Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Gặp khó khăn trong việc chuyển cao độ

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
finaltoheaven Posted: 01-10-2008 5:27
Không hiểu sao em hay gặp khó khăn trong việc chuyển cao độ từ những note cao xuống những note thấp :ví dụ khi thổi từ note Do2 xuống note Do1 thi ko  bao giờ xuống đc.Ko biết là do hơi chưa chuẩn hay sao.Em nghĩ là do hơi chưa chuẩn,vậy bác nào chỉ em cách tập hơi để  khắc phục tình trạng này.Cảm ơn nhiều
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Có khi là do sáo, có cây xuống âm trầm dễ, có cây khó.

Nhưng đa phần là do làn hơi.

Nếu bác đang xài cây của MHM thì yên tâm là do làn hơi, thổi nhiều sẽ biết kìm hơi lại để xuống 1 bát độ được thôi.

Còn không thì nhờ bác lee ổng quẹt cho mấy phát là thổi dễ ngay !

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Có một khả năng nữa là bác bịt lỗ bị hở một chút, sẽ làm tiếng sáo không ra được. Thổi Đô 2 thì có thể ra vì do hơi mạnh, nhưng xuống Đô 1 thì bị xì. Một ví dụ cụ thể là hôm trước vừa cầm sáo của bác MHM về em cũng thổi mãi không được nốt Đô 1 và Rê 1, các nốt Đo 2 và Rê 2 thổi cũng ra được nhưng cứ bị xì và âm không chuẩn. Một lúc sau mới phát hiện ra lỗ phụ thổi Fa thăng bịt không kín vì MHM đục lỗ hơi khác với mấy cây em đã dùng. Bây giờ thì ok rồi.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bởi vậy MHM ko dám làm sáo 10 lổ là vậy, tay mỗi người đều khác nhau mà.

ack! bác ninja nói bác lee quẹt mấy phát là ok hả?! hu hu, MHM ko chịu trách nhiệm hậu quả đâu ngeng.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Lee quẹt máy phát là bỏ luôn cây sáo, là ok liền.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
music_heal_mysoul:

bởi vậy MHM ko dám làm sáo 10 lổ là vậy, tay mỗi người đều khác nhau mà.

ack! bác ninja nói bác lee quẹt mấy phát là ok hả?! hu hu, MHM ko chịu trách nhiệm hậu quả đâu ngeng.

Đấy là tại mới cầm cây sáo chưa quen thì thế thỗi. (Mấy cây 10 lỗ mà mình đã dùng thì các lỗ phụ nằm khoảng giữa 2 lỗ bên cạnh, hơi lệch về lỗ trên một chút, còn sáo 10 lỗ MHM làm thì lỗ phụ thấy rất sát lỗ trên) Một lúc sau mình phát hiện ra, sửa lại tay một chút là lại thổi ngon lành. MHM cứ mạnh dạn đục 10 lỗ, mọi người chú ý một chút là theo được hết, yên tâm đi. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cám ơn mấy bác đã chỉ dạy.Mấy bác có thường xuyên tập hơi ko, tập bằng cách nào vậy,chỉ em với.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
mượn mấy cây tiêu của bác lee, tập xong là đứt hơi lun....
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
mỗi ngàu thổi sáo 8 tiếng, thổi 10 năm, đảm bảo hơi sẽ khỏe lên. Đây là tui nói thậtm không phải đùa. Bác hỏi mấy nguời chuyên nghiệp thì biết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em moi hoc sao nhung cung co mot chut kinh nghiem ve phan lay hoi.Neu bac muon co mot lan hoi dai,khoe  thi bac tap hit tho bang bung tuc la dan dien y.chu ko phai hit tho bang phoi.bac tap nhiu nhu the se thanh wen.va tho bang bung cung la mot mon khi cong do.no lam cho minh khoe hon.bac cu lam nhu vay dam bao se co lan hoi khoe manh va dai.hihi

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

finaltoheaven:
Cám ơn mấy bác đã chỉ dạy.Mấy bác có thường xuyên tập hơi ko, tập bằng cách nào vậy,chỉ em với.

