Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nếu hông được nữa chắc lão gửi hình qua YH đi , con hay mấy người khác upload lên giùm lão cho .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Huhu , làm cây sáo nhựa , cứ bị khó ra chổ nốt Do1 hoài . Ko biết có phải tại nhựa của mình quá mỏng ko hay còn nguyên nhân nào khác ( Đã thử rạch trong lòng ngay cuối ống sáo từa lưa hột dưa mà ko đc )
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

bạn vào đây xem thêm

http://damsan.net/forums/thread/16302.aspx

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

(từ bài viết của chú Nguyễn Tân)

Do đó, khi khóet lổ, nếu mũi khoan quá tay cũng sẽ tạo một vết sướt trên bề mặt lòng ống phìa dưới lở khoan, vết sướt này sẽ làm tăng thêm lực ma sát.

Hoặc chu vi của lổ có một vết vấp, tức là bị bậc do mũi khoan, hợac mũi dao phạm vào, điều này cũng tăng lực ma sát cho luồng hơi ( như kinh nghiệm trên).

Luồng hơi lúc này sẽ không chuyển động song song nữa mà chuyển sang chuyển động xóay, nên hơi đến do 1 không còn đúng như yêu cầu phải có nữa.

Do đó trường hơp, sáo của bạn không ra được do 1, bạn hãy dùng giấy nhám chà lại các lổ thổi và chà trong lòng ống.( Đây cũng là công đọan khi làm sáo).

Có lẽ là đây rồi , gì chứ vụ khoan sướt lòng thì dính lia chia Embarrassed

Có ai có thể chụp hình cái dụng cụ dũa lòng ống cho em xem mặt mũi nó thế nào với , em ko biết nó là cái gì , gọi là chi và trông ra thế nào để mà tìm mua nữa [:'(]

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Lấy giấy nhám mịn, dùng băng keo 2 mặt, dán quanh 1 chíêc đủa tre tròn, cho vào lòng ống , xoáy bằng máy khoan là nhanh nhất.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thank bác Tân và mọi người 4rum Đamsan nha,nhờ mọi người mà mình làm đc 1 cây sáo nhựa rồi,âm chuẩn với hơi mình,hix,vậy là có thể mày mò tiếp mấy bài học cần có sáo rồi... 

100 năm đã ngắn,mấy ai sống đc 100 năm...
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
hihi Mình không thổi được nhưng mà chắc mình phải làm thử vài cái sáo cho vui , Hôm nay mình mua đủ dụng cụ rồi( dao, mũi dùi, lưỡi cưa ), mai mốt đi mua ít ống nước về làm chơi. Hôm nay mới mua 5 cái lưỡi dao mình khoét cây nứa nghịch để thử tay nghề mà khoét 7 cái lỗ gãy 2 cái lưỡi, cái lưỡi thứ 3 nó chọc cho một phát xịt máu. 2 cái chưa sử dụng Sad
ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Mình thấy thường thì mọi người làm nút chặn sáo bằng nút bần hay bằng mút gì đó , Mình chưa làm nhưng trước đây có dùng mấy cây sáo nứa 2k. 5k . thì mình về thay cái nút chặn , tất nhiên nút chặn đó ko dùng được rồi, Mình lấy cái miếng nhựa xốp mà kê mấy thứ đồ đựng trong hộp như tivi, máy tính mấy cái đồ điện tử. cắt tròn lớn hơn đường kính ống sáo nhét vào , không thì nhét giấy vào , sau đó chắc ăn là lấy sáp nến đổ vào vừa kín , cầm lại nặng tay thích
ym: heartfailz
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
anson:

thank bác Tân và mọi người 4rum Đamsan nha,nhờ mọi người mà mình làm đc 1 cây sáo nhựa rồi,âm chuẩn với hơi mình,hix,vậy là có thể mày mò tiếp mấy bài học cần có sáo rồi... 

Chúc mừng bạb Anson đã làm được sáo, mong rằng âm chuẩn của bạn đúng với âm giai tây phương. Sáo nay tone gì vậy bạn ( tức là nốt thấp nhất là nốt gì?).

Mà hình như cây sáo này giống sáo  trúc hơn là  sáo nhựa đó, tôi thấy nó có cái mắt mà, màu vỏ cũng vàng giống trúc.  Bạn làm sáo nhựa mà giống trúc vậy là rất đẹp đó. Có bí quyết gì chia xẻ cho tôi với được không?

