Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Czardas chơi bằng động tiêu TQ - Một lần nữa lại kính nể người Trung Quốc !

rated by 0 users
This post has 40 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hì, em cũng hiểu là thế, nhưng bác nói lòng vòng thì vẫn trong chuyện đó, lại bị lôi vào cuộc, lại đụng chạm thì bao giờ cho chấm dứt? em xỉa vào theo kiểu ném đá hội nghị cho các bác thấy rằng ai cũng say rồi, đọc cái em nói thì ai cũng nản có khi lại dừng hihi. giống như đang cãi nhau, người qua đường nói chêm vào câu đại loại "thôi đi, về nhà hãy cãi nhau ..." chẳng hạn, có khi là hết cãi nhau hihi.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Các bài trên gọi là tranh luận chứ sao gọi là cải nhau đc hề? Phải bới móc vấn đề và có sự phản biện 2 bên thì mới sáng tỏ đc. Chỉ mong người trong và ngoài cuộc đừng hiểu lệch lạc vấn đề rồi từ đó phát sinh hiềm khích.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tui đồng ý với MHM, về việc tranh luận mặt chuyên môn, thì phải bới móc vấn đề, như thế chúng ta càng thêm sáng tỏ và có thêm nhiều kiến thức cũng như nhìn được nhiều khía cạnh hơn.

Tui không đồng ý với cách nói của Lee như "chê thì giỏi, làm không được gì"  và cũng không đồng ý với Hoangtube "chỉ khen rồi thôi". Vì phải có tồn tại cả hai mặt đối nghịch thì mới có thể tranh luận và tìm ra nhiều khía cạnh khác.

Và cuối cùng, bài của bác Ngoccuaanhoi thì không có gì để nói.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ngoccuaanhoi:
hì, em cũng hiểu là thế, nhưng bác nói lòng vòng thì vẫn trong chuyện đó, lại bị lôi vào cuộc, lại đụng chạm thì bao giờ cho chấm dứt? em xỉa vào theo kiểu ném đá hội nghị cho các bác thấy rằng ai cũng say rồi, đọc cái em nói thì ai cũng nản có khi lại dừng hihi. giống như đang cãi nhau, người qua đường nói chêm vào câu đại loại "thôi đi, về nhà hãy cãi nhau ..." chẳng hạn, có khi là hết cãi nhau hihi.

Bác hiểu lầm "tranh luận" và "cải nhau" rồi.

Tranh luận thì nhiều lắm, online lẫn offline, và ngòi nổ của mấy cuộc tranh luận này thì thường là 1ng nào đó, nhưng kết quả của tranh luận thì chỉ nhằm tạo ra cái tốt hơn. Có thể là ai cũng hằn học "ai về nhà nấy" nhưng sau đó mỗi ng đều có những cải tiến rất lớn, kết quả là có lợi chung cho mọi ng. Các bác đừng hiểu lầm, chém nhau tá lả, trợn mắt cãi sùi bọt vậy chớ rồi lại ún café cười với nhau cũng nhanh thôi.

Bài nào thì tui ko có ý kiến (vd Táng Hoa Ngâm, hay Trường tương tư,..) chứ bài này tui không phục, bởi vì tui có tập qua rồi. Các bác kính nể là chuyện các bác, nhưng khách quan mà nói khi tui đưa ra một clip khác, dân Nhật, con gái, còn nhỏ,..thổi bài này bằng Flute thì mọi ng mới thấy khuyết điểm của clip kia. Còn cảm tình riêng của mọi người thì không ai có thể nhận xét đc ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hihi bài ném đá của em hình như có tác dụng hay là cuộc "tranh luận" đã đến hồi "mềm" hơn rồi. không khí đã dịu hơn, mát mẻ hơn, tự nhiên em lại thấy lành lạnh, thôi em về nhà đắp chăn ngủ đây, chúc các bác vui vẻ nhé hihi.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

Bài nào thì tui ko có ý kiến (vd Táng Hoa Ngâm, hay Trường tương tư,..) chứ bài này tui không phục, bởi vì tui có tập qua rồi. Các bác kính nể là chuyện các bác, nhưng khách quan mà nói khi tui đưa ra một clip khác, dân Nhật, con gái, còn nhỏ,..thổi bài này bằng Flute thì mọi ng mới thấy khuyết điểm của clip kia. Còn cảm tình riêng của mọi người thì không ai có thể nhận xét đc ! 