B có thể luyện hơi bằng cách lấy hơi thật sâu và thổi một nốt thật dài (chỉ một nốt), sao cho tiếng tròn và trong, cách thở trong sáo chỉ dùng thở cách thở bụng. Nếu rảnh rỗi mỗi ngày 30p nằm chỉ hít và thở thật sâu Big Smile và đừng có ngủ quên đó .

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

finaltoheaven:

B có thể luyện hơi bằng cách lấy hơi thật sâu và thổi một nốt thật dài (chỉ một nốt), sao cho tiếng tròn và trong, cách thở trong sáo chỉ dùng thở cách thở bụng. Nếu rảnh rỗi mỗi ngày 30p nằm chỉ hít và thở thật sâu Big Smile và đừng có ngủ quên đó .

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tieukhach_anhhung:

Em moi hoc sao nhung cung co mot chut kinh nghiem ve phan lay hoi.Neu bac muon co mot lan hoi dai,khoe  thi bac tap hit tho bang bung tuc la dan dien y.chu ko phai hit tho bang phoi.bac tap nhiu nhu the se thanh wen.va tho bang bung cung la mot mon khi cong do.no lam cho minh khoe hon.bac cu lam nhu vay dam bao se co lan hoi khoe manh va dai.hihi

Hu hu! nếu hít hơi vào nó không chạy vào phổi thì nó đi đâu ^_^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tui cũng tập khí công, nhưng khổ nổi phải đứng tập, nằm mà tập thì đừng nói chi tới 30p chứ 1 phút thôi là thẳng giò rồi????
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saohanoi:
tieukhach_anhhung:

Hu hu! nếu hít hơi vào nó không chạy vào phổi thì nó đi đâu ^_^

ah em phiên dịch lại ý của tieukhach_anhhung như sau: thực ra gọi là hít thở bằng bụng thực chất là hít thở bằng cơ hoành. Bình thường khi hít thở ta chỉ căng lồng ngực để hít vào, và thở ra thì ngực xẹp xuống. Nhưng hít thở bằng bụng thì ta không căng lồng ngực mà bụng ta căng ra (căng cơ hoành) để không khí tràn vào phổi ở phía dưới  ( đây là phần rộng nhất của lá phổi đó) Sau đó thở dần ra luồng hơi đi ra mà bụng vẫn căng sau đó mới xẹp dần cho đến hết hơi. Cách lấy hơi này rất đúng vì sau này rung hơi bằng bụng tiếng rung của sáo nghe se mềm mại và chất chứa sâu lắng hơn giống như từ tận đáy lòng vậy ( mình đã được sờ vào bụng của người rung hơi bằng bụng rồi giống như cổ bụng nó rung từng chặp dài nghe rất mựơt)

Em cũng xin nói thêm, việc mới chơi sáo ban đầu rất khó khăn trong việc chuyển cao độ cái này đơn giản vì mới thổi việc điều chỉnh hơi mạnh hay nhẹ rất khó, phải tập luyện hơi một thời gian thì mới khắc phục được điều này.

Việc tập hơi đó ngày xưa em có đi học thì ông thầy  gọi là "sông hơi" tức là thổi từng nốt từ đô1 lên sol3 ( lấy hơi thật đầy thổi đô 1 hết hơi thì nghỉ. lại lấy hơi thật đầy thổi re1 cho đến khí hết hơi thì thôi, cứ như thế cho đến sol3. Trong quá trình sông hơi đó hơi phải đều, mạnh, kéo dài . Quá trình tập hơi này diễn ra vào đầu buổi tập trước khi tập các bài tập. Thông thường những người mới thì nốt đô1 rất khó thổi nên bắt đầu từ nốt sol 1 trở đi thì sẽ dễ dàng hơn, sau này khi thuần thục rồi quay lại tập từ đô 1 lên. 

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net