Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tương quan giữa tiêu và sáo

rated by 0 users
This post has 46 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

trước đây mình cũng nghĩ tiêu thổi tốn hơi hơn sáo, vì chỉ có 1 cây tiêu D mà nó tốn hơi phát khiếp !

Sau này mới biết là do cách đặt miệng và thổi sai, lẫn vì tiêu....dõm ! Nói về tập "tuần hoàn hoán khí" thì có nhiều ng nói thổi bằng tiêu rất dễ, vì vậy bạn nên hiểu tiêu thổi nhẹ đến mức nào ?

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em đề nghị anh hoangtube chia sẻ kinh nghiệm gấp Big Smile
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nhất trí với bác luônBig Smile, em thấy thổi lên cách nốt cao của tiêu thì lượng hơi nhẹ hơn sáo, việc thổi tiêu cả 1 bài tốn hơi theo em chủ yếu là do giai điệu trầm buôn thường ngân dài triền miên kết hợp rung hơi,đồng thời tiết tấu như vây thương có ít thời gian cho việc lấy hơi, những đoạn thế này trong diễn tấu sáo trúc có lẽ không nhiều như tiêu.

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Chapi:
Em đề nghị anh hoangtube chia sẻ kinh nghiệm gấp Big Smile

Kinh nghiệm giề...

Cây tiêu chất lượng khá là cây:

1. Thổi nhẹ vẫn kêu, thu toã dc làm hơi

2. Thổi mạnh không ré, hay lên bát độ.

3. Thổi ra âm sắc của tiêu.

HTB tui cứ thổi tiêu cho tốn hơi hết mức, lúc thu nhỏ tiếng mà không nghe giống sáo, khi tăng lực mà nghe trầm hùng như cồng chiêng.... vậy mà khi thổi lại cây sáo vẫn bị yếu hơi ! akak

Cần lưu ý cái bụng khi thổi tiêu, cần hơn thổi sáo rất nhiều.

Chưa giữ đc hơi bụng, chưa rung hơi bụng đc thì tập tiêu sẽ thấy mất hơi rất nhiều.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cây tiêu của em tiêu rồi mấy bác ơi. Cái hơi bụng là cái quái gì mà em theo lời chú thòng cứ nén hơi trong bụng rồi thủi ra mà cứ hụt là sao. Còn rung là cái quái gì nữa. Em mù tịt. Nói gì thì nói chứ thủi tiêu ra dáng nam nhi hơn là sao ý nhỉ. Ngoài mí bài trầm buồn thì tiêu vần thủi đc mấy bài cao như sáo chứ bộ. Nhưng tốn hơi cực.

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube:

trước đây mình cũng nghĩ tiêu thổi tốn hơi hơn sáo, vì chỉ có 1 cây tiêu D mà nó tốn hơi phát khiếp !

Sau này mới biết là do cách đặt miệng và thổi sai, lẫn vì tiêu....dõm ! Nói về tập "tuần hoàn hoán khí" thì có nhiều ng nói thổi bằng tiêu rất dễ, vì vậy bạn nên hiểu tiêu thổi nhẹ đến mức nào ?

tiêu xịn thì đồng ý thổi đỡ tốn hơi, nhưng vẫn tốn hơn sáo bác ơi, tính về khoảng chết thì tiêu phải tốn hơn sáo rồi, nếu bác ko lấp đầy cột khí thì làm sao phát ra tiếng đc nhỉ, tui cũng ko đồng ý rằng tuần hoàn hoán khí của tiêu dễ hơn sáo đâu, cột khí dài, hơi phải dài, mà cái miệng của mình chỉ có giới hạn thui, tui trước giờ chỉ có 1 cây tiêu là chuyền hơi đc thui, mà cũng lúc đc lúc mất à bác ơi...

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cháu xin lỗi các cô các chú các bác,  cháu mới đăng kí chiều nay thôi ạ... Big Smile

Cháu đọc 1 lượt thấy có ...2 loại rưỡi thì, cháu ko hiểu sáo dọc trông ntn và khác Tiêu ở đâu ạ? Hôm qua cháu mới mua 1 cây mà cháu chưa dám chắc gọi nó là gì..., cái cây mà 1 đầu tẹt lại như cái còi í, bọn cháu vẫn gọi là tiêu ... Sáng cháu thổi được bài Bà ngồi bà rung đùi với cả Te tò te đây là ban kèn hơi rồiStick out tongueStick out tongue bây giờ đc thêm Happybirth day và Cùng nhau đi đầu quân.. , với cả quảng cáo quảng cáo Gain IQ nữa...Big Smile .

