Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Re: cách thổi tiêu

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
N2D Posted: 10-05-2010 6:28
Có a nào có thể up clip dạy thổi tiêu đc ko ạ? Sao e tập mãi vẩn ko ra tiếng ?
Không thương- Không nhớ- Không mơ mộng Không buồn- Không chán- Lệ không rơi Không yêu ai cả- Lòng băng giá Không nhớ ai cả- Hồn tự do.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@@!hihi mình cũng mới có 1 cây tiêu của A mão mèo !đẹp lắm! hix cầm bấm dc note đo phải dán luôn salong-pát! nhân tiện các huỳnh đài thổi tiêu lâu năm nhu anh lee với anh tieukiem có thể chia sẻ kinh nghiệm khi bắt đầu cầm cây tiêu được không ạ?

Cảm giác nó thế nào và ban đầu thổi nó ra làm sao! thanks ạ!

Tiểu Anh
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

chà,tiêu à,Big Smile

em xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình khi cầm cây tiêu lần đầu tiên.

Cách đây cũng gần dc 1 năm rồi,sau 1 tuần chờ đợi cây tiêu rê đặt anh sáo nhựa cuối cùng thì nó cũng đến dc tay. 

Cảm giác lúc đó thật vui nhưng đến lúc cầm lên thì ko biết làm nào cho nó kêu cả Big Smile,loay hoay 1 lúc cầm đau cả tay mà vẫn ko kêu dc,hic.

sau đó khoảng 2 ngày thì có biến chuyển tốt,đã thổi dc nữ nhi tình nhưng mà vẫn phải ngồi để tựa 1 đầu cây tiêu xuống đùi (ko hiểu sao lúc đấy cây tiêu nặng thế,chắc tại cầm sáo quen rồi nên thấy thế,còn bây h` thì nhẹ hều rồi ^^) ,sau đó thằng em mượn rồi biến luôn xuống hn mang theo cây tiêu mới coong của mình,thế là lại phải bảo anh tiếng quê hương làm cho 1 cây mới để thổi. Cây này nặng hơn cả cây kia luôn,cầm mỏi tay đến nản,nhưng âm thì hay khỏi nói ^^.

Ý kiến riêng của em : tiêu nghe ấm,hay và nhất là dáng thổi phong thái hơn sáo,cầm cây sáo đứng thổi nhìn như trẻ chăn trâu ý  Stick out tongue

Cố lên những ai muốn học tiêu,ko thiệt đâu mà lo hì hì.

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hê hê thanks huynh "ngô rang"! đã chỉ bảo !!! à huynh nè! thế lên cái bát độ 2 sao mà.....nó khó khăn thế nhỉ!!! hi y chang huynh "Ngô rang" nói. chừ đang tỳ lên đùi để thổi!!!! hix hix đến bao giờ mới thổi dc hết các note đây!!!!!
Tiểu Anh
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
E thổi sáo tàm tạm nhưng sao wa thổi tiêu lại ko đc. Hjx tập mấy ngày rồi vẫn chưa ra tiếng các a có thể chỉ cách đc ko ạ? Thanks nhìu lắm!
Không thương- Không nhớ- Không mơ mộng Không buồn- Không chán- Lệ không rơi Không yêu ai cả- Lòng băng giá Không nhớ ai cả- Hồn tự do.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Tui thấy nếu biết thổi sáo ngang thì cũng sẽ thổi đc Tiêu .Ngày trước tui cũng mua Tiêu của anh Saonhua mới cầm thấy cũng ngán vì Tiêu khá nặng hoành tráng lỗ bấm lại khác với sáo trúc ,lần đầu đưa lên miệng thổi quả thực chưa biết đặt môi nên hổng kêu sau 1 tiếng mày mò tui cũng thổi ra tiếng nhưng note đc note không .Mất 1 ngày tui có thể thổi đủ 14 note .Và mất 1 tuần tui mới chơi đc thành thạo bản nhạc .

