Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tồn tại hay không, cái gọi là "tiêu Việt Nam" ?

rated by 0 users
This post has 62 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chuthoong:

đối với tớ mà nói thì Tiêu nào mà chả là Tiêu, cũng như ngôn ngữ vậy, chữ Nhật và chữ Hàn gốc gác từ Tàu, mà bây giờ có ai nói nó là chữ Tàu đâu!  có thể Tiêu mình từ tàu mà ra, nhưng mình làm sao thì làm, sau này ko ai nói nó là tiêu Tàu là được! Smile

Chú Thoòng xem lại cuốn Lịch Sữ TQ của dịch giả Nguyễn Hiến Lê, xem chữ tượng hình TQ có nguồn gốc từ đâu nhé. Và khi TQ cải cách thống nhất chữ viết, thì lúc đó là niên đại nào, lúc đó VN, Hàn, Nhật cũng đã có chữ của họ. Ko liên quan gì đến chữ TQ.

Nhưng đây là bác hiểu ngược vấn đề.

Bởi vì, Tiêu VN - tui xin phép đc xài chữ này, trước khi chứng minh nó - không xuất phát từ tiêu Tàu. Mà phải nói rằng cả hai đều phát tích từ nền Văn Minh phía Nam sông Dương Tử. Thuộc tộc Bách Việt. Một thời gian dài, họ gọi phía Nam là Nam Man, tức là còn sơ khai và gọi nhạc cụ đó là Man Địch. Sau đó họ phát triển thành tiêu dài, để tấu các bài nhạc lễ, và họ cho rằng cây tiêu như vậy là của họ, tôi đồng ý điểm này. Thế nhưng, khi thấy những khiếm khuyết của tiêu dài, và với sự phát triển của Sakuhachi, họ mới cải biến (và chôm chỉa) thêm lần nữa thành cây Nam Tiêu. Cây Nam Tiêu sinh sau đẻ muộn cho đến mấy năm gần đây mới xuất hiện, chủ yếu là để chơi các bài phóng khoáng và chắc mạnh. (Cũng giống như TQ chôm kiểu xe honda và biến thành xe Wake TQ vậy !) Và vì tiêu ngắn này nó không mang bản sắc nào của TQ, nên tôi mới mạnh dạn tuyên bố rằng họ (TQ) muốn chiếm lĩnh văn hóa, lấy của ng khác làm của mình. Nếu họ bảo trường tiêu là của họ, tôi ko hề ý kiến !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Vacga:
chuthoong:

đối với tớ mà nói thì Tiêu nào mà chả là Tiêu, cũng như ngôn ngữ vậy, chữ Nhật và chữ Hàn gốc gác từ Tàu, mà bây giờ có ai nói nó là chữ Tàu đâu!  có thể Tiêu mình từ tàu mà ra, nhưng mình làm sao thì làm, sau này ko ai nói nó là tiêu Tàu là được! Smile

Ý kiến của chuthoong thuộc những người không thích nói chuyện chính trị rồi, tại mọi người yêu nó quá nên mới tìm hiểu và có niềm tự hào dân tộc riêng. Dù sao 4r mình cũng đang quá nóng chuyện chính trị , em nghĩ mọi người nếu muốn nói đến chuyện Trung Quốc - Việt Nam thì cũng nên tránh đả kích nhau. Tuy nhiên, em, một dân teen 9x, thấy giới trẻ Việt Nam còn quá thờ ơ với chuyện chính trị (như ở Mỹ mọi người rất am hiểu chính trị nước họ), tiếc quá, em sẽ không bàn nhiều nữa, chỉ xin giới thiệu trang này cho mọi người www.hoangsa.org . Chuyện Tiêu thì cũng xin những người có niềm đam mê tìm những tài liệu xác đáng cho mọi người cùng đọc và cùng hiểu ạ.

Tui chỉ nói tới văn hóa, chưa có bàn về chính chị. Bác đừng chờ nước đục rồi thả câu nhá !

