Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có bạn nào yêu thích cây Đàn Tranh không?

rated by 0 users
This post has 219 Replies | 15 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bác Lê Hồng Sơn là gạo cội của DS mà pro nhạc cụ Trung Quốc lại anti nhạc cụ Việt Nam, cá nhân mình không có bình phẩm gì về điều đó, chỉ cảm thấy hơi buồn buồn.

Mình cũng tự học Đàn Tranh Việt Nam suốt mấy năm, sau đó có hạnh ngộ thỉnh giáo hai sư phụ khá nổi tiếng của nhạc cổ Việt Nam. Một vị đã chỉ cho mình cái hay trong cây đàn Tranh Việt Nam và một vị nhận lời dạy mình.

Đúng là khi tự học gian nan vô cùng, nhưng vị Thầy dạy cho mình không phủ nhận những điều mình đạt được khi tự học, và nhờ đó, minh tiếp thu những ngón đàn của Thầy khá nhanh, tiến bộ cũng khá nhanh.

Còn vị Thầy kia thì phân tích rất kỹ lưỡng cái sự phân biệt của nhạc Việt Nam và Trung quốc, thể hiện trên hai cây đàn Tỳ Bà và Tranh.

Ở nhạc cụ Trung Quốc, do nguồn gốc dân tộc họ là du mục, nên nhạc của họ có chất hoang dã, khi chơi thì ào ào, hùng tráng, tiếng vê dây của họ làm bật lên cái sự liên hồi của những làn gió trên đại mạc, nhạc của họ ít luyến láy nhấn nhả nên dễ học là phải.

Còn nhạc Việt, do dân mình sống bằng nông nghiệp, nhạc phát triển nhờ lúc nông nhàn thư thái, nên chất nhạc thiên về sự sâu sắc, ý nhị, và không hoang dã mà hàn lâm lắm các bạn ạ. Hàn lâm chỗ nào? Ví dụ hết sức đơn giản trên cây Đàn Tranh, các bạn lên dây theo lối Sol-La-Do-Re-Mi và đàn một số bản nghe hay, nhưng một số bản nghe dở, rời rạc manh mún. Khi ấy, là do chưa tìm được cái hay của đàn Tranh khi chơi bản nhạc đó, nó còn ẩn giấu mà phải nghiên cứu mới phát hiện. Lấy ví dụ bài Lòng Mẹ của Y Vân, nếu lên dây Sol-La-Do-Re-Mi sẽ chơi không hay, dường như ngón nhấn ngón rung ở dây Do-Sol là không đúng chỗ, các bạn nghiên cứu và đổi sang cách lên dây Sol-Sib- Do-Re-Fa, hạ bản nhạc Lòng Mẹ xuống một cung rồi chơi thử xem sao. Các bạn sẽ thấy dường như bài Lòng Mẹ viết ra là dành cho đàn Tranh vậy, các ngón rung ngón nhấn lúc này nói lên sự thương yêu vô ngần, âu yếm vuốt ve, nhói lòng khi mẹ nhìn con té ngã, trăn trở khi con ốm đau...

Chỉ một chút xíu vậy thôi.

Nhạc Việt mình không chú trọng ngón vê là vì vậy đó các bạn ạ. Mong rằng tiếp tục có bạn nào phản biện để chúng ta tiếp tục nói về cái hay của nhạc Việt, mà dường như chưa được nhìn thấy ở rất nhiều anh em DamSan mình thì phải.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn PhongVan:

Đầu topic bạn lập ra, bạn nói bạn chỉ mới học đàn Tranh được gần một năm thôi, và bạn đang công tác tại điện lực Hà Nội. (Đừng có chữa lại thông tin nhé, vì tui chụp hình trang web lại rồi)

Bạn học đàn với cô bạn một tuần mấy buổi, mỗi buổi mấy tiếng, và về nhà mỗi ngày bạn tập đàn mấy tiếng đồng hồ?

Tôi thấy nhiều lắm bạn học được tới thời điểm này là chỉ hơn hai năm, (nếu những lời bạn nói đầu topic là thật), thì ngón nghề của bạn đã được bao nhiêu mà bạn chém gió kinh người, hehe.

