Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tiêu và Sakuhachi kết hợp !

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube Posted: 05-02-2010 0:31

Đây là cây Saku của Sáo Nhựa, tặng mình hôm off ngoài TCV, làm rất công phu, nhất là cái miệng thổi.

Âm thanh của nó thì nhẹ, êm và buồn u uẩn.

Nhưng thổi...khó vì ko wen cái miệng thổi của Saku.

Cây 10 lỗ của Lee tặng thì thổi ngon lành, nhưng ko thể cắt ra làm 3 khúc mang đi đâu dc. Với lại tiếng nó nghe chắc quá.

Vì thế nên, một ngày...xấu trời, HTB nãy ra quyết định: làm thêm 1 cái lỗ thổi nữa, kết hợp !

Và hình em nó ra thế này:

Cái hay và mới:

- Mang theo dễ, vì có thể bẻ làm 3 khúc. Có 2 đầu thổi, chơi với bọn Nhật và Hàn, chúng nó bảo nghe giống chất Nhật rồi đó.

- Khi cần, xoay 180 là có 1 cây tiêu đậm chất Vịt Nem, hơi bị chua tí vì lòng trong nó láng quá, nhưng nhẹ thổi và dễ điều chỉnh âm thanh. Vào mấy hội trường lớn thổi nghe nó...phê như có bộ lọc âm của phần mềm pro.

Cái yếu:

-Cắt lổ thổi bén quá, nên đánh TK nghe tốt nhưng ngược lại ko thổi nhạc....TQ dc! Nói chung là kết hợp nhìu quá thì cái chi cũng phang dc, mà kc cái nào ra cái nào hít !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chậc, tình hình là ý tưởng này quá hay àh nghen (hay hơn cái ý tưởng Shakulute nhiều), nhưng không biết khi thổi lỗ Shaku thì cằm có đủ bịt được cái lỗ tạo âm Việt Nam không vậy huynh Béo ơi !??? (Hỏi thăm thêm là dạo này huynh giảm béo tới đâu rồi nhỉ?)
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chà, nếu vậy được thì làm luôn 4 cái miệng thổi cho 4 mặt luôn. Nhật - Tàu - Việt - Hàn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu có thể thì anh hoangtubeo làm như ông rùa nói luôn đi , Việt Hoa Hàn Nhật gọi thành tên gì ko biết luôn , đặt đại Tứ quý tiêu cho xong

Mà Sakuhachi có 5 lỗ bấm , tiêu tàu 8 lỗ , Việt mình 10 lỗ , ko thui huynh làm sao có thể chơi dc hết các loại nhạc vào 1 cây thì càng tốt .

Làm sao có cây tiêu thổi nhạc buồn cũng hay mà quánh Tk cũng ok , thổi vang hơn Sakuhachi và ghê rợn như tiêu Hàn . chơi hết cải lương, chèo , trung hoa, classic .

hheheheh, chắc cây tiêu đó hơi bị khó làm 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

@Htt: cây đó hỏng kiu bằng tiu mà kêu bằng...ớt luôn roài !

Thx cha rùa vì cái phát minh...khủng !

@Lee, bên này ai cũng bảo tui ốm hết, xuống mất 10kg so với hồi cách đây 3 năm. Cao 1,73 nặng 68kg, đứng cạnh mấy con SV Úc thấy...mắc cỡ wá ! (vì nó cao >1,8m, nặng hơn 100kg!)

Cái vụ thổi đầu Saku mà lo hơi bị xì ở đầu tiêu Việt thì tui có tính tới, nhưng mà tui thổi thấy vẫn như xưa, vẫn...ra tiếng mà ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net