Dạ, 1 lần nữa vô cùng xin lỗi mọi người ạ, bây giờ cháu mới bắt đầu.. Cháu biết cháu và cái tiêu của cháu còn gà, mong các bác chỉ giáo cho cháu nhiều nhiều với!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Power Ranger:

Cháu xin lỗi các cô các chú các bác,  cháu mới đăng kí chiều nay thôi ạ... Big Smile

Cháu đọc 1 lượt thấy có ...2 loại rưỡi thì, cháu ko hiểu sáo dọc trông ntn và khác Tiêu ở đâu ạ? Hôm qua cháu mới mua 1 cây mà cháu chưa dám chắc gọi nó là gì..., cái cây mà 1 đầu tẹt lại như cái còi í, bọn cháu vẫn gọi là tiêu ... Sáng cháu thổi được bài Bà ngồi bà rung đùi với cả Te tò te đây là ban kèn hơi rồiStick out tongueStick out tongue bây giờ đc thêm Happybirth day và Cùng nhau đi đầu quân.. , với cả quảng cáo quảng cáo Gain IQ nữa...Big Smile .

Dạ, 1 lần nữa vô cùng xin lỗi mọi người ạ, bây giờ cháu mới bắt đầu.. Cháu biết cháu và cái tiêu của cháu còn gà, mong các bác chỉ giáo cho cháu nhiều nhiều với!

Động tiêu 01

Đây là động tiêu này, còn cây của bạn là sáo dọc chứ ko phải động tiêu

Rõ hơn nhé.

Tiêu!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Dạ cháu cám ơn bác lắm ạ! Vậy ra cái cháu đang thổi là sáo sao ạ?

Í cháu nhắc đến chiếc ống tre dài cỡ 35 - 40 cm mệnh giá 3000 đồng có bán rộng rãi tại các tiệm đồ chơi và các gánh hàng rong trên toàn quốc cơ, không phải cây sáo dọc = kim loại có nút bấm hẳn hoi vẫn thấy trên TV đâu ạ... Cháu thấy hệ thống note của nó đem so với tiêu thì khá là giống... , chỉ riêng cái note cuối cùng phải bịt bằng ngón út trái thì hơi tậm tịt..,( có lẽ là do mệnh giá 3000 đ nên nó thế ạ)Big Smile

Theo như bác nói thì cây Tiêu khá hiếm gặp trong các tiệm đồ chơi trên toàn quốc nhỉ bác nhỉ! Còn sáo dọc thì lại... hiếm gặp trong forum mình.!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Tôi nhớ tôi vào damsan là khoảng ngày này năm ngoái, Chỉ biết có cây sáo và cây sáo dọc bán ngoài chợ mà tôi cũng gọi là tiêu. Nghe mọi người giới thiệu tôi có xuống tiệm của thầyTrần Thanh Trung để mua sáo. Thấy mấy cây tiêu to đùng mà ko biết đó là cây gì, Lại có cái hệ thống lỗ thấy nó ko giống sáo nên mới thấy kỳ kỳ chẳng hiểu nó là cái chi, Rồi ko dám hỏi vì sợ người ta nói mình dốt Stick out tongue ,Sau đó mới biết là cây động tiêu. Rồi ra tiệm Tất Thắng thấy có hai cây tiêu tàu, Thấy nó còn lạ nữa, Thổi hoài mà ko có kêu, Lão lee thì nói cây đó kỳ quá, bị lỗi rồi, hệ thống lỗ gì mà có 8 lỗ, ko biết bấm ra sao. Nhưng thôi kệ, mua đại về tập thổi xem sao. Đem thổi từ sáng đến tối, Cố thổi sao cho nó kêu. May là thổi trong vòng 2 ngày là cũng đã quen chút ít và hiểu được cái thế bấm của nó. Thế là từ đó trở đi cho tới bây giờ đã thổi được tiêu, Mà cũng chỉ có biết thổi tiêu tàu 8 lỗ thôi, Còn các tiêu khác thì pó tay, vì đã thành quen rồi, ko chơi tiêu khác được.

Bạn hãy vào đây mà xem các loại tiêu từ tiêu Việt tới tiêu tàu 

http://damsan.net/forums/thread/23470.aspx
NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cháu đã bấm vào đó rồi ạ! Cháu dốt thật, ko dám giấuBig SmileBác làm ơn cắt nghĩa giúp cháu 2 chữ "Động Tiêu" được không ạ?

