Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tương quan giữa tiêu và sáo

rated by 0 users
This post has 46 Replies | 3 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ôi hay quá! Cháu mê tiêu mất rồiParty!!! Nhưng mà nghe các bác nói phải bỏ hũ đến 1 năm may ra mới đủ tiền mua tiêu thì quả là hơi ớn thậtTongue Tied

Chẳng lẽ không có loại tiêu nào quần chúng hơn hay sao ạ? Mệnh giá... 3000 VND chẳng ...Big Smile

Sr các bác, gác chuyện tiền nong lại thì các bác có thể làm ơn chỉ cho cháu vài thông tin hiếm hoi về sáo dọc đc ko ạ? Sáo dọc có mang tính nghệ thuật ntn? Và tứ sáo dọc chuyển sang tiêu có dễ không các bác?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Từ sáo dọc chẳng thấy có liên quan gì đến tiêu cả, có chuyển sang sáo ngang thì còn có thấy giồn nhau về ngón, dù sao cũng có chút thuận lợi về hơi, nó cũng chơi được các bài giống như sáo ngang, nhưng các bài chuyên soạncho sáo thì ko đc vì nhiều note quá cao ko chạy tới, bạn mới tập thì tập cái đó cũng không sao, tuy nhiên tập luyện nhiều cho hay hay và thổi đc nhiều bài một chút, để khi nào thổi cho tụi bạn nghe thì tụi nó không chê đc là " chỉ thủi đc cái này mà ko thổi đc sáo ngang ah" => phủ đầu ngay "mày nói nó dễ thế đố mày thổi đc đấy", haha, hàng khủng.

Tiêu giá bình dân mính thấy có 30k/ chiếc, bạn hỏi thì mình trả lời thế thôi, chứ ko có bảo là khuyến khích mua đâu nhá.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Vậy là em thổi thêm dc Chú bộ đội chúng cháu yêu chú lắm với cả Endless love bằng sáo dọc rồi anh ạ, Ha ha, hàng khủng.Big Smile

Còn về lâu về dài thì em cũng muốn là thổi đc 1 thứ gì đó cho đàng hoàng 1 tí anh ạ, chứ thổi cái cây bị kêu là đồ chơi trẻ con thế này mãi í à?Sad

Cây gì anh nhỉ?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sáo dọc àh, hi hi ai biểu nó là đồ chơi trẻ con, đó là nhạc khí của trẻ con chứ, khối em từ sáo dọc lên sáo ngang đó! Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
sáo dọc thổi hơi nó yếu mà kêu bí rì rì à! chơi Endless love bằng tiêu mới hay chứ. Với lại em chưa hiểu: cái đầu của sáo dọc (cũng như một số loại kèn khác) nó bẹt zí thì làm sao có thể đánh lưỡi được chứ?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Trước đây tôi cũng xem thường sáo dọc lắm, và cho rằng ai không biết mới bị  nhầm mà mua nó. Vì thực tế, những cây sáo dọc bán nhan nhản ngoài thị trường thực là quá tệ, chỉ đáng cho trẻ con thổi chơi thôi. Nốt thì chỉ thể hiện được có 8-10 nốt, âm thì dở ẹc.

Nhưng từ khi thổi thử cây sáo dọc, tone sol thấp chỗ của thầy Trần thanh Trung, tôi thay đã đổi suy nghĩ đó. Ngoài việc thổi dễ kêu vốn là ưu điểm chung của sáo dọc, cây này  thổi lên nghe rất êm ái,  tiếng trong veo, rung hơi thoải mái, nhẹ nhàng,... thể hiện tình cảm và cung bậc rất dễ. Thật đ1ng nể. Cây này làm rất sắc sảo và chuẩn mực.  Nên bây giờ tôi không dám coi thường sáo dọc nữa. Và dự định sẽ làm vài cây theo mẫu đó.

Quả là cái mình chưa biết thì mênh mông!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
doandunamtang:

sáo dọc khó nhất là làm sao để chỉnh cho luồng hơi ổn định, đổi hơi êm...còn những kỹ thuật mà sáo ngang làm được sáo dọc cũng làm được tuốt!

Theo mình thì khi thổi sáo dọc phải ngậm cái đầu vào nên đánh lưỡi kép gặp khó khăn rất nhiều, lại thêm phải chỉnh lại cách đặt lưỡi, nên biết đâu thổi nhiều ảnh hưởng đến khi thổi sáo ngang, ngoài ra đánh lưỡi không cẩn thận sẽ phát sinh ra một "dòng suối" không mong mún, hehe.

Thế kĩ thuật lăn úp ống sáo để thay đổi tần số âm phát ra thì thổi thế nào, chưa kể rung sáo nữa, nó hạn chế kỹ thuật hơn so với sáo ngang mà, chứ ở nước ngoài thì cũng có nghệ sĩ nổi tiếng với loại này ấy chứ.

