Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Cao độ các nốt không giống nhau khi thổi bài và test?

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ductrung Posted: 07-12-2009 21:34
rõ ràng em vừa làm vừa test thì chuẩn nhưng khi thổi thành bài thì lại mất note do2 các bác giúp em với 
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Không biết bạn test sáo bằng máy hay bằng tai. Nếu bằng máy thì khi test, bạn phải thổi một luợt tất cả các note để test. Chứ bạn mỗi note bạn thổi mỗi lần, khi đó thế môi của bạn thay đổi thì không đúng nữa. Và chú ý, kim chỉ cao độ phải cùng 1 vị trí. ví dụ note đô của bạn bị thấp 1 tí, note rê lại bị cao một tí, dẫn đến 2 note cách nhau có thể thành 1,5 cung thì bị sai 0.5 cung rồi.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chú ý khi test sáo thì phải khách quan, nghĩa là sao, nghĩ đơn giản vầy nè: bạn quay mặt đi chỗ khác và thổi nốt đó theo hơi của mình, nhờ 1 người khác xem dùm coi cao độ là bao nhiêu, 1 số trường hợp khi test sáo bạn chưa quen có thể tự phản xạ chỉnh hơi để cho gần tới cao độ mong muốn, khi thổi bình thường lại thì sai là phải rồi.
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
vậy em xin mấy bác chỉ giùm cho một vài kinh nghiệm làm sáo như lúc đầu sau khi khoét lỗ thổi thì nên chọn nốt nào để tiếp theo khoét lỗ định âm gốc,đường kính sáo cần như thế nào hay chọn cái nào cũng đc, ngoài ra em còn nghe nói có lỗ để tạo tiếng chim hót em vẫn chưa hiểu lắm nhờ các bác giúp giùm em xin thank
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
đâu đó trên diễn đàn này đã post rất nhiều bài viết về làm sáo, bạn tìm tòi  tham khảo thêm nhé. đối với công việc này, bạn phải nhớ 1 điều : mỗi đoạn trúc là một thực thể đặc biệt và duy nhất, ko có công thức nào là hoàn toàn chính xác cho tất cả các cây sáo, tính toán là cần thiết nhưng đôi khi còn nhờ vào may mắn nữa bạn ạh, đôi khi một lỗi lầm trong công thức của bạn sẽ làm nên 1 điều kì diệu mà ko một cây sáo nào khác có thể bắt chước được...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net