Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những bài tập làm quen với Tiêu

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 05-11-2011 19:09

1/ Vài thông tin chia sẻ về Tiêu

2/Cách thổi ra tiếng

3/Cách cầm Tiêu 8 lỗ hệ 6-1-1

4/Cách tập các note trên tiêu 8 lỗ hệ 6-1-1

Cách cầm tiêu 6 lỗ hệ 4-2

Top 200 Contributor
Male
đại cầm thủ

Hix Cảm ơn anh sáo trúc ! giới thiệu thêm một bài hướng dẫn hay cho anh em hiểu thêm về tiêu.

Xem xong em lại thấy bắt đầu yêu tiêu hơn, Nhưng mà có một vấn đề em thấy là: Tại sao giá thành của tiêu bao giờ cũng đắt hơn sáo vậy, Trong khi em nhìn thấy hình thức của cây tiêu đơn giản hơn cây sáo mà, Hay là làm tiêu khó hơn làm sáo .

Xem thấy thổi tiêu có vẻ dễ hơn thổi sáo nhờ, Nhưng mà mình có một thắc mắc trong khi thổi thường thì 2 nốt ở: ngón giữa bàn tay phải và ngón đeo nhẫn bàn tay trái, Sao thấy không dùng đến, Vậy Cấu tạo thêm 2 nốt đó để làm gì? Và khi nào thì dùng đến những nốt đó.   

Nhưng riêng mình thấy giữa tiêu và sáo mình thấy nghe tiếng sáo vẫn hay hơn.

Top 200 Contributor
Male
đại cầm thủ

Và nhân đây cho mình hỏi luôn những ai am hiểu về lịch sử ra đời về bộ nhac cụ dùng hơi: Giữa tiêu và sáo thì cái nào ra đời trước, Và cái nào có sau.

Mình nghĩ là tiêu có trước, đúng thế không.

Và cả tiêu và sáo đều bắt nguồng từ trung quôc à.? Vì nhiều tư liệu thì nói rằng sáo trúc là do VIỆT NAM sáng lập còn Trung Quốc phát truyển và sáng tạo, Nhưng cũng có tư liệu răng: sáo trúc nguồn gốc lại bắt đầu từ Trung Quốc. 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hoan nghênh anh saotruc.

tìm clip nói về tiêu và cách thổi tiêu khó wa. vì mọi người chỉ thích sáo là nhiều thôi. anh tiếp tục cho ra thêm nhiều clip mới nhé. em rất thích tiêu và mới tập thổi tiêu được 3 tuần. thấy thú lắm. lần sau anh dạy các kĩ thuật trong thổi tiêu nha.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thật là buồn ngủ gặp chiếu manh, cảm ơn anh Saotruc nhiều lắm, em đang mày mò học Tiêu Tàu, may thay gặp clip dạy của anh.

Em tìm tới tiệm nhạc cụ để mua Tiêu Tàu thì không có, đang loay hoay chưa biết thế bào. Em ở Vĩnh Long, tiệm nhạc cụ ở Cần Thơ.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Thế còn tiêu hệ 5-1 thì sao hả anh sáo trúc.. Anh hướng luôn cho mọi người nhé !

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Tiện đây cho em hỏi Tiêu thầy Sơn bán là hệ tiêu gì vậy ah? Em cũng định tập tiêu tính khi nào lên nhà thầy mua 1 cây. Mọi người cho em hỏi luôn, mới tập thì mình nên tập tiêu hệ 4-2 hay 5-1 ! 2 hệ tiêu này khác nhau cơ bản như thế nào?

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Em mới mua cây tiêu 8 lỗ. em muốn chuyển thành tiêu 6 lỗ hệ 4_2 thì nên bịt = cái gì cho khỏi gồ gề. hay vẫn nên để vậy rồi bịt cố định 2 lỗ như anh saotruc đã hướng dẫn.

Em mới học được 2 ngày do cao 1m60 nên bấm đau tay quá. Các bác cho em hỏi cứ cố bấm như vậy sau này cổ tay có bị vẹo không. hic

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

À em quên. em cảm ơn bác saotruc vì những clip trên. Bác có thể thêm clip của một số bài đơn giản hướng dẫn từng note không ạ. tập như vậy cũng tốt cho kỹ năng chạy ngón mà lại không thấy chán. bác saotruc có thể cho em số ĐT để có gì em gọi trực tiếp hỏi luôn được không ạ. Giúp em với nha bác saotruc.!!!!! 

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

Dân nhập môn nghe bảo tập loại 6 lỗ hệ 4-2, mà em tìm ko thấy hướng dẫn các nốt nhạc đâu cả !!!

Ai cho em link hướng dẫn đc ko?

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ôi xời ..tiêu 4-2 thì thổi khác gì sáo đâu.chỉ khác chỗ là đặt ngón thôi

link đây: http://www.mediafire.com/?wfvzjnildjr

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net