Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hỏi về cách làm tiêu

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
donalduck Posted: 02-08-2010 2:19
các bác giúp em với. em đã tìm cách làm tiêu từ lâu rồi nhưng vẫn chưa thấy. mấy bác nói rằng vào topic của bác nguyễn Tân nhưng không biết tìm như thế nào. Bác nào biết thì post dùm em cái có hình thì càng tốt. Nếu có thì hướng dẫn cụ thể 1 chút
Not Ranked
tiểu cầm thủ
cái này của MHM là làm bằng trúc. mình mún hỏi cách làm tiêu bằng ống nhựa cơ. được không MHM
Not Ranked
tiểu cầm thủ
cho em hỏi luôn. em mới tập thổi tiêu thì em nên thổi loại tiêu nào. Nghe mọi người nói thì nên thổi tiêu rê thì dễ thổi hơn. Mọi người cho em ý kiến. à với lại ta nên đục lỗ thổi của tiêu như thé nào nhỉ.nói rõ 1 chút bước này nhé
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

donalduck:
cho em hỏi luôn. em mới tập thổi tiêu thì em nên thổi loại tiêu nào. Nghe mọi người nói thì nên thổi tiêu rê thì dễ thổi hơn. Mọi người cho em ý kiến. à với lại ta nên đục lỗ thổi của tiêu như thé nào nhỉ.nói rõ 1 chút bước này nhé

đục lỗ thổi của tiêu thế nào thì bạn nên gặp anh em damsan đã có tiêu, và nhìn trực tiếp miệng thổi của những cây tiêu tốt để học hỏi. chứ miêu tả về việc đục cái miệng tiêu thì đúng là ... khó thật, ngay cả bạn nhìn qua clip cũng khó mà biết được.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Bạn nên nói mình ở đâu? Nếu gần cao thủ làm tiêu nào của Đam San bạn đến tìm người đó để học, còn nếu không bạn vẫn có thể làm tiêu nhưng sẽ rất vất vả đấy. Ít nhất bạn cũng phải đọc kỹ tài liệu về cách làm sáo của Trịnh Tuấn và biết khoét sáo vững, sau đó thì xem kỹ các bài viết về cách làm Tiêu trên Đam San, cẩn thận, tỉ mẩn và không ngại thất bại thì bạn có thể làm được tiêu. nếu bạn ở Miền Nam nên tìm các cao thủ: Anh Lee, Thoong, Sao nhua, chú Tân...hoặc đặt mua của các anh ấy, chất lượng không phải bàn. Ngoài Bắc thì ít hơn nổi nhất có lẽ là Đông Lì (ngoccuaanhoi).

Chúc bạn thành công!

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

donalduck:
cái này của MHM là làm bằng trúc. mình mún hỏi cách làm tiêu bằng ống nhựa cơ. được không MHM

Ống nhựa là dễ quá rồi bạn ơi, thành ra ít ai bàn đến. Bạn mua ống nhựa về rồi khoét thôi mà. Cái này bạn hỏi chú Nguyễn Tân là hay nhất, ko thì hỏi...sáonhựa (nick nhựa chắc là rành về nhựa)

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube:

donalduck:

Ống nhựa là dễ quá rồi bạn ơi, thành ra ít ai bàn đến. Bạn mua ống nhựa về rồi khoét thôi mà. Cái này bạn hỏi chú Nguyễn Tân là hay nhất, ko thì hỏi...sáonhựa (nick nhựa chắc là rành về nhựa)

tên vậy chứ cả đời chưa làm 1 cái lỗ bằng nhựa chứ đừng nói gì cả cây, để suy nghĩ lại tên của mình mới đc.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hi thế có ai co' mail của chú Tân không nhỉ!
Tiểu Anh
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

donalduck:
các bác giúp em với. em đã tìm cách làm tiêu từ lâu rồi nhưng vẫn chưa thấy. mấy bác nói rằng vào topic của bác Nguyễn Tân nhưng không biết tìm như thế nào. Bác nào biết thì post dùm em cái có hình thì càng tốt. Nếu có thì hướng dẫn cụ thể 1 chút

Chào bạn! Xin chia xẻ với bạn 1 số kinh nghiệm làm tiêu nhựa của cá nhân tôi.

Bạn đến tiệm bán đồ điện, hỏi mua ống luồn dây điện trắng 25, ống này rất phổ biến, ở TPHCM hầu như tiệm nào cũng có.Giá khoảng 30 ngàn 1 ống dài 2.92 met( 15inch).

Để làm tiêu, bạn cắt 1 đoạn dài khoảng 70. Dùng giũa và kéo làm đẹp 2 đầu. Dùng bút chì kẻ 2 đường thẳng song song đối xứng nhau qua trục. Các lổ định âm và lổ thổi sẽ nằm trên 2 đường thẳng này.

Nên làm lổ thổi trước, khi hoàn thiện lổ thổi rồi mới làm lổ  định âm, như vậy âm sẽ không bị sai do phải sửa đi sử lại lổ thổi sau khi đã khoét lổ định âm.

Cách khoét lổ thổi : dùng kéo bấm lên cạnh lổ ngay đường chì kẻ để định vị. Dùng giũa 6, 8, 10 làm rộng lổ ra. Hình thức lổ thổi, bạn có thể xem hình. Dùing dao mổ sửa lại cho đẹp, vát nghiêng một chút khỏang 5-8mm  về phía đối diện lổ thổi,  để kê môi cho dễ.

Chỉ sau khi hoàn thiện lổ thổi rồi, mới đánh dấu vị trí các lổ định âm. Vị trí các lổ định âm bạn lấy theo kích thước trong mục "Làm sáo nhựa".

Có 7 lổ theo vị trí khoảng cách nghiêm ngặt. Vị trí thứ 8 và 2 lổ treo dây ở phía dươi lổ thứ 7 không nghiêm ngặt.

Khi khoan, khoét thì khoan lổ thứ 8 trước cho quen tay, lở có xấu thì sửa rộng ra cũng không sao. Lổ này cách lổ thứ 7 khoảng 2-3cm. Thử bằng tune xem có đúng là thấp hơn nốt đô không?

Sau đó khoét tiếp các lổ còn lại. Lổ thứ 1 va thứ 4 nằm ở đường thẳng phía dưới, 4 lổ còn lại nằm ở phía trên. Còn lổ thứ 7 thì trên hay dưới đều được. Nêú là khoét lần đầu, thì khoét xong mỗi lổ nên thử bằng tune cho chắc. Các lần sau cứ theo cây mẫu mà khoét.

Nếu  khoan các lổ thì cẩn thận không để lổ bị xé do mũi khoan, khoan xong dùng dao mổ sửa lại cho đẹp.

Ngoài ra khúc dưới có thể khoét các lổ để trang tr1i cho đẹp. Chúc bạn thành công. Thân ái.

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net