Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thư gởi Admin, các Mod và anh em tâm huyết

rated by 0 users
This post has 49 Replies | 3 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan Posted: 11-16-2008 22:41

Thư gởi Admin và các Mod, và các anh em trên Damsan

-Có khi nào các bạn nghĩ rằng 10-20 năm nữa Đam san sẽ như thế nào không ?

-Các bạn có muốn nó tồn tại và phát triển lớn mạnh hơn nữa không?

-Hiện nay, ai cũng thấy những anh em chủ chốt của Damsan đang hổ trợ cho những người mới tập, người mới tham gia,… vậy thì ai là người giúp họ tiến bộ hơn, chẳng lẽ ngoài việc tự nổ lực không có nguồn động viên nào khác?

-Tại  sao những người học nhạc viện, những người  có trình độ cao chưa hoặc ít tham gia vào đây