Tuy nhiên, văn hóa và dân tộc đi đôi. Ai yêu nước thì cũng yêu luôn văn hóa dân tộc. Mất cái bản sắc dân tộc còn nặng hơn mất nước. Chính ng Do Thái mất nước 2ngàn năm, mà còn giữ đc bản sắc dân tộc, nên họ mới vẫn giữ vững đc quốc gia của họ. 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:

To vinhle, allvdc và chuthoong :

Tui cùng ý kiến với các ông, tui không thích nhìn về quá khứ cực đoan kiểu Hoangtube, vacga, quá khứ là thứ không thểoss thay đổi tui chỉ quan tâm đến việc thay đổi tương lai ra làm sao thôi ! Hiện giờ người Trung Quốc đang pro trong lĩnh vực Tiêu, tui kính nể họ và thành tâm học hỏi họ, nếu họ vẫn làm pro như vậy với cây đàn bầu thì tui lại càng kính nể họ hơn nữa !

To vacga : dân Mỹ rành chính trị lắm hả ? Qua đó mà sống nhé, tìm hiểu dùm tui xem trong mỗi gia đình Mỹ có cái bàn thờ nào của tổ tiên England và Châu Phi không nha ? Chúc ông sớm lấy được bằng tiến sỹ nhân chủng học, tiện thể rảnh thì đòi công bằng dùm dân Việt Nam cái vụ đàn bầu luôn nhá! Gửi gắm hết cả ở ông đấy !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hờ hờ, tui nói rồi, bác còn cạn quá,  vì vậy dù bác rất nhạy bén và thông minh nhưng bác vẫn không có cái chiều sâu. Nhìn cây tiêu sáo bác làm là hiểu ngay chứ đừng nói đến khi thổi lên !

Vâng, bác sẽ kính nể luôn cái ng nào đủ khả năng cua mất người yêu của bác chứ gì ? TQ đã không ngại chôm software, bẻ khóa rồi bán. TQ đã mặt dày chôm chĩa văn hóa rồi bảo là của họ, thì cũng có ngày họ sẽ động chạm đến những thứ của bác. Chỉ vì bác nghĩ rằng "cháy nhà ai chứ đâu cháy nhà mình...".

Còn bác vacga và tui ko liên can, đừng nghĩ rằng tui có 2 nick rồi tung hứng lẫn nhau, chiêu này phổ biến lắm nhưng tui ko xài ở diễn đàn này. 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saotruc:

Bác allvdc nói rất hợp với ý của tui. Có người nói với tui người Việt gốc là người TQ, lại có người nói phải tính lịch sử xa hơn nữa thì người TQ xuất phát từ dân tộc Bách Việt, tui nói : sao không tính xa hơn tí nữa đi để chúng ta đều là Vượn. Bay giờ nhìn vào người Việt thì biết là người Việt. nhìn tui thì người ta nói saotruc là ngươi Việt chứ không nói là người Châu Phi hay Người Vượn, nhìn bác Hoangtube nguoi ta nói là người Việt chứ không nói là người Hoa.

Cho nên tui đồng ý với allvdc.

Còn chuyện đàn bầu nói ở đây thì không thích hợp lắm. Nhưng đàn 1 dây thì nhiều nước có lắm, Việt Nam có, TQ có, Nhật có, mấy nước Châu Phi cũng có.

Tui có được biết, đàn một dây của TQ gọi là nhất huyền cầm, cách đánh là dùng ngón tay chặn lên dây đàn, làm thay đổi chiều dài của dây mà tạo ra các cao độ. Còn cách đánh đàn bầu VN là đánh trên nút giao thoa của sóng giao động và thay đổi sự  căng chùn của dây. Chuyện lịch sử có khi chứng minh xong, vài năm sau lại có chứng cứ khác làm thay đổi. Vì vây nên tách biệt chuyện lịch sử là của lịch sử, chuyện hiện tại là của hiện tại và rồi hiện tại cũng sẽ trở thành lịch sử mà thôi.