@ bác NguyenTan: bác ơi cây record kia liệu cái đầu thổi có phải nó làm rất nhỏ không ạ, cháu nghĩ như thế thì mới không tốn hơi vì cháu cũng có thử qua loại này rồi, với bác ơi cây này giá nó ngất ngưởng thế nào ạ??

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tin Whistle(sáo dọc) là nhạc cụ đơn giản dể chơi được sử dụng rất nhiều trên thế giới. Các bác lên youtube hoặc google search tìm nghe thử âm sắc độc đáo của nó nhé.Recorder là một loại khác nữa nhưng nguyên lý tạo âm cũng rất giống với Tin whistle chỉ khác nhau thế bấm và cấu tạo lòng trong thôi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ChangkiFung:
doandunamtang:

sáo dọc khó nhất là làm sao để chỉnh cho luồng hơi ổn định, đổi hơi êm...còn những kỹ thuật mà sáo ngang làm được sáo dọc cũng làm được tuốt!

Theo mình thì khi thổi sáo dọc phải ngậm cái đầu vào nên đánh lưỡi kép gặp khó khăn rất nhiều, lại thêm phải chỉnh lại cách đặt lưỡi, nên biết đâu thổi nhiều ảnh hưởng đến khi thổi sáo ngang, ngoài ra đánh lưỡi không cẩn thận sẽ phát sinh ra một "dòng suối" không mong mún, hehe.

Chắc là bác thổi loại sáo dọc có đầu thổi nó to quá hay sao ấy, chứ em thổi cây recorder đầu bẹt bẹt thì nó oánh teka rất dễ và vang lừng luôn

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Dạ đúng ạ, em thổi loại sáo dọc bằng trúc làm đầu thổi rất to nên mặc dù đã ngậm rất hờ rồi nhưng đánh lưỡi bình thường cũng rất khó và ngượng do phải rụt lưỡi vào trong nhiều, đánh lưỡi kép càng khó, hơn nữa lại tốn hơi và thế nên đôi khi mấy note cuối bị yếu hơi, tiếng không đều, rung không hết, thế nên em đang muốn hỏi bác Tân liệu có phải loại sao dọc của thầy làm đầu thổi rất  nhỏ không thỉ mới thổi nhẹ mà ít tốn hơi? CÒn sáo dọc của thầy SƠn nhìn thầy thổi trên youtube mà chưa được thử qua. Mà giá một cây Recorder của ngoại là bao nhiêu thế các bác nhỉ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Đúng như MHM nói, cây sáo dọc khác với recoder về hình thức bên ngoài.

Giá cũng khác. Tôi đâu có nói cây sáo dọc giá " ngất ngưỡng thế nào". Ở chỗ thầy Trung giá một cây sáo dọc là 150 ngàn.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Recorder, tin whistle loại bèo thì 5, 6 $, loại xịn bằng gỗ thì vài trăm --> vài k $ :D, được cái dù vài $ nhưng note vẫn đảm bảo chuẩn.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Topic kêu là tương quan sáo và tiêu mà chả thấy so sánh cách mở note của 2 loại này j cả, người mới vào chả  biết j mà chẳng ai nói. 2 loại đấy mở note nó có giống nhau ko ta? chắc là ko. >"<!!

Tình Sầu muôn thủa, Rượu một lô
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
botottot2:

Topic kêu là tương quan sáo và tiêu mà chả thấy so sánh cách mở note của 2 loại này j cả, người mới vào chả  biết j mà chẳng ai nói. 2 loại đấy mở note nó có giống nhau ko ta? chắc là ko. >"<!!

Chào bạn, mọi ng không quan tâm vấn đề khác nhau giữa cách "mở note" là bởi vì nó ko khác nhau là bao nhiêu. Bởi vì trên cơ bản, tiêu và sáo đều có 6 lỗ, nên tương quan giữa các note và cách đóng mở lỗ gần như giống nhau.

Điểm khác nhau là tiêu có 1-2 lỗ phía sau cho ngón cái, cho nên các ngón kia cũng thay đổi vị trí. vd tiêu 4-2 thì lỗ số 6 dành cho ngón áp út, lỗ 5 dành cho ngón trỏ - còn ngón giữa chỉ để giữ ổn định cây tiêu.

Khi lên các note cao, cấp độ thứ 3, thì cách bỏ ngón của tiêu 6 lỗ cũng khác nhau chút ít, tuỳ theo cây tiêu để có âm chuẩn hơn. Còn tiêu 10 lỗ hay 8 lỗ thì dĩ nhiên ko thể so sánh với sáo 6 lỗ.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 3 of 4 (47 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net