Oh ! mà ngộ lúc mới cầm thấy Tiêu sao nặng quá tại quen cầm sáo rùi ,tập riếc thì thấy cây Tiêu nhẹ  đi đó :D

_Trong lúc đặt miệng thổi nếu ko kêu bạn thử nhích 1 chút thay đổi vị trí xem đến khi nào kêu thì thôi

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Theo T là do cách đặt môi và làn hơi thổi vào phải thuận:D
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Đa tạ các huynh đệ sẽ cố gắng. Hjx!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
mấy anh chỉ em cách cầm tiêu thổi mà không bị rơi luôn đi, em tập hoài mà không được, em xài tiêu 4-2, mỗi lần buông lỗ mà ngón tay cái bấm là tiêu xém rớt ngay. chứ để lên đùi thì...... cũng hơi xấu đấy,  tiêu mà dáng thổi giống saxophone @@!
http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
mình cũng thế huhu.mình thì kẹp vào giữa đùi hoặc dặt xuống giường. thổi phát dc phát mất. chưa thổi dc bài nào cả
langtu
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

à các bác ơi cho em hỏi thổi lên bát độ 2 là thổi mạnh lên là được hả hay cần phải nhích mổi nhỉ!!!!! ui phải dán salong-pát ở cổ tay rùi!!!!

Tiểu Anh
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Mấy bạn nên chịu khó xem những video clip về tiêu và quan sát cách đặt môi cũng như cách cầm tiêu. Thật sự lúc đầu thì ai cũng như ai thôi, chủ yếu mình chịu khó luyện tập 1 thời gian là làm được thôi. Big Smile Big Smile Big Smile

Clip tham khảo: người mẫu trong clip cầm tiêu thổi rất nhẹ nhàng và uyển chuyển Yes....

[YouTube:IZrRwNFRMkQ]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hồi mới tập tiêu em rớt tiêu nhiều hơn đi chợ, các bác wan niệm cầm tiêu fải nhấc bổng thì nhấc bổng mà đặt lên cái j  để tựa cũng dc, như em mặc dù nhấc thì vẫn thổi dc nhưng hay chống lên đầu gối khi ngồi hay chống lên bàn khi đứng cũng dc có sao đâu, vẫn thổi tốt, tại nhấc bổng lên rất mỏi, thổi dc tí là fải nghỉ, đây là đặc tính chung của tiêu rồi, nhưng mà trường phái lụi ko được hoan nghênh nên mong các bác chịu khó tập cho đúng tư thế luôn, vừa đẹp vừa chuẩn.

chơi tiêu thì em nghĩ nó cần một lượng hơi lớn chứ ko cần mím thật mạnh như sáo, các nốt cao quá D3 rất khó lên mà lên thì nghe vừa dở mà vừa khó bấm, nên em nghĩ đã chơi tiêu thì đừng ham hố chơi nốt cao wá mà làm gì, D3 trở xuống cho nó nhẹ người, chơi được hàng vài trăm bài ko ít.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ATinh:

Hồi mới tập tiêu em rớt tiêu nhiều hơn đi chợ

hj, chắc tiêu của ông nát bấy rùi nhỉ ^^!

mấy bác ơi, em vừa nghĩ ra dc cách này cầm tiêu ko bị rớt,(dành cho tiêu 4-2, mấy tiu kia em ko biết) là 2 ngón cái nâng lỗ số 1 4 (tính từ lỗ thổi xuống, đồng thời là điểm tựa của cả 2 tay cầm tiêu) lúc nào cũng phải để phía sau để nâng cây tiu, nếu bắt buộc phải thả lỗ 1 hoặc 4 thì chỉ cần lăn ngón tay cái đi lên 1 tý để hở lỗ bấm ra là dc, chứ nếu buông ra luôn thì ko thể nào trụ dc cây tiêu hết, nhất là ngón bấm lỗ 4 đó.nhược điểm của nó là ko láy ngón dc lỗ số 1 4. đó là 1 tý kinh nghiệm của em, có bác nào có cách hay hơn thì chỉ em với các bác khác luôn nha.

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

đúng rồi đó bác, khi trill thì mới fải bỏ hoàn toàn ngón cái khỏi thân tiêu thôi, do đó mà để trill ngón Fa ông Leehonso luôn làm 2 lỗ ngón út nằm ở 2 bên thân tiêu chứ ko dịch lên fía trước nhằm tạo đối trọng để nhấc ngón cái ra mà ko rớt tiêu khi trill (ở tiêu VN hệ 10 lỗ).

ps: em ngồi dưới đất hoặc trên giường nên rớt tiêu cũng ko nát, vả lại em chống tiêu chứ đâu nhấc bổng đâu hê hê hê

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net