Ý của tui  ở đây là cách nhìn nhận chứ không nói đến nhân chủng,văn hóa,lịch sử...gì cả. Cho nên mấy bài viết của chúng ta ngày càng đi xa, Và tranh luận sẽ mãi tranh luận. Và tui nghĩ, bài này nên xóa đi truớc khi giao thừa đến. Nếu các bác đồng ý, chúng ta sẽ kết thúc việc tranh luận này ngay cuối năm Sửu và nhà cửa và tâm trí sẽ được dọn dẹp để đón năm mới Canh Dần.

Hì hì, thấy bác vào nói mấy câu thấy cũng hợp lý, nhưng lại đòi xóa bài. Vì cớ gì nhỉ ? Tranh luận có gì là không tốt, chỉ ko tốt khi nó ảnh hưởng đến con người bên ngoài thôi, trong khi Lee và tui có thống nhất rằng dù trên dd thế nào thì ra ngoài vẫn ko vấn đề. 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tieng_que_huong:

Các bác phức tạp quá đi. Câu hỏi: "Tồn tại hay không cái gọi là tiêu Việt nam" mà tranh luận um tỏi lên, lôi đủ các dẫn chứng này nọ. Đau đầu quá đi. Theo em thì: Tất nhiên có tiêu việt nam, vì cha ông ta - Người Việt đã làm tiêu bằng tre, trúc, nứa Việt nam, bây giờ có anh em chúng ta, anh em bên Nhaccudantoc và rất nhiều anh em người Việt nam khác nữa đang làm tiêu bằng tre, trúc, nứa (Việt nam), ống inox, ống nhựa (chú Tân)...thế những cây tiêu đó không phải là tiêu Việt Nam thì là tiêu gì? Bác nào dám nói đó không phải là Tiêu Việt Nam từ nay e không làm tiêu nữa!

Bác nói đúng vấn đề rồi đó, cũng như bài của Ngoccuaanhoi, đây là những gì mà tôi muốn hướng tới: một Vietnamese style của Tiêu sáo, mà với sự bành trướng xâm thực văn hóa hay chôm chĩa công nghệ của TQ đều ko làm ảnh hưởng đc !

Đầu đề tôi chỉ muốn cảnh tỉnh mọi ng cái dã tâm của hàng xóm, nhưng ko phải chỉ để cãi nhau, mà là để chúng ta giữ nhà chúng ta cho an toàn hơn.

Dân Phương Bắc ưa cầu kỳ, âm giọng cao và chói, khí hậu lạnh nên tiêu của họ dài, cầu kỳ, lổ thổi sắc, trúc ốm mà dầy,..

Nhưng khi họ muốn cạnh tranh với nhạc cụ Tây Phương, họ nhận rõ khuyết điểm của loại tiêu ấy. Và thế là họ không ngại "vay mượn" phương nam ở phong cách, chất giọng và hình thức. Chính vì bài Czardas không thể thổi bằng tiêu dài, nên mọi ng thấy rõ là họ đã cải tiến thế nào.

Tôi chỉ lo ngại khi chúng ta một mặt thì bảo thủ và chủ quan, một mặt thì thần tượng ng ta quá đáng, mà ko hề chú trọng vào cái bản sắc riêng.

Đành rằng mấy cây tiêu đơn giản ấy rất đậm chất Việt, nhưng nó có hay chưa ? 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
hoangtube:
tieng_que_huong:

Các bác phức tạp quá đi. Câu hỏi: "Tồn tại hay không cái gọi là tiêu Việt nam" mà tranh luận um tỏi lên, lôi đủ các dẫn chứng này nọ. Đau đầu quá đi. Theo em thì: Tất nhiên có tiêu việt nam, vì cha ông ta - Người Việt đã làm tiêu bằng tre, trúc, nứa Việt nam, bây giờ có anh em chúng ta, anh em bên Nhaccudantoc và rất nhiều anh em người Việt nam khác nữa đang làm tiêu bằng tre, trúc, nứa (Việt nam), ống inox, ống nhựa (chú Tân)...thế những cây tiêu đó không phải là tiêu Việt Nam thì là tiêu gì? Bác nào dám nói đó không phải là Tiêu Việt Nam từ nay e không làm tiêu nữa!

