Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thổi bát độ thứ 2 của Tiêu

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 4 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
minhkhanh523 Posted: 01-02-2011 6:02

Nản quá , tập thổi cả 3 tháng rồi mà chưa thổi được quảng 8 thứ 2 của Tiêu .

Những nốt ở quãng 8 đầu mình thổi nhẹ như gió là đã ra âm thanh khá đẹp rồi ,

Trong khi thổi thật sự mạnh mới lên được các nốt cao mà nghe thì các nốt cao như xé gió vậy ,ré giữ lắm , thổi hơi mạnh thì không lên được nốt cao

Thổi mạnh đồng ý là lên được bát độ thứ 2 trong cùng một lỗ bấm , nhưng âm thanh nghe không nhẹ nhàng và đẹp như quãng 8 đầu .

Trong khi nghe người ta thổi dù quãng 8 thứ 2 cũng có cảm giác thổi không mạnh .

Thà như không thổi được nốt nào luôn thì không tức ,còn đằng này đứt gánh giữa đường

Vậy làm sao thổi mạnh mà không ré ,làm sao thổi mạnh mà vẫn cảm thấy các nốt cao không bị xé gió ?

Các bạn nào pro thổi tiêu hệ 8 lỗ chỉ dùm tôi với

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
bác thử nghiêng góc thổi xem thế nào ạ?cái vụ này còn tùy vào cây tiêu chế tạo thế nào nữa,có dễ lên dễ xuống không? chứ không cứ phải tại người thổi đâu bác.

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

md54kt3:
bác thử nghiêng góc thổi xem thế nào ạ?cái vụ này còn tùy vào cây tiêu chế tạo thế nào nữa,có dễ lên dễ xuống không? chứ không cứ phải tại người thổi đâu bác.

:)). e đang lần mò vào bên này học tiêu đây, cây tiêu thổi ra tiếng thích thích =)), giữ lại dùng đã, sau tết cho nó sau :)).

Tất cả chỉ là nguỵ biện!!!!!!! ..:: 14/7/2009==>Mua cây sáo đầu tiên tại nhà thầy sơn ::.. ..:: 15/8/2009==> Thổi đc hết nốt của 2 cung đầu tiên ::.. ..:: 12/8/2009==> Thổi đc bài inh lả ơi(nhưng mà nghe chả giống bài hát j cả =)) ::..
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
minhkhanh523:

Trong khi thổi thật sự mạnh mới lên được các nốt cao mà nghe thì các nốt cao như xé gió vậy ,ré giữ lắm , thổi hơi mạnh thì không lên được nốt cao

Thổi mạnh đồng ý là lên được bát độ thứ 2 trong cùng một lỗ bấm , nhưng âm thanh nghe không nhẹ nhàng và đẹp như quãng 8 đầu .

Trong khi nghe người ta thổi dù quãng 8 thứ 2 cũng có cảm giác thổi không mạnh .

Thà như không thổi được nốt nào luôn thì không tức ,còn đằng này đứt gánh giữa đường

Vậy làm sao thổi mạnh mà không ré ,làm sao thổi mạnh mà vẫn cảm thấy các nốt cao không bị xé gió ?

cái này thì còn tùy người thổi nữa

bác có bít kỹ thuật ém hơi ko

thử dùng cách này xem sao và cũng lên xem lại cách đặt môi nhé

†hằng ßờm

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

lâu lâu vào chém tí, :D.

tình hình là mình vừa tậu được cây tiêu mới tập có 3 ngày. thổi các nốt cao độ 1 thì nghe dễ dàng, nhưng vừa thổi lên cao độ 2 thì nghe tiếng xì xì và khó ra, thi thoảng mới ra được. anh em nào giúp mình với.

Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
minhkhanh523:

Từ từ kiểm tra chỗ đặt môi xem thế nào thì hợp . Đại loại như tui hồi trước cứ hay gằn cây tiêu sát vào môi nên bị dzậy .

Thổi mạnh bị ré là do bạn cho hơi ra nhiều + mạnh . Tập mím khe môi nhỏ lại sẽ hết .

Nói chung cứ từ từ tập sẽ thấy cả thôi .

