Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mấy bác cao thủ làm sáo giỏi ơi!

rated by 0 users
This post has 67 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 12-07-2007 8:15

Có bác nào có thể làm tặng cho em một cây sáo ĐÔ chuẩn  được không?

em thích sáo lắm, Nhưng ở Hà Nội họ làm sáo chán lắm. Không tìm đâu được cây sáo chuẩn.Vả lại em muốn được ai đó tặng hơn, em hứa sẽ yêu cây sáo đó như con của mình.Nâng niu nó suốt đời. Thể hiện mối tình chung thủy của em với diễn đàn nói chung và muốn được kết bạn với người tặng em cây sáo nói riêng. Cảm ơn các bác nhiều. Cố gắng đáp ứng nguyện vọng của em nhé!

Địa chỉ: số nhà 12, tập thể tổng cục thống kê, ngõ 54 , đường Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Thượng, Quận Đống Đa , Hà Nội.

nickname yahoo của em: haohange1984.

nếu bác nào có ý tặng cho em mà không tiện nói ra trên diễn đàn thì có thể nhắn tin cho em vào nickname.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nếu bác tìm cao thủ giỏi về làm sáo thì trong đamsan ko có ai rồi, trong đây hiện tại chỉ có 3 người lâu lâu làm sáo chơi cho vui thôi, nếu bác cần sáo chuẩn thì có bác sáo nhựa và bác lee, hai bác ấy chuyên xài tune_e nên sáo chuẩn lắm.Mà muốn  tặng sáo thì nghe nói phải thiên lý ngộ mới được. Bác ở Hà Nội sao ko tới thầy Lê Thái Sơn mua sáo, thầy Sơn làm sáo tốt lắm. Còn bác muốn mua một cây sáo tốt trong miền nam thì MHM mua dùm, sáo thầy Trần Thanh Trung giá 150k( chưa tính EMS) .

Chắc bác mua sáo bình dân nên ko thấy chuẩn rồi, bác thử mua 1 cây sáo tốt để thấy được giá trị và bác sẽ quý nó hơn, mọi người trong đam san d8ều muốn kết bạn với tất cả các thành viên yêu sáo chứ ko vì cái gì hay vì cá nhân nào đó. MHM muốn cố gắng lắm nhưng ko được bác à.

Hy vọng khi mua được cây sáo tốt thì bác vẫn coi nó như .........con nuôi và chung thủy với bà vợ ĐamSan...Smile 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Sáo là một lọai nhạc khí, mà lại là một lọai nhạc khí của dân tộc. Vì thế, khi tặng sáo thì nó không phải là một món quà bình thường như mọi món quà khác. Nếu như sáo mua để tặng thì khác, nhưng sáo làm để mà tặng thì mang ý nghĩa còn thâm sâu hơn nhiều. Em thì không biết làm sáo, nhưng nếu em làm được sáo để tặng thì chỉ dám tặng cho những nguời bạn tri kỷ sống chết cùng nhau  mà thôi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Từ trước đến giờ không biết các bác hay làm sáo như Lee, MHM, saonhua đã tặng tất cả bao nhiêu cây sáo rồi, và trong số những người được tặng ấy thì không biết có được bao nhiêu người thực sự yêu sáo và vẫn còn thổi sáo nữa. Em cũng đã từng tặng sáo cho một số người muốn học, sáo mua thôi chứ không quý được như sáo tặng, nhưng kết quả là những người đấy "nghịch" sáo được một thời gian rồi vứt đấy. Thế nên em càng thấy tiếc cho tấm lòng của các bác làm sáo để tặng, tặng sáo với mong muốn phong trào sáo trúc ngày càng phát triển rộng nhưng những người được tặng thì không phải ai cũng hiểu!