Bác nói đúng vấn đề rồi đó, cũng như bài của Ngoccuaanhoi, đây là những gì mà tôi muốn hướng tới: một Vietnamese style của Tiêu sáo, mà với sự bành trướng xâm thực văn hóa hay chôm chĩa công nghệ của TQ đều ko làm ảnh hưởng đc !

Đầu đề tôi chỉ muốn cảnh tỉnh mọi ng cái dã tâm của hàng xóm, nhưng ko phải chỉ để cãi nhau, mà là để chúng ta giữ nhà chúng ta cho an toàn hơn.

Dân Phương Bắc ưa cầu kỳ, âm giọng cao và chói, khí hậu lạnh nên tiêu của họ dài, cầu kỳ, lổ thổi sắc, trúc ốm mà dầy,..

Nhưng khi họ muốn cạnh tranh với nhạc cụ Tây Phương, họ nhận rõ khuyết điểm của loại tiêu ấy. Và thế là họ không ngại "vay mượn" phương nam ở phong cách, chất giọng và hình thức. Chính vì bài Czardas không thể thổi bằng tiêu dài, nên mọi ng thấy rõ là họ đã cải tiến thế nào.

Tôi chỉ lo ngại khi chúng ta một mặt thì bảo thủ và chủ quan, một mặt thì thần tượng ng ta quá đáng, mà ko hề chú trọng vào cái bản sắc riêng.

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 st1\:*{behavior:url(#ieooui) } /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

To bác Hoangtube: E đọc lời reply của bác cho ý kiến của em. Nhưng nội dung  e trả lời là đúng câu bác hỏi mà. Nếu bác đặt ra câu hỏi: Làm gì để phát triển cây tiêu (và sáo) Việt Nam? hay cách xây dựng và phát triển một Vietnamese style của tiêu sáo?Chúng ta phải làm gì để bảo vệ và phát triển  Văn hóa Việt nam (nói chung) và tiêu sáo Việt Nam (nói riêng)?... thì sẽ có nhiều người và nhiều ý kiến trả lời khác hay hơn rất nhiều.

Còn thì em, bác và tất cả các anh em trên diễn đàn này ai cũng yêu và mong muốn nhạc cụ dân tộc Việt, Văn hóa Việt, Con người Việt luôn bảo vệ, giữ gìn được những nét đẹp truyền thống cũng như học tập, tiếp thu những gì là tiên tiến của nhân loại (Tất nhiên không đánh mất bản sắc).

E là thành viên đã lâu nhưng ít viết bài. Hy vọng mấy ý kiến nhỏ của em có ích cho diễn đàn! Cảm ơn bác.

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
tieng_que_huong:
hoangtube:
tieng_que_huong:

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 st1\:*{behavior:url(#ieooui) } /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

To bác Hoangtube: E đọc lời reply của bác cho ý kiến của em. Nhưng nội dung  e trả lời là đúng câu bác hỏi mà. Nếu bác đặt ra câu hỏi: Làm gì để phát triển cây tiêu (và sáo) Việt Nam? hay cách xây dựng và phát triển một Vietnamese style của tiêu sáo?Chúng ta phải làm gì để bảo vệ và phát triển  Văn hóa Việt nam (nói chung) và tiêu sáo Việt Nam (nói riêng)?... thì sẽ có nhiều người và nhiều ý kiến trả lời khác hay hơn rất nhiều.

Còn thì em, bác và tất cả các anh em trên diễn đàn này ai cũng yêu và mong muốn nhạc cụ dân tộc Việt, Văn hóa Việt, Con người Việt luôn bảo vệ, giữ gìn được những nét đẹp truyền thống cũng như học tập, tiếp thu những gì là tiên tiến của nhân loại (Tất nhiên không đánh mất bản sắc).

E là thành viên đã lâu nhưng ít viết bài. Hy vọng mấy ý kiến nhỏ của em có ích cho diễn đàn! Cảm ơn bác.