Hình như sáo dọc có hệ thống note na ná tiêu phải không bác? Vậy thì chơi sáo dọc chuyển sang chơi tiêu có lẽ dễ hơn chuyển sang sáo chăng... 

Mà có bác nào làm ơn giải thích hộ cháu tại sao sáo dọc ngoài chợ thì nhiều mà ở đây lại hiếm thế ạ?

A, nhân tiện cháu tháy là cái link Bích Hải Triều Sinh Khúc nó ko phải là Bích Hải triều Sinh xịn hay sao ấy..., bấm vào toàn cái gì kinh dị lắm cơ!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Bạn bảo tôi giải thích từ Động Tiêu thì tôi cũng chịu. Sáo dọc thì ngoài chợ bán đầy mà trong này hiếm thì bạn cũng nên hiểu là nó chỉ để cho trẻ con nó thổi tò te cho vui thôi. Người thích chơi Tiêu thì có bao giờ chơi cái sáo dọc đó, Thiên hạ cười chết Còn bạn nói thế thì chắc bạn chưa nghe Tiêu bao giờ.

vào đây tham khảo và nghe tiếng tiêu 

http://www.youtube.com/watch?v=9g-nvjdDgoA

Còn cái bài Bích Hải Triều Sinh khúc đó là trong phim Cửu âm chân kinh thôi. 

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bích Hải Triều Sinh là trong film Anh Hùng Xạ Điêu chứ ạ? Big Smile Cháu đúng là mới chỉ nghe tiêu ở trong Film đó thôi thật!

Vậy ra sáo dọc là đồ chơi trẻ con 100% chứ ko đc coi là 1 loại nhạc cụ trong Đam San sao ạ? Cháu tưởng đâu phải thế... Về cấu tạo và cách sd có vẻ na ná Tiêu mà bác, vậy hẳn nó cuxung phải có kĩ thuật riêng... mà thôi cháu trẻ con chơi sáo dọc ko dám lạm bàn, nhưng thực tế là cháu thấy ngoài đường Tiêu đúng là hiếm gặp chứ ko như sáo, có lẽ vì xuất xứ có ả hưởng từ giới nho sĩ ngày xưa của Tàu mà xa cách với tầng lớp nông dân VN chăng...?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ai bảo sáo dọc là trò chơi trẻ con bao giờ đâu, ĐS cũng có ối người chơi sáo dọc đấy chứ, ngày trước cũng đã có bàn về loại này rùi, cũng khá lâu rùi nên topic nó chìm mất tiêu ở đâu ấy, cách chơi của nó tương đương với loại Recorder của phương tây, tuy nhiên so sánh với sáo thfi loại này rấy hạn chế việc phát triển kỹ thuật, nó khá giống sáo trong cách bỏ ngón, nhưng thổi được ít note hơn, ít khi lên được quá rê3, len cao âm lại rất chói tai, cao độ các note cũng bằng vơi sáo ngang, còn lại cũng có thể áp dụng cách bỏ ngón các note còn lại cảu sáo ngang vào sáo dọc (sau này nếu bạn chơi được sáo ngang thì bạn cũng nhanh chán nó thôi) CÒn động tiêu thì âm của nó rất trầm, nó hay chơi các bài chậm buồn, u uẩn, sử dụng nhiều các kỹ thuật về hơi, đường kính lòng ống lớn nên cũng tốn hơi hơn nhiều, ở VN ở trong nhạc chòe cũng đều sử dụng hơi, nhưng trong dân gian thì ít nhìn thấy hơn nên hay bị nhầm, chứ còn tại sao mà thế thì mình cũng ko giải thích đc rõ ràng.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
 trong dàn nhạc chèo cây tiêu cũng không thể thiếu .tiêu diễn tả nỗi buồn của nàng Châu Long khi xa chồng đi nuôi bạn suốt ba thu(vở Lưu Bình -Dương Lễ).nàng Thị Kính ngâm than thân trách phận khi bị oan ức(vở Quan Âm Thị Kính)...........còn..nhiu nhiu nưa .
 Các nhạc công thường dùng tiêu D là chính.
 Kỹ  thuật rung hơi rất quan trọng nhé (thường là rung chậm),láy ,vỗ.
ai biết thêm đóng góp cho mình nhé........
'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Page 2 of 4 (47 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net