Trình độ cỡ Thầy Nguyễn Vĩnh Bảo mà nói chuyện còn khiêm tốn nhã nhặn gắp tỉ lần bạn. Bạn nên tự vấn lương tâm của mình lại đi bạn ạ. Tui cũng học đàn Tranh và tui thấy xấu hổ khi có người nào học đàn Tranh mà nổ như bạn đó, thật!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Xin chân thành cảm ơn ý kiến của bác lehoangmai

quả thực nơi đây là nơi bàn luận chia sẻ kinh nghiệm chứ không phải nơi bát nạt gà

mong bác phongvan nói chuyện không nên hù người như vậy

còn vấn đề mua đàn thì

@ hoai thu hiện tại em chưa thể mua dc không biết bao giờ có thể hic

lý do là vì em cũng đã có nhiều sáo thổi bố mẹ kêu nhiều có xin tiền mua đàn cũng gạt đi rồi

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Top 200 Contributor
Female
đại cầm thủ

Các bạn yêu đàn tranh và học đàn tranh thân mến!

Mình đã mơ ước có được 1 cây đàn tranh và 1 cây đàn tam thập lục từ trước khi muốn có 1 cây sáo, nhưng vì vấn đề tài chính nên đành phải kìm nén trong lòng hơn mười năm qua. Bây giờ mình đã tạm biết về sáo, mình đang "nuôi lợn đất" để sang năm mới mua được 1 cây đàn tranh. Cũng ước mong có ai đó bán lại 1 cây đàn cũ với giá phải chăng lắm lắm, hì, nên định vào topic này hỏi han. Nhưng sao cứ buồn buồn thế nào ý. Vài hôm trước bên sáo trúc mình cũng có tranh cãi với vài bạn nhưng bây giờ có thể nói là thân nhau rùi. Mình nghĩ anh chị em, cha con còn có khi to tiếng, mọi người cố gắng nghĩ  thoáng một chút ắt sẽ hết hiểu lầm. Còn về việc có tự học các nhạc cụ được hay không mình có một số ý kiến được ko?

Mình đã tự học sáo hơn 5 năm. Phải gọi là tự học hoàn toàn vì mình không được bất cứ ai chỉ dạy, không có tài liệu, không được xem bất cứ clip nào...Vì thế mà trước khi gặp anh Minh(tháng 3 năm 2011) mình còn chưa biết tới quãng 2, quãng 3 và các note thăng, giáng. Vì vậy, suốt 5 năm đó mình không thổi được bài nào, chỉ thổi được 1 số đoạn nhạc gồm các âm quãng 1

Nhưng nhờ tự học mà mình biết cảm âm, có khả năng tiến bộ rất nhanh khi được chỉ dạy và có thể được bạn bè nói là "Lam Ninh biết thổi sáo"

Còn bên bộ dây, tớ đã tự học guitar 4 tháng, có tài liệu, đôi khi được chỉ dạy chút ít nhưng không gảy nổi 1 bản nhạc đơn giản. Nhưng mẹ tớ lại có khả năng đó, mẹ đã tự học guitar trong sự giấu diếm(ông bà ngoại cấm, híc) vậy mà chơi khá hay.

Tớ nghĩ, việc tự học là hoàn toàn có thể, vì những người đầu tiên sáng tạo ra các loại nhạc cụ và các kỹ thuật của chúng cũng đâu có ai dạy họ? Vấn đề là khả năng và cách học của mỗi người, niềm đam mê và sự sáng tạo đóng góp phần nhiều nữa. Mình lười nhác, tự ti (không dám tập trước mặt người khác) nên mới kém cỏi như thế, còn như anh Mão Mèo, a Minh  ban đầu tự học đã biết hầu hết các kỹ thuật cơ bản rùi.

Tuy nhiên, vấn đề ở chỗ, nếu có thầy dạy ngay từ đầu bạn sẽ học nhanh và chuẩn kỹ thuật hơn gấp vài lần tự học. Nói chung, nếu có thầy dạy thì tốt, không có cũng chẳng nản lòng, vì nghệ thuật là đam mê, mà đam mê không liên quan tới sự khác biệt hay còn gọi là đẳng cấp, miễn là bạn cảm thấy nó mang lại niềm vui, chứ không phải sự thành công này nọ.