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Hix, em xin lỗi rồi mà. Ý em là em thấy họ bầu cử nhiệt tình thôi, không có ý gì khác đâu ạ.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

em chỉ nhớ là đọc ở 1 sách văn hóa xuất bản năm 6x có nói là chữ viết hiện tại của Nhật và Hàn là vay từ Tàu, nhưng họ đã chuyển thành chữ của riêng họ, còn mình thì chuyển thành chữ Nôm ( hic phức tạp hóa vấn đề nên chữ Nôm khó phổ cập, mà chữ Nôm vẫn là chữ Việt đấy chứ  ) lịch sử chữ Việt em còn chưa thạo lắm, huống chi kêu em tìm hiểu lịch sử chữ Tàu Smile

quan điểm cá nhân của em là , dẹp bỏ cái khoảng cách địa lý trong âm nhạc đi ạh! Big Smile bà cô của em có nói là âm nhạc là thứ ngôn ngữ duy nhất ko phân biệt lãnh thổ mà! văn hóa là 1 tiến trình giao lưu, bế quan tỏa cảng thì nên văn hóa đó như ao tù nước đọng thui! Big Smile

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chuthoong:

em chỉ nhớ là đọc ở 1 sách văn hóa xuất bản năm 6x có nói là chữ viết hiện tại của Nhật và Hàn là vay từ Tàu, nhưng họ đã chuyển thành chữ của riêng họ, còn mình thì chuyển thành chữ Nôm ( hic phức tạp hóa vấn đề nên chữ Nôm khó phổ cập, mà chữ Nôm vẫn là chữ Việt đấy chứ  ) lịch sử chữ Việt em còn chưa thạo lắm, huống chi kêu em tìm hiểu lịch sử chữ Tàu Smile

quan điểm cá nhân của em là , dẹp bỏ cái khoảng cách địa lý trong âm nhạc đi ạh! Big Smile bà cô của em có nói là âm nhạc là thứ ngôn ngữ duy nhất ko phân biệt lãnh thổ mà! văn hóa là 1 tiến trình giao lưu, bế quan tỏa cảng thì nên văn hóa đó như ao tù nước đọng thui! Big Smile

Đúng thế ! Ko nên bế quan mà cứ nghĩ rằng tiêu ko thể làm cái này, tiêu ko thể làm cái nọ. Tui thấy tụi Tàu nó ngoài cái tài xâm thực thì nó cũng giỏi cái mảng cải tiến. Tui ước gì mấy Thầy Bà nhạc viện mình đc thấy mấy cái video clip như vầy mà biết cải thiện nhạc cụ dân tộc. Anh em mình dù có cố lắm thì cũng làm đc tí xíu thôi.

Tui chán nhất là cái giọng của mấy bậc gọi là thầy: "cái này không được, cái nọ là sai lầm,..." khi mình muốn cải tiến thứ gì đó, ví dụ như đem tiêu VN ra thổi...nhạc Rock vậy, mấy ổng sẽ la oai oái lên ngay !!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Khổ mấy anh em quá ! diễn đàn chúng ta nên tránh đụng chạm các bậc tiền bối đi hề . Chuyện này lợi ích không bao nhiêu mà trái lại gây dư luận không tốt cho các thành viên chuyên lẫn không chuyên . Mấy anh không nhằm vào chủ đề chính của topic này mà cứ vạch lá tìm sâu những vấn đâu đâu thì biết bao giờ mới đến hồi kết .
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

Hờ hờ, tui nói rồi, bác còn cạn quá,  vì vậy dù bác rất nhạy bén và thông minh nhưng bác vẫn không có cái chiều sâu. Nhìn cây tiêu sáo bác làm là hiểu ngay chứ đừng nói đến khi thổi lên !

Vâng, bác sẽ kính nể luôn cái ng nào đủ khả năng cua mất người yêu của bác chứ gì ? TQ đã không ngại chôm software, bẻ khóa rồi bán. TQ đã mặt dày chôm chĩa văn hóa rồi bảo là của họ, thì cũng có ngày họ sẽ động chạm đến những thứ của bác. Chỉ vì bác nghĩ rằng "cháy nhà ai chứ đâu cháy nhà mình...".