Topic này mở ra để giới thiệu cái lạ và đặc sắc khi lần đầu nghe bài tấu này bằng động tiêu, ở đây tui kính nể người Trung Quốc vì lần đầu tiên thấy họ dùng được tiêu của nước họ để thổi bài này và tui thì chưa dùng được tiêu của nước tui để diễn bài này ! Ý này là rất rõ ràng ! Tuy nhiên để bảo vệ cho luận điểm (....ghét..... gì gì đó...) của mình bác hoangtube đã ngụy biện bằng cách âm thầm đánh tráo khái niệm rằng : bài này chơi bằng tiêu TQ thì không hay bằng các nhạc cụ khác ! Do đó bác ấy không có gì phải kính nể cả ! Để khỏa lấp và đánh lạc hướng của cuộc tranh luận bác đưa ra cái video cô gái nhỏ nhắn người Nhật thổi bài này bằng Flute để chỉ ra khuyết điểm của clip kia ! Sau đó bác còn lấp liếm bằng cách thêm vào một câu là "Còn cảm tình riêng của mọi người thì không ai có thể nhận xét đc ! " . Nhưng uổng công cho bác quá hoangtube ah` : vì ngay từ đầu tui đã khẳng định rất rõ rằng : "Hẳn nhiên nếu so với violin thì bài này chơi bằng nhạc cụ gì cũng chẳng thể hay bằng nó nhất là những đoạn đi bội âm". Như vậy bài cô giá này thổi thì sao hay bằng  flutist Andrea Griminelli, và ông Griminelli có cố cách máy thì ổng và cây Flute của ổng cũng sẽ không diễn đạt bài này hay bằng violin được !!!                

Do đó bác đừng hòng cố tình mở rộng và đánh tráo vấn đề ra thêm nữa làm gì ! Chỉ cần hỏi bác là "Trước giờ có thấy ai thổi tiêu bài này hay chưa (các loại tiêu Tây, Nhật, Việt, Tàu....tùy bác xét) ? " Bác chỉ cần trả lời có hay chưa là đủ rồi ! Đợi câu trả lời của bác ? ( em đoán nhé : câu trả lời của bác sẽ là : chưa......nhưng tui không kính nể tụi TQ. chấm hết !!! )

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Hey, bác Lee bình tĩnh lại nào. Bác làm ơn đọc kỹ lại 2 bài đầu tiên mà tui post, rồi hãy bảo rằng tui có đưa cái cảm tính của bản thân (ghét) vào đánh giá không nhé ?

Xét về tựa đề topic, nếu bác chỉ đơn giản viết "Crazdas chơi bằng động tiêu TQ", thì chả có gì đáng bàn. Bác thêm "một lần nữa kính nể người TQ" thì có cái đáng nói đó. Vậy là trước hết bác và mọi ng đều công nhận là kính nể TQ (saotruc, MHM, TKGH,..). Vậy thì mới sinh ra cái ý kiến ngược lại của tôi: không kính nể TQ. Bởi vì ai cũng kinh nể hết, thì còn gì để bàn nữa, thôi qua TQ tôn họ làm thầy đi !

Sau đó tui viết 2 bài để mọi ng hiểu thêm và nhận ra cái khác biệt trên cây tiêu ấy: ngắn, 10 lỗ,...để tui chứng minh rằng cây tiêu này ko hoàn toàn là tiêu TQ . Vấn đề Nam Tiêu - Bắc Tiêu tui sẽ phân tích trong bài "tiêu Viêt Nam" để các bác thấy rõ cái...dã tâm chôm chỉa văn hóa và thôn tính lãnh thổ của TQ: rốt cuộc rồi tiêu nào cũng là tiêu TQ !

Có vài ý kiến bảo rằng clip này chơi TK hay quá, thổi mùi mẫn quá. Tui mới đem một dẫn chứng khác để chứng tỏ tay này thổi còn non lắm (chứ chã lẽ tui đứng ra thổi tranh với hắn, tui đâu phải là dân nhạc viện ?) so với flute, một nhạc cụ gần nhất, chứ đừng nói gì đến Violin. Và tui cố tình kiếm ng thổi...dỡ, Á châu, chứ ko có lấy VD mấy bác cao thủ Tây âu ! để chứng minh : còn xa lắm để tiêu TQ có thể thổi bài này gần bằng Flute chứ chưa nói gì đến Violin. Bởi vì phải có bằng chứng các bác mới tin.

Bác Lee đúng khi tuyên bố trước đến giờ chưa có ai dám đem tiêu ra thổi Czardas, nên clip này là hay nhất. Và tui cũng công nhận là tui chưa nghe một clip nào của Sakuhachi hay tiêu VN chơi bài này. Vì vậy như tui đã nói: tôi phục cái khoản dám làm của TQ. Nhưng làm có hay không là chuyện cần bàn.