Sang năm mới 2012 bằng mọi giá tớ sẽ mua 1 cây tranh, khi đó sẽ tìm mọi người giúp đỡ, nhưng chủ yếu vẫn là ở nhà tự học nhỉ? Hì

Chủ nhật này mọi người đi offline với anh em sáo trúc bên Hà Đông nhé! Rất mong mỏi được tận mắt nhìn thấy cây tranh...

Thân tại giang hồ tâm bất giao kỷ

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn Lam Ninh mến!

Cứ nuôi ước mơ đó và mặc kệ mấy thằng chém gió không biết ngượng mồm.

Tui cùng từng nuôi ước mơ mua đàn Tranh như bạn và giờ tui có hai cây luôn. Đừng nản chí bạn nhé, Trời không phụ người có lòng đâu.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

nái nhá em thấy bửa nay anh em đam san .hơi mất đoàn kết rồi đấy.các anh chém nhau chỉ vì mấy kiều nữ.thật là mất thể diện quá

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

chị  lamninh sắp tạo ra mưa jo trên dd ruiStick out tongue

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn Haidakmil phát biểu gì nên cân nhắc kỹ.

Thân mến!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Lam Ninh:

Mình đã mơ ước có được 1 cây đàn tranh và 1 cây đàn tam thập lục từ trước khi muốn có 1 cây sáo, nhưng vì vấn đề tài chính nên đành phải kìm nén trong lòng hơn mười năm qua. Bây giờ mình đã tạm biết về sáo, mình đang "nuôi lợn đất" để sang năm mới mua được 1 cây đàn tranh. Cũng ước mong có ai đó bán lại 1 cây đàn cũ với giá phải chăng lắm lắm, hì, nên định vào topic này hỏi han. Nhưng sao cứ buồn buồn thế nào ý. Vài hôm trước bên sáo trúc mình cũng có tranh cãi với vài bạn nhưng bây giờ có thể nói là thân nhau rùi. Mình nghĩ anh chị em, cha con còn có khi to tiếng, mọi người cố gắng nghĩ  thoáng một chút ắt sẽ hết hiểu lầm. Còn về việc có tự học các nhạc cụ được hay không mình có một số ý kiến được ko?

Mình đã tự học sáo hơn 5 năm. Phải gọi là tự học hoàn toàn vì mình không được bất cứ ai chỉ dạy, không có tài liệu, không được xem bất cứ clip nào...Vì thế mà trước khi gặp anh Minh(tháng 3 năm 2011) mình còn chưa biết tới quãng 2, quãng 3 và các note thăng, giáng. Vì vậy, suốt 5 năm đó mình không thổi được bài nào, chỉ thổi được 1 số đoạn nhạc gồm các âm quãng 1

Nhưng nhờ tự học mà mình biết cảm âm, có khả năng tiến bộ rất nhanh khi được chỉ dạy và có thể được bạn bè nói là "Lam Ninh biết thổi sáo"

Còn bên bộ dây, tớ đã tự học guitar 4 tháng, có tài liệu, đôi khi được chỉ dạy chút ít nhưng không gảy nổi 1 bản nhạc đơn giản. Nhưng mẹ tớ lại có khả năng đó, mẹ đã tự học guitar trong sự giấu diếm(ông bà ngoại cấm, híc) vậy mà chơi khá hay.

Tớ nghĩ, việc tự học là hoàn toàn có thể, vì những người đầu tiên sáng tạo ra các loại nhạc cụ và các kỹ thuật của chúng cũng đâu có ai dạy họ? Vấn đề là khả năng và cách học của mỗi người, niềm đam mê và sự sáng tạo đóng góp phần nhiều nữa. Mình lười nhác, tự ti (không dám tập trước mặt người khác) nên mới kém cỏi như thế, còn như anh Mão Mèo, a Minh  ban đầu tự học đã biết hầu hết các kỹ thuật cơ bản rùi.