Còn bác vacga và tui ko liên can, đừng nghĩ rằng tui có 2 nick rồi tung hứng lẫn nhau, chiêu này phổ biến lắm nhưng tui ko xài ở diễn đàn này. 

Nói nghe nè bác hoangtube, sao tui cảm giác bác hẹp hòi quá, bác giống như lão nhà giàu lắm của sợ ăn cắp, nếu chơi kiểu bác thì chẳng có cái ĐamSan này đâu !  Bác đã từng đưa ra khẩu hiệu Đam mê San sẻ, và cũng chính bác bằng những lập luận cãi chày cãi cối nãy giờ đã xổ toẹt vào cái khẩu hiệu đó đấy ! Nói như bác thì đừng nên chia sẽ bí quyết gì hết, khi đó thì anh foolagain có sách của Trịnh Tuấn cũng chẳng thèm share cho tui đâu (ảnh bắt chước ông sợ tụi TQ biết được thì lại hô là của nó) , tui biết cách khoét sáo thì cũng chẳng nên chỉ cho Thoong làm quái gì, giữ trong lòng mai mốt để dành lấy bằng tiến sỹ, rồi đem đăng ký bản quyền kẻo tụi TQ nó nói ngược, nói chung là đừng nên tồn tại cái Damsan này vì "sợ" bọn TQ nó biết Việt Nam có sáo 10 lỗ, tiêu 9 lỗ, 10 lỗ rồi tụi nó sẽ ăn cắp bảo là của nó ! Hà hà , Tui e là Phật Tổ cũng không dạy kiểu sống hẹp lượng như vậy đâu bác hoangtube ah` !

Bác để ý xem trong các lập luận của bác có thành viên nào của diễn đàn ủng hộ không hay là chỉ vài ba cái nick mới lập lạ hoắc vô bao biện cho bác vậy ! 

Bác nói : "chán nhất là cái giọng của mấy bậc gọi là thầy: "cái này không được, cái nọ là sai lầm,..." khi mình muốn cải tiến thứ gì đó, ví dụ như đem tiêu VN ra thổi...nhạc Rock vậy, mấy ổng sẽ la oai oái lên ngay !!! " Vậy tui hỏi thiệt là bác có tư cách gì để đánh giá các bậc thầy đó ? Ở đây là bác nông cạn hay sâu sắc vậy ? Bác có sống cuộc đời của dân chuyên nghiệp và đi dạy như họ không mà dám phê phán này nọ ! Bác nói đem nhạc cụ dân tộc ra chơi Rock thì mấy thầy sẽ la oai oái lên, Vậy hỏi ngược lại là sao bác không qua cái xứ ÚC của bác kêu gọi tụi nước ngoài dùng nhạc cụ Rock chuyển qua đánh chèo, hò, cải lương đi xem mấy thầy có mát lòng mát dạ không !? Bác mà làm được vậy thì tổ quốc này đời đời ghi công bác đấy !

Ngoài việc cố tình đánh tráo, mở rộng vấn đề , bác lại còn hay dùng chiêu công kích cá nhân để xảo biện nữa đấy, bác cứ hỏi tui : "bác sẽ kính nể luôn cái ng nào đủ khả năng cua mất người yêu của bác chứ gì ? " .  Hình như bác chỉ xem chuyện tình yêu là việc con thú đực này quyến rũ con thú cái khác và con thú đực bị cướp mất bạn tình thì phải lồng lộn lên cắn xé tình địch cho hả dạ phải vậy không bác ?!!! Vì vậy thông qua cách đặt vấn đề ngược ngạo đầy thú tính trong tình yêu này tui lại càng hiểu thêm được thái độ cực đoan của bác trong các lập luận !

Thôi tết tới nơi rồi, chúc bác và gia đình Xuân Đáo An Khang Vạn Thọ Tường !