Theo em thì các bác mới tập nên cố gắng bỏ tiền ra mua một cây tốt. Nếu đã đủ lòng yêu thích sáo trúc thì cũng không nên tiếc tiền làm gì, vì mình bỏ tiền ra không phải chỉ để mua một cây trúc mà là để mua lấy một môn nghệ thuật, mua lấy sự thư giãn những khi căng thẳng hay khi buồn bực, và có thể là mua được cả một tâm hồn đấy.Như vậy chẳng phải là quá rẻ sao?

Em nghĩ các bác làm sáo nên ưu tiên tặng những người muốn mua sáo tốt nhưng có khó khăn về tài chính hơn những người khác (ví dụ như các bạn còn học cấp 3, không tiện xin bố mẹ một khoản khá lớn để mua sáo ...). Chỉ là góp ý của em thôi, vì em cũng không phải là người tặng sáo nên không có quyền quyết định, và lại việc biết được một người có thích sáo thực không cũng không dễ lắm.

Em cũng không muốn có chuyện được tặng sáo mới biết quý và cố gắng tập. Đành rằng khi được tặng sáo sẽ coi trọng cây sáo đấy hơn, biết quý tấm lòng của người tặng sáo hơn, nhưng yêu sáo hay không phải xuất phát từ bản thân mình trước, chứ không phải xin được tặng sáo rồi mới yêu sáo.  

Not Ranked
tiểu cầm thủ

chào mọi người, tôi là lính mới, nhưng đã theo dõi trang này khá lâu, từ thưở ở Trái tim Việt cơ, nhưng hôm nay mới ra mắt vì có đôi điều muốn chia sẻ.

tôi nhất trí với bác kiri... gì đó. tôi cũng là người mới học đây thôi (3 tuần trước mua sáo, tập được 2 tuần). tập rồi mới thấy tôi bỏ 80 000 nghìn mua ngay thứ nhạc cụ 5 đời họ nhà tôi chưa ai biết chơi ngay buổi dự thính đầu tiên là hoàn toàn sáng suốt.

thứ nhất, âm thanh của nó tốt lắm, ít nhất là thuộc hàng very google với cái tai nghiệp dư của tôi, và chắc chắn ăn đứt cây 4000 và 20 000 tôi từng mua. mà âm thanh càng chuẩn thì học hành càng thuận tiện vì âm chuẩn thì bạn sẽ chắc chắn về lỗi thổi của mình (nghĩa là tự tin rằng là do bạn thổi dở chứ không phải tại sáo dỏm)

thứ hai việc học sáo tiến bộ nhích lên từng jem một, rất dễ nản chí, theo như Mr lee diễn tả "mày có học 2 năm nữa thì cũng chưa giống ai đâu", và saotruc "hăm dọa" : "tự học mất 10 năm", nên nói không phải bác bỏ quá phải nhờ vào đồng tiền nó liền khúc ruột, vừa là bằng chứng  của đam mê vừa là mối ràng buộc chắc chắn.

thứ ba, theo cá nhân tôi tin thì bác có thái độ nghiêm túc với sáo, nghĩa là muốn theo đuổi một chương trình bài bản, một thành tựu hẳn hoi, vậy thì nền móng của thành tựu đó nên được xây trên viên gạch của chính mình.

trên đây là đôi lời tâm sự với đồng môn, tôi tự biết nó không "dễ nghe" cho lắm vì tôi xưa nay không giỏi "khoa nói" , nên có gây bực bội gì mong bác bỏ quá, ở trên này mấy sư huynh pro nhiều lắm, tôi chỉ mong chúng ta có thể cùng nhau chia sẻ khó khăn bước nhập môn, cùng nuôi dưỡng ước mơ.RẤT HÂN HẠNH ĐƯỢC LÀM QUEN.

tái bút : eii.....Zip it!....tôi không có ý nghi ngờ chất lượng sản phẩm của mấy bác kia đâu, chỉ là mấy phép loại suy để tự củng cố tâm lý tôi tự nghiệm thôiBig Smile

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Bác Khokhe và Kirinhn nói chí phải .