Tuy nhiên, vấn đề ở chỗ, nếu có thầy dạy ngay từ đầu bạn sẽ học nhanh và chuẩn kỹ thuật hơn gấp vài lần tự học. Nói chung, nếu có thầy dạy thì tốt, không có cũng chẳng nản lòng, vì nghệ thuật là đam mê, mà đam mê không liên quan tới sự khác biệt hay còn gọi là đẳng cấp, miễn là bạn cảm thấy nó mang lại niềm vui, chứ không phải sự thành công này nọ.

Sang năm mới 2012 bằng mọi giá tớ sẽ mua 1 cây tranh, khi đó sẽ tìm mọi người giúp đỡ, nhưng chủ yếu vẫn là ở nhà tự học nhỉ? Hì

Chủ nhật này mọi người đi offline với anh em sáo trúc bên Hà Đông nhé! Rất mong mỏi được tận mắt nhìn thấy cây tranh...

Giống tui thế,sang năm tui cũng mua đàn tranh học nè:D, ấp ủ từ lâu rồi, chắc tự tập với hỏi một vài nữ cao thủ thôi, nhg nghe bà con đồn là không có thầy chỉ thì cũng khó, lâu thành nghệ lắm.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Lam Ninh:

Hừm...bộ dây thì mình chỉ học guitar thôi, vì nhà mình có sẵn 1 cây do 1 người anh cho. Riêng đàn tranh thì mình chắc ko học vì ko có phong trào, ko thày, ko bạn, trên internet cũng rất ít clip dạy đàn tranh....thoai....trung thành vs guitar đệm hát tán gái.....đã học đc 2 tháng,biết một số hợp âm, đệm đc vài bài, biết đánh cơ bản Romance......

Còn đàn tranh mình kết bài "Trường tương tư"....nghe phê đần.....

Học nhạc cụ dân tộc ngoài sáo cái gì cũng khó, đàn tranh thì ko thầy,bầu ko đàn,nhị cò thì mới tập như tiếng chim lợn kêu...nản vãi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Không có nhạc cụ nào dễ học cả, dù có thầy hay tự học.

Cái chính là ở chỗ chịu khó, siêng năng, lòng đam mê. Cho dù bạn học ghi-ta có vẻ dễ hơn nhưng bạn chỉ đạt trình độ lè tè dưới đất vì ham dễ, biết chừng nào mới đánh được như thế này:

Thật sự mà nói, con đường đi tới sự thành công không hề có dấu chân của kẻ lười biếng. Sư phụ ghi-ta Lê Vinh Quang đàn tới trình độ quỷ khốc thần sầu như vậy nhưng mỗi ngày vẫn luyện tập vài tiếng đồng hồ, hôm nào ít hơn thì ông khó chịu lắm.

Chỉ xin kết luận mấy ý thế này rồi không vô topic của ông PhongVan này nữa:

- Không phải nhạc Việt dở, mà do chúng ta dở nên chưa chơi được

- Đàn Tranh không phải không thể tự học, mà chỉ là hơi khó hơn, cũng chính vì thế mà chúng ta tới với DamSan để chia sẻ niềm đam mê, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau

- Chúc các bạn tự học kiên trì với quyết định của mình, nhất định sẽ thành công nếu các bạn không nản chí!

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

PaddySun là 1 trong những thần đồng guitar, bì làm sao đc, ý mình chỉ nói là guitar dễ học và quen thuộc phổ biến hơn so vs các nhạc cụ bộ dây khác thôi,còn mỗi nhạc cụ đều có cái hay vái hấp dẫn và cái hồn riêng....

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Bạn Haidakmil phát biểu gì nên cân nhắc kỹ.

Thân mến!

vâng cảm on chị đã nhắc nhở em.có chi sai sót mong chị rộng lượng bỏ quá cho
    thân
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

lehoanghai:

Không có nhạc cụ nào dễ học cả, dù có thầy hay tự học.