(Thôi chết em lại dùng từ Hán - Việt nữa rồi, ôi bác hoangtube sẽ giận mất thôi )

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
khiếp, đọc mấy cái triết lý tình yêu của Lee , thoong em phát khiếp! thô bỉ quá ! Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tết  gần đến rồi đó các bác. Những ngày này tui luôn cảm giác mình có nhiều việc để làm và cảm thấy bận bịu. Trước mắt công việc lúc nào cũng bộn bề, trí não thì  ngập tràn suy tư. Lúc này, tui muốn dọn dẹp sạch sẽ cả nhà cửa và đầu óc của mình. Phủi sạch những muộn phiền, đổ ly nước đã quá đầy đi để chuẩn bị rót những dòng nước mới vào.
Những ngày cuối năm, những câu thơ của Mãn Giác thiền sư lại hiện lên trong đầu, cái đầu đầy sự bảo thủ, nhỏ nhen, câu nệ, đa đoan... của tui như được ông phủi sạch. Năm hết, tết lại đến rồi, thật hay cho câu.
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tòng đầu thượng lai

--- Mãn Giác ---
Năm cũ hết rồi, chúc các thành viên Damsan quét dọn nhà cửa của mình sạch sẽ hanh thông để đón chào những sinh khí mới.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:

Nói nghe nè bác hoangtube, sao tui cảm giác bác hẹp hòi quá, bác giống như lão nhà giàu lắm của sợ ăn cắp, nếu chơi kiểu bác thì chẳng có cái ĐamSan này đâu !  Bác đã từng đưa ra khẩu hiệu Đam mê San sẻ, và cũng chính bác bằng những lập luận cãi chày cãi cối nãy giờ đã xổ toẹt vào cái khẩu hiệu đó đấy ! Nói như bác thì đừng nên chia sẽ bí quyết gì hết, khi đó thì anh foolagain có sách của Trịnh Tuấn cũng chẳng thèm share cho tui đâu (ảnh bắt chước ông sợ tụi TQ biết được thì lại hô là của nó) , tui biết cách khoét sáo thì cũng chẳng nên chỉ cho Thoong làm quái gì, giữ trong lòng mai mốt để dành lấy bằng tiến sỹ, rồi đem đăng ký bản quyền kẻo tụi TQ nó nói ngược, nói chung là đừng nên tồn tại cái Damsan này vì "sợ" bọn TQ nó biết Việt Nam có sáo 10 lỗ, tiêu 9 lỗ, 10 lỗ rồi tụi nó sẽ ăn cắp bảo là của nó ! Hà hà , Tui e là Phật Tổ cũng không dạy kiểu sống hẹp lượng như vậy đâu bác hoangtube ah` !

Ak, sao bác lại lôi cái lão Phật tổ vào đây nữa kà ? Mà lão ấy cũng bị TQ ăn cắp mất rồi, TQ còn chế ra lão khác cao siêu hơn gọi là Phật Adiđà mà theo "truyền thuyết" là có trước Phật Thích Ca 10 đại kiếp lận đó, tức là sư phụ của sư phụ 10 lần Phật Thích Ca như vậy đó ! Mà Phật cũng tươi cười bởi vì ổng là Phật, còn tui là...tui !

Cái chuyện share đó có từ lâu roài, hỏng phải tui chế ra. Mà bác cũng thấy rằng tuy bác xài tài liệu của ng khác (Trịnh Tuấn - Foolagain,..) thì bác vẫn công nhận rằng "à, cái này tui học của ng ta chứ hỏng phải tự tui chế ra...". Còn TQ thì sao ? Hễ họ thấy hay là họ lập tức nói rằng của họ. Họ đâu có sòng phẳng như anh em Damsan mình ? Bác có biết công ước Bơn (Bern) là thế nào ko, và họ đã vi phạm công ước quốc tế này thế nào ? Vậy mà bác còn ủng hộ ng ta, thiệt hết nói !

Bác để ý xem trong các lập luận của bác có thành viên nào của diễn đàn ủng hộ không hay là chỉ vài ba cái nick mới lập lạ hoắc vô bao biện cho bác vậy !

Tui cũng thấy lạ chỗ này, đó giờ tui chưa thấy cái topic nào mà anh em Mod nhào vô tranh luận nhiều như vậy, và cũgn có mấy cái nick lạ hoắc mới viết có vài bài ??? Có lẽ ai đó ko-muốn-lộ-diện-là-ai-đó muốn ủng hộ tui mà che giấu tên.