To bác Khokhe : tui nói là "tự học mất 10" nhưng hình như bác trích lời tui chưa đúng lắm, phải nói là "tự học mất 10 mà chỉ thổi tò te thôi".

Topic ttvnol.com tuy đã từ lâu không còn là chổ cho anh em nhà sáo chúng ta trao đổi nữa, nhưng mỗi khi nhắc lại tui cũng thấy trong lòng xúc động, nhất là những nguời đã theo dõi từ đó cho đến nay. Tui thật cảm ơn Khokhe và Kirinhn.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:

Từ trước đến giờ không biết các bác hay làm sáo như Lee, MHM, saonhua đã tặng tất cả bao nhiêu cây sáo rồi, và trong số những người được tặng ấy thì không biết có được bao nhiêu người thực sự yêu sáo và vẫn còn thổi sáo nữa. Em cũng đã từng tặng sáo cho một số người muốn học, sáo mua thôi chứ không quý được như sáo tặng, nhưng kết quả là những người đấy "nghịch" sáo được một thời gian rồi vứt đấy. Thế nên em càng thấy tiếc cho tấm lòng của các bác làm sáo để tặng, tặng sáo với mong muốn phong trào sáo trúc ngày càng phát triển rộng nhưng những người được tặng thì không phải ai cũng hiểu!

tớ chỉ mong trong số 1 chục người tớ tặng sáo thì có 1 người thật sự theo đuổi tiếng sáo, nhưng giờ tớ và MHM đều đuối rồi, đuối cả sức lực lẫn tài chính, trúc phải mua chứ ko xin đuợc, mà còn phải mua giá cao nữa, dao mổ gãy nè, máy khoan nè, luỡi khoan nè,giấy nhám nè, dũa đục cưa búa kềm... tiền điện nè, MHM xài lỗ tai, còn tớ phải xài máy vi tính nè, và quan trọng hơn hết có cái ko mua lại được đó là thời gian nè, THỬ HỎI các bác, tớ được gì và mất gì, theo như lời anh saotruc nói thì tớ chỉ có mất mà chả được gì... ấy thế mà tớ vẫn làm, vẫn tặng...đơn giản cái tớ đạt được đôi khi các bác ko thể nào hiểu được, ko thể nào cảm nhận được...và trong số những người theo ngẫu hứng đó, tớ mong tìm được 1 tri kỷ yêu quí cây sáo của tớ và trải dài tiếng sáo ra khắp mọi nơi...

bác khò khè nói gì em cũng chưa hiểu rõ lắm về cái vụ chuẩn hay ko chuẩn của sáo, ko phải khoe với bác, sáo của em làm ra có thể ko đẹp được bằng sáo bày bán ở các cửa hàng nhạc cụ nhưng nếu so về độ chuẩn xác thì em dám nói là khó mà kiếm cây nào có thể làm được như của em!

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ bác saotruc: bác cám ơn em thế khác gì coi em là người ngoài Wink.

@ bác saonhua: bác tặng em sáo thì cứ yên tâm là cây sáo đấy sẽ được ngao du Châu Âu nhé Big Smile.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
nhìn cái tiêu đề topíc này em mãi mới dám vào đọc, khi nào có dk em xin tặng bác kirinhn vài cây tone khác như A, Bb, B, D, còn bác j đó ở HN thì đợi dịp tết này em ra đó sẽ kiếm bác coi xem bác có yêu sáo ko.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic..hix... giờ hối hận không kịp, ngày trước trót dại, đòi bẽ cẵng lão thoong....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáng nay, sau khi đưa em test sáo, bác saonhua có nhã ý tặng cho em 1 cây, em rất lấy làm cảm kích, xin cảm ơn tấm chân tình của bác !

Nhưng do xét thấy hoàn cảnh của mình cũng không đến nỗi thiếu thốn sáo để thổi lắm nên em từ chối không nhận, mặc dù mấy cây sáo của em cây nào cũng có khuyết điểm từa lưa hột dưa, nhưng em vẫn thích mấy cây này, càng thổi càng thấy hay lên, không hề ghét bỏ.

