấy các bác dongtahoangduocsu, bamboo flute hay nhamdoanhdoanh xuất hiện. Và lâu quá cũng không chát với bác. Không biết dạo này bác ra sao. 

Trên thấy bác có nói đến Ninja và Hoangtube. Hai vị này đang đi hai hướng khác nhau. Một lên một xuống. Ninja thì phải nói là đại tiến. Giờ thì đã đứng ra lập môn tạo phái, thu nhận đệ tử, truyền nhân. Còn Hoangtube  thì hầu như không động thủ động khẩu gì nhiều. E rằng công phu của lão sẽ thất truyền mà thôi.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
theo bản thân em thì việc thổi sáo mang lại nhiều ích lợi , có thể kể đến kiên nhẫn là thứ nhất , luyện trí nhớ ( vì phải nhớ sheet nhạc , em là em cứ học thuộc các bác ạ ) có lợi cho sức khoẻ , tránh tệ nạn xã hội ( có bác nào vừa hút thuốc vừa thổi sáo không, đỡ la cà quán xá chơi game ) ... nhưng nghệ thuật lúc nào mà chẳng co sự hi sinh ví dụ như làm phiền đến hàng xóm bị ăn mắng , nếu nghiền quá cũng gây nghiện không tập chung cho việc khác đc dễ bị lãng tai ( chả dấu gì các bác cứ mõi lần thổi xong em lại thấy tai ù ù như vừa ngâm nước vậy không biết sau này thổi được rồi có bị thế nữa không )                           các bác tha em tội chém gió nhé , ( còn mục đích thì hẳn em không nói thì các bác cũng bít rùi he he ...)  tất nhiên niềm đam mê nghệ thuật vẫn là chính đúng không các bác
giua chon phong ba gia lanh . long anh thay co don
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
con ruồi của bác làm em đập tí rơi màn hình máy tính
giua chon phong ba gia lanh . long anh thay co don
Page 3 of 4 (51 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net