Bác nói : "chán nhất là cái giọng của mấy bậc gọi là thầy: "cái này không được, cái nọ là sai lầm,..." khi mình muốn cải tiến thứ gì đó, ví dụ như đem tiêu VN ra thổi...nhạc Rock vậy, mấy ổng sẽ la oai oái lên ngay !!! " Vậy tui hỏi thiệt là bác có tư cách gì để đánh giá các bậc thầy đó ? Ở đây là bác nông cạn hay sâu sắc vậy ? Bác có sống cuộc đời của dân chuyên nghiệp và đi dạy như họ không mà dám phê phán này nọ ! Bác nói đem nhạc cụ dân tộc ra chơi Rock thì mấy thầy sẽ la oai oái lên, Vậy hỏi ngược lại là sao bác không qua cái xứ ÚC của bác kêu gọi tụi nước ngoài dùng nhạc cụ Rock chuyển qua đánh chèo, hò, cải lương đi xem mấy thầy có mát lòng mát dạ không !? Bác mà làm được vậy thì tổ quốc này đời đời ghi công bác đấy !

Hey, chuyên nghiệp và thầy đi dạy là khác nhau nhé! "bậc thầy" tức là nói mấy ng chuyên nghiệp, chứ ko phải hoàn toàn nói là Thầy Giáo ! Tui từng thấy ng ta lấy đàn bầu đánh rock, đàn tranh đánh Rock và Tiêu chơi Rock rồi đó. Tui khuyến khích chuyện này, còn mấy vị ấy ko khuyến khích. Một phần cũng bởi vì...họ chơi không đc !!! Chơi thì phải chơi cho tới, chơi kiểu ba rọi ko ra gì thì  ng ta chê dỡ là phải rồi.

Tui chưa làm cho dân Tây chơi nhạc ta như bác nói, nhưng nếu bác làm ngược lại đc (mà làm cho ngon lành) tức là đem Tiêu mà thổi Rock đc, thì tui sẽ ghi công bác vào lịch sữ đấy ! Mà cái này có ng làm rồi, chỉ khác là ng ta chơi tiêu Irish thôi !

Ngoài việc cố tình đánh tráo, mở rộng vấn đề , bác lại còn hay dùng chiêu công kích cá nhân để xảo biện nữa đấy, bác cứ hỏi tui : "bác sẽ kính nể luôn cái ng nào đủ khả năng cua mất người yêu của bác chứ gì ? " .  Hình như bác chỉ xem chuyện tình yêu là việc con thú đực này quyến rũ con thú cái khác và con thú đực bị cướp mất bạn tình thì phải lồng lộn lên cắn xé tình địch cho hả dạ phải vậy không bác ?!!! Vì vậy thông qua cách đặt vấn đề ngược ngạo đầy thú tính trong tình yêu này tui lại càng hiểu thêm được thái độ cực đoan của bác trong các lập luận !

đoạn này nghe thô bỉ thiệt. Mà chắc bác cũng nhột hay sao mà chơi lại chiêu của tui vậy ?!?

Thôi tết tới nơi rồi, chúc bác và gia đình Xuân Đáo An Khang Vạn Thọ Tường !

Ủa Tết tới roài hả? Chúc bác Lee dồi dào sức khỏe, chơi nhạc ngày càng hay, thổi ngày càng khỏe, chế tạo ra nhiều cái hay cái mới cho...tui và anh em Damsan nhé !

(Thôi chết em lại dùng từ Hán - Việt nữa rồi, ôi bác hoangtube sẽ giận mất thôi )

Bác cứ xài thoải mái, và chính cái máu "có văn hóa" ấy nó ăn sâu trong anh em mình. Nên mình xài chữ Hán thì mình cũng nhận là xài chữ Hán, chứ đâu có như ai kia, xài nhạc cụ của ng ta mà viết bài bảo là của mình !

Page 3 of 5 (63 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net