Dzậy nên để sáo bác saonhua làm tặng cho các bạn khác xứng đáng hơn. Phần em cùng lắm thì gửi mấy "bà vợ sáo" kia cho bác leehonso "giải phẫu thẩm mỹ" cho "đẹp" lên cũng được !

Nhớ hồi trước, em đã từng được nhiều người gửi mua sáo giùm. Lúc mua nếu thấy có 2 cây tốt tương đương nhau là em mua cả 2, 1 cây đưa cho người ta, 1 cây giữ lại để nếu có người nhờ mua nữa thì đưa luôn khỏi mất công đi mua.

Nhưng để ở nhà là em cứ lấy ra thổi để thử âm sắc mới lạ của cây sáo mới, mà thổi như dzậy chừng 2-3 ngày là em cảm thấy mình đã truyền tâm hồn mình vô cây sáo nên em quyết định gắn bó dzới nó luôn, nếu có người nhờ thì đi mua nữa chứ không để lại, bởi vì em không muốn rời xa tâm hồn của mình.

Một lần nữa, xin cám ơn bác saonhua cũng như bác MHM, leehonso, chú thoòng ... những người đã không tiếc công sức làm sáo tặng cho anh em diễn đàn.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác ninja nói có phần hợp ý tui, Từ trước tới giờ tui chưa gặp 1 cây sáo nào mà không có khuyết  điểm. cũng như con nguời làm sao tòan mỹ vô khuyết đuợc. Miễn là khuyết điểm không quá lớn và chấp nhận đuợc. Một khi gắn bó với mình thì không muốn xa. Nếu có tí kuyết điểm thì mình phải tìm cách nổ lực của bàn thân mà bù vào. Cũng như vợ chồng lấy nhau, ai cũng có khuyết điểm. Quan trọng là biết chấp nhận và bù đắp. Cũng vì tui thuộc dạng khó tính trong việc chọn "sáo" mà giờ này chưa tìm đuợc cây "sáo" nào cả.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

to khokhe : "mày có học 2 năm nữa thì cũng chưa giống ai đâu" ??!!!, hix tui nói câu này khi nào vậy ta (hổng nhớ nữa, xin lỗi vì trì nhớ kém cỏi này, ai quen lâu với tui sẽ biết cái bệnh quên này của tui liền), câu này tuy đúng là sự thật, nhưng ít khi nào tui khuyến khích 1 cách "vùi dập" người mới học bằng sự thật phũ phàng này lắm ( chắc cha nội này chảnh lắm nên tui mới điên lên đó mà ). Tuy sự thật là vậy nhưng còn 1 chân lý hiển nhiên hơn là sau 2 năm bác sẽ thấy mình thổi sáo hay hơn hẳn so với lúc đầu ( điếc cũng nghe rè rè mà, bác yên tâm, đừng có nản lòng nha.

To ninja : báo cáo cha nội, vì ko sợ phi tiêu nên đến giờ tui vẫn chưa hoàn thành, nhưng chắc chắn chủ nhật tuần sau tui sẽ trình làng cho đại ca, Ok ?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

saotruc:

Cũng như vợ chồng lấy nhau, ai cũng có khuyết điểm. Quan trọng là biết chấp nhận và bù đắp.

Lão rùa coi vậy mà có nhiều kinh nghiệm vợ chồng quá ta Geeked.

@ bác thoòng: cảm ơn bác nhiều nhé, em được các bác ưu ái quá Smile!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

qua những lời cua may ban minh cam nhan duoc phan nao

Bạn nên yêu sáo thích sáo từ tâm hồn mình

Tuy mình thổi ko hay nhưng khi buồn hay vui mình bày to qua tiếng sáo

buồn sẽ hết buồn, vui càng vui hơn

cuộc đời nhiều nỗi lo âu chặt,cảm thấy khoay kha thoai mai khi thoi sáo

Page 1 of 5 (68 items) 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net