Có ai từng nghe giọng Bắc ca Cải Lương chưa nhỉ, và có ai từng nghe Đan Trường hát nhạc Trịnh chưa, và có ai từng nghe Trường Vũ hát bài Câu Hò bên bờ Hiền Lương chưa nhỉ ? Chính vì cái đó mà Ng Nhật họ không có làm như ng Tàu. Họ không cần chứng minh cho TG rằng tiêu của họ cũng chơi đc nhạc Tây. Họ chỉ chứng minh ngược lại: không nhạc cụ Tây nào chơi đc những bài viết cho Sakuhachi. Nhưng ng TQ họlàm, và nếu ai đó muốn nghe lý luận cũa tui về việc tại sao họ làm, thì xin qua topic khác.

Các bác cứ thần tượng ng khác, chả ai nói gì.

Còn đây là cái mà tui "ngụy biện" theo suy nghĩ của Lee: tui cố tình lái mọi ng từ chuyện thần tượng ng khác, đến chuyện nhìn lại và cải tiến tiêu VN. Cái bản sắc thì cố giữ, cái cải tiến thì cố phát huy.

40 năm về trước, cố NS Ng Đình Nghĩa cải tiến sáo 6 lỗ thành 10 lỗ, 25 năm về trước, cố NS Đinh Thìn đã qua Sing thổi bài Czardas bằng sáo VN 10 lỗ. Vậy mà ngày nay, khi các bác mang tiêu VN vào nhạc viện, hỏi có ai có thể chơi bài Czardas hay không, thì câu trả lời là Không. Chính vì ng TQ đã làm, nên chúng ta Phải làm. Đó mới đúng là tinh thần học hỏi, chứ không phải chỉ nghe cái clip rồi tôn sùng ng ta, cố bắt chước thổi theo như vậy, mà ko hiểu ng ta sai chỗ nào, động cơ nào để ng ta làm điều ấy, và học đc gì từ điều ấy,...?

Tui không kính nể người TQ. khẳng định lại lần nữa ! Clip này là cái đầu tiên tui thấy thổi tiêu. Nhưng thổi chưa đạt.

Các bác chế tạo cho tui cây tiêu chuẩn và bắt hơi tốt, tui sẽ thổi bài này cho các bác xem, bằng tiêu Việt, của dân Việt làm và đậm đà chất Việt ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

Hey, bác Lee bình tĩnh lại nào. Bác làm ơn đọc kỹ lại 2 bài đầu tiên mà tui post, rồi hãy bảo rằng tui có đưa cái cảm tính của bản thân (ghét) vào đánh giá không nhé ?

Xét về tựa đề topic, nếu bác chỉ đơn giản viết "Crazdas chơi bằng động tiêu TQ", thì chả có gì đáng bàn. Bác thêm "một lần nữa kính nể người TQ" thì có cái đáng nói đó. Vậy là trước hết bác và mọi ng đều công nhận là kính nể TQ (saotruc, MHM, TKGH,..). Vậy thì mới sinh ra cái ý kiến ngược lại của tôi: không kính nể TQ. Bởi vì ai cũng kinh nể hết, thì còn gì để bàn nữa, thôi qua TQ tôn họ làm thầy đi !

Sau đó tui viết 2 bài để mọi ng hiểu thêm và nhận ra cái khác biệt trên cây tiêu ấy: ngắn, 10 lỗ,...để tui chứng minh rằng cây tiêu này ko hoàn toàn là tiêu TQ . Vấn đề Nam Tiêu - Bắc Tiêu tui sẽ phân tích trong bài "tiêu Viêt Nam" để các bác thấy rõ cái...dã tâm chôm chỉa văn hóa và thôn tính lãnh thổ của TQ: rốt cuộc rồi tiêu nào cũng là tiêu TQ !

Có vài ý kiến bảo rằng clip này chơi TK hay quá, thổi mùi mẫn quá. Tui mới đem một dẫn chứng khác để chứng tỏ tay này thổi còn non lắm (chứ chã lẽ tui đứng ra thổi tranh với hắn, tui đâu phải là dân nhạc viện ?) so với flute, một nhạc cụ gần nhất, chứ đừng nói gì đến Violin. Và tui cố tình kiếm ng thổi...dỡ, Á châu, chứ ko có lấy VD mấy bác cao thủ Tây âu ! để chứng minh : còn xa lắm để tiêu TQ có thể thổi bài này gần bằng Flute chứ chưa nói gì đến Violin. Bởi vì phải có bằng chứng các bác mới tin.

Bác Lee đúng khi tuyên bố trước đến giờ chưa có ai dám đem tiêu ra thổi Czardas, nên clip này là hay nhất. Và tui cũng công nhận là tui chưa nghe một clip nào của Sakuhachi hay tiêu VN chơi bài này. Vì vậy như tui đã nói: tôi phục cái khoản dám làm của TQ. Nhưng làm có hay không là chuyện cần bàn.