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Quãng 8 đầu thì thổi nhẹ cũng ra âm thanh tuyệt vời,vừa ấm vừa vang và đầy đủ các nốt

Quãng 8 thứ 2 thì ôi thôi khi thổi mạnh thì vừa xè xè ,rít gió ,rú, trong khi thổi nhẹ thì không lên được .

Tôi thấy mình tài thật các bạn à .3 tháng thổi không lên quãng 8 thứ 2 ,đúng là tài thật .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

kĩ thuật ém hơi là như thế nào vậy ? có nghe sơ sơ qua nhưng chẳng biết làm thế nào.

Bát độ 2 thực ra không khó vậy đâu, khi tập nên bắt đầu từ đô 2 trước, sao đó lên từ từ những nốt sau, đùng 1 cái mà thổi lên mấy nốt như fa 2 hay la 2 thì không nổi đâu. 

à mà cho em hỏi cái, khi thổi bát độ 2, em thường hay bị kẹt ở mi 2,la 2 và si 2, đặc biệt là la 2, lên rất khó trong khi đó đô 2, rê 2, .., sol 2 lại thổi nhẹ nhàng. khi tập ở ngoài thì nốt nào cũng thổi được nhưng khi vào bài nhạc thường hay bị kẹt, ko biết có phải do tiêu hay do em thổi nữa.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Mấy cây tiêu bị khó lên bát độ 2, mấy bác chỉ cần mang tới Lee, SaoNhua, saotruc, KTSChuyen,...nhờ test dùm, nếu mấy ông ấy thổi ngon lành thì ko sao, còn nếu có gì sai thì nhờ mấy bác í can thiệp lun, cũng nhanh mà.

@All: làm ơn đừng ém hơi, trừ khi đã biết thổi mạnh rồi. Kỹ thuật tiêu có phần ém hơi, nhưng đừng vội tập. 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Hôm lên Tao Đàn, nói chuyện với anh Châu. Có nghe anh nói một điều làm tui tỉnh ngộ. Anh nói rằng:

Trên cây tiêu, bác độ 2 dễ thổi ra hơn bác độ 1. Người mới tập thường thổi ra bác độ 2. Vì thế coi chừng ai nói thổi bác độ 2 không được là đang thổi bác độ 2 đó, Con muốn lên nữa thì không được vì là bác độ 3 rồi.

Tui nhớ lại ngày trước mình cũng thế, cầm vào là ra bác độ 2 ngay. Có thể do ngày ấy lâu quá rồi nên tui không nhớ, nay anh Châu nói làm tỉnh ra. 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Lần đầu mình thổi tiêu cố gắng lắm cũng thổi ra bát độ 2 các bác ạ. Đúng là dễ thổi ra bát độ 2 hơn là 1.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ngoài các cách trên các anh còn cách cách nào nữa ko vậy?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

à em còn 1 cách ! bác thử mở 1 lí tì ti lỗ ở nốt Si ( mở 1 chút ngón tay ) rồi lên bát độ 2 :D hiện mình đang áp dụng cho cây tiêu như vậy!

Tiểu Anh
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

cây tiêu của bác ống lòng trong nó có to không nếu nó to quá thì làm củi đi bác.nói chung cũng tuỳ loại tiêu nữa bác ơi cây tiêu xịn thì lên cao xuống thấp dễ dàng..âm sắc thổi thế nào nó cũng hay còn tiêu cui`` thì xem người sử dụng có đáng mặt anh hùng không đã

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

thichchangiac:

cây tiêu của bác ống lòng trong nó có to không nếu nó to quá thì làm củi đi bác.nói chung cũng tuỳ loại tiêu nữa bác ơi cây tiêu xịn thì lên cao xuống thấp dễ dàng..âm sắc thổi thế nào nó cũng hay còn tiêu cui`` thì xem người sử dụng có đáng mặt anh hùng không đã

không phải ai cũng có tiền để mua 1 cây tiêu xịn đâu bác à có nhìu người ko có tiền họ tự học tự làm thui chứ cũng ko pải ai cũng như bác có tiền mua tiêu xịn đâu mong bác xem lại nhé

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net