Not Ranked
tiểu cầm thủ
hihii,nó là sáo nhựa bác Tan ơi,cái ống này đc dùng để làm ống dẫn nước trong vườn cho hợp khung cảnh,mà hình như ở việt nam kô có loại ống này,em mới trang trí thêm cho nó rồi,để bửa nào em up lên cho bác xem,bác góp ý với nha,cây sáo tone C,em nói chuẩn là vì em dùng tuner_e để đo,còn lên đc đô3 đô4 gì không thì cũng kô biết nửa,mới học thui à,à bác Tân chỉ em quấn dây ống sáo với,nhìn nó trống quá,thank bác
Not Ranked
tiểu cầm thủ

ý kiến dùng sáp của votinh nghe hay nhỉ,mình thì dùm gôm tẩy để làm nút chặn ,với sáo ngắn thì kô sao,còn sáo dài đẩy chưa tới lổ đã bị nát rồi,mới tìm đc vài video dạy thắt dây của trung quốc,kô biết có ai hứng thú không nhỉ,mình làm đc 1 cái hoa để gắn vào cây sáo,còn mấy cái khác làm chắc phê và lâu lắm....

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Trong damsan này có trang chỉ cách quấn dây rất kỷ, hình vẽ hình như của branchtell hay bamboo flute , có 2 bạn ấy đọc đến đây sẽ chỉ ra cho bạn ngay. Hai bạn ấy rất nhiệt tình.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nguyen Tan:
Trong damsan này có trang chỉ cách quấn dây rất kỷ, hình vẽ hình như của branchtell hay bamboo flute , có 2 bạn ấy đọc đến đây sẽ chỉ ra cho bạn ngay. Hai bạn ấy rất nhiệt tình.

Là hình vẽ và hướng dẫn của "anh" Bamboo-flute ạ.

http://damsan.net/forums/permalink/16338/16354/ShowThread.aspx#16354

Sở dĩ con có vẻ "nhiệt tình" là tại vì vào lớp con toàn mở dt để lướt web í mà ( học hành thế à thằng kia =)  )

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Thưa các bác ! Hôm nay em cho ra đời sáo nhựa verson 2.0 và 2.1 (cái 1 chấm đã cho làm cán phất trần rồi ).Em làm trên ống đường kính trong 20.Chẳng hiểu tại sao mà thổi 3 nốt sol,la,si 1  thì ngon mà nghe 4 nốt đồ rê mi fa thì cứ như là nó của cây sáo tông khác ấy.Mà nốt si2 thì phải bịt gần hết các lỗ khác mới thổi được.( Em làm sáo sol trầm,lấy số liệu như số liệu của chú Nguyen Tan đã cho,khoảng cách lấy các lỗ từ lỗ thổi được em lấy trước khi khoét,tính theo tâm lỗ )..Các bác chỉ cho em cách sửa với ạ.

Hình đây ạ :

Sáo mới làm

À mà mọi người cho Tiểu Ngoan Đồng hỏi,làm sáo trên ống nhựa trắng đường kính trong 15,ngoài 20 thì phải dùng kích thước như thế nào ? (trong bảng của chú Nguyen Tan không có loại ống này, mà trên hình các cây sáo của chú thì hình như là có ).Các kích thước khi lấy thì là lấy theo tâm hay theo mép ngoài của lỗ ? Nếu theo mép ngoài thì lỗ của ống này nên rộng bao nhiêu là vừa ? (hai cây em vừa khoét thì thấy là càng khoét rộng thổi âm lại càng dễ ra ,chẳng hiểu tại sao )

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hihi chú Tân ơi. Cây La trầm với Sol trẫm xài chung kích thước đc không. Theo cháu là 17 ly thì chuẩn hơn đó. Cây rê xài loại 13 đô thì tầm 14>16 thỳ fải. Con toàn làm sáo rê thôi. Mà con góp ý nha. Chú dùng dao không cần bén lắm đi 1 vòng nghiêng gần 45 độ Nhớ đưa nhẹ tay. Cố gắng cho cái lỗ thổi chỗ cây tiêu cho nó chỉn chu hơn 1 tý. Đang tu luyện cách khoét âm trầm. Chắc phát triển theo verson 2.2 cho chắc ăn. Chú tân tặng con 1 cây sáo La trầm để nghiên cứu âm điệu của chú nha

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Page 5 of 22 (321 items) « First ... < Previous 3 4 5 6 7 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net