Có ai từng nghe giọng Bắc ca Cải Lương chưa nhỉ, và có ai từng nghe Đan Trường hát nhạc Trịnh chưa, và có ai từng nghe Trường Vũ hát bài Câu Hò bên bờ Hiền Lương chưa nhỉ ? Chính vì cái đó mà Ng Nhật họ không có làm như ng Tàu. Họ không cần chứng minh cho TG rằng tiêu của họ cũng chơi đc nhạc Tây. Họ chỉ chứng minh ngược lại: không nhạc cụ Tây nào chơi đc những bài viết cho Sakuhachi. Nhưng ng TQ họlàm, và nếu ai đó muốn nghe lý luận cũa tui về việc tại sao họ làm, thì xin qua topic khác.

Các bác cứ thần tượng ng khác, chả ai nói gì.

Còn đây là cái mà tui "ngụy biện" theo suy nghĩ của Lee: tui cố tình lái mọi ng từ chuyện thần tượng ng khác, đến chuyện nhìn lại và cải tiến tiêu VN. Cái bản sắc thì cố giữ, cái cải tiến thì cố phát huy.

40 năm về trước, cố NS Ng Đình Nghĩa cải tiến sáo 6 lỗ thành 10 lỗ, 25 năm về trước, cố NS Đinh Thìn đã qua Sing thổi bài Czardas bằng sáo VN 10 lỗ. Vậy mà ngày nay, khi các bác mang tiêu VN vào nhạc viện, hỏi có ai có thể chơi bài Czardas hay không, thì câu trả lời là Không. Chính vì ng TQ đã làm, nên chúng ta Phải làm. Đó mới đúng là tinh thần học hỏi, chứ không phải chỉ nghe cái clip rồi tôn sùng ng ta, cố bắt chước thổi theo như vậy, mà ko hiểu ng ta sai chỗ nào, động cơ nào để ng ta làm điều ấy, và học đc gì từ điều ấy,...?

Tui không kính nể người TQ. khẳng định lại lần nữa ! Clip này là cái đầu tiên tui thấy thổi tiêu. Nhưng thổi chưa đạt.

Các bác chế tạo cho tui cây tiêu chuẩn và bắt hơi tốt, tui sẽ thổi bài này cho các bác xem, bằng tiêu Việt, của dân Việt làm và đậm đà chất Việt ! 

Hay, đa phần trong bài viết này tui tâm phục khẩu phục bác, tuy nhiên vẫn còn vài hạt sạn phải lôi ra và có vài vấn đề khác bác phải giải thích rõ không thì sẽ hiểu lầm :

- 40 năm về trước, cố NS Ng Đình Nghĩa cải tiến sáo 6 lỗ thành 10 lỗ, . Hình như tui nhớ không nhầm thì cố NS Nguyễn Đình Nghĩa cải tiến sáo 11 và 16 lỗ mà !???

- Czardas mà thổi đậm đà chất Việt thì sẽ thành thế nào đây trời !???

Ngoài ra cũng đề nghị bác lập topic làm rõ 2 vấn đề sau không thì lòng người e không phục :

- dã tâm chôm chỉa văn hóa và thôn tính lãnh thổ của TQ: rốt cuộc rồi tiêu nào cũng là tiêu TQ !

-  không nhạc cụ Tây nào chơi đc những bài viết cho Sakuhachi. Nhưng ng TQ họlàm, và nếu ai đó muốn nghe lý luận cũa tui về việc tại sao họ làm, thì xin qua topic khác.

Cuối cùng là xin cảm ơn bác hoangtube đã điểm nhãn cho lee tui ! 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
You did say "Một lần nữa lại kính nể người Trung Quốc !", so see the link below to pay more respectful to your superior Chinese people.

[youtube:8-1kUEjwjrg]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
có ai dùng tiếng anh nhắc giùm cái bác ElwoodChan vào diễn đàn Việt thì nói tiếng Việt được không? bác đó đọc tiếng Việt hiểu mà sao lại không dùng tiếng Việt để trả lời mà cứ dùng tiếng Anh vậy? nhập gia mà không tùy tục hic.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
có ai dùng tiếng anh nhắc giùm cái bác ElwoodChan vào diễn đàn Việt thì nói tiếng Việt được không? bác đó đọc tiếng Việt hiểu mà sao lại không dùng tiếng Việt để trả lời mà cứ dùng tiếng Anh vậy? nhập gia mà không tùy tục hic.

theo em thì các mod nên xóa béng cái bài khỉ kia đi. hừ, trông phát ghét. rõ ràng là người đó đọc & hiểu tiếng Việt nhá, không thì sao mà trả lời như thế kia được. thế mà nó lại dùng tiếng anh để khoe hàng, rõ ràng là coi thường mình chứ còn gì nữa. em nghĩ trường hợp này nên xóa thẳng tay không nhân nhượng. cho hắn biết mình là ai và đang ở đâu mà cư xử cho đúng mực.

Page 3 of 3 (41 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net