Cái chính là ở chỗ chịu khó, siêng năng, lòng đam mê. Cho dù bạn học ghi-ta có vẻ dễ hơn nhưng bạn chỉ đạt trình độ lè tè dưới đất vì ham dễ, biết chừng nào mới đánh được như thế này:

Thật sự mà nói, con đường đi tới sự thành công không hề có dấu chân của kẻ lười biếng. Sư phụ ghi-ta Lê Vinh Quang đàn tới trình độ quỷ khốc thần sầu như vậy nhưng mỗi ngày vẫn luyện tập vài tiếng đồng hồ, hôm nào ít hơn thì ông khó chịu lắm.

Chỉ xin kết luận mấy ý thế này rồi không vô topic của ông PhongVan này nữa:

- Không phải nhạc Việt dở, mà do chúng ta dở nên chưa chơi được

- Đàn Tranh không phải không thể tự học, mà chỉ là hơi khó hơn, cũng chính vì thế mà chúng ta tới với DamSan để chia sẻ niềm đam mê, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau

- Chúc các bạn tự học kiên trì với quyết định của mình, nhất định sẽ thành công nếu các bạn không nản chí!

Cậu ăn nói cẩn thận chút, đừng có mà đánh giá người khác như thế, học cái gì, theo đuổi cái gì, hay đơn giản chơi nhạc cụ gì là việc của mỗi người, tôi có học guitar cũng chỉ là để có thêm 1 chút vào vốn nhạc cụ của mình nên hoàn toàn ko phải ham dể, tôi ko theo chuyên nghiệp nên đừng có mà đánh giá như vậy, đơn giản chỉ là tập để biết,chứ ko phải cố gắng thành 1 thần đồng như cái clip trên, còn sáo trúc vẫn là đam mê của tôi....Vậy thôi

Mình chỉ nói vậy mà cũng bới móc ra rồi lê mặt dạy đời....chán

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn Lonely-Monkey mến!

Nếu tui có ý xách mé bạn thì tui sẽ đàng hoàng để tên của bạn ở đầu comment chứ không nói phông lông đâu, cho nên bạn cứ yên chí là comment của tui không ám chỉ bạn, đừng tự kỷ ám thị như thế bạn thân mến ơi. 

Chính vì chỗ bạn nghĩ răng tui đang nói bạn nên lời lẽ bạn dành cho tôi hơi khó chịu, chắc bạn cũng còn trẻ tuổi nhỉ, nên hơi bốc đồng. Tui không dám dạy đời ai cả, vì chính tui làm người cũng không nên thân mà dạy ai? 

Tui vô định mở topic chia sẻ kinh nghiệm đàn Tranh, vì không muốn mang tiếng chiếm topic của người khác, nhưng vô tình lại đọc thấy comment của bạn nên phải nuốt lời mà nhảy vô topic này phân trần đôi lời. 

Nào tui có nói bạn học ghi-ta là lười biếng đâu, vì chính bản thân tui cũng gắn bó với cây ghi ta cả chục năm nay rồi, tới nỗi cây ghi-ta của tui có thời gian tôi đi vắng bỏ ở nhà đã bị mọt ăn hỏng mặt sau thùng đàn, cũng may là vẫn còn chơi được.

Chuyện chúng ta chê nhạc Việt dở thì đã nói nhiều ở trên rồi, nhạc Việt không phải dở mà do chúng ta chưa thấy cái hay của nó, chúng ta học nghệ chưa thông nên chỉ mới đánh được cái xác của bài nhạc mà chưa thấy cái hồn của nó, vận dụng các kỹ thuật không hợp lý nên chưa bật ra được cái hay của bài nhạc, như vậy thì không phải chúng ta dở thì là gì hả bạn?

Chỉ khi dám thừa nhận mình dở để chuyên tâm học tập thì mới mau tiến bộ chứ bạn thân, còn nếu bạn cảm thấy tự ái khi đọc những comment chung chung của tui như vậy (vì bạn thấy bạn không dở)  thì bạn cứ ignore chúng đi, hehe.

Chúc người bạn trẻ trở thành cao thủ đàn ghi-ta và sao trúc nhé!

Thân mến!

Page 13 of 15 (220 items) « First ... < Previous 11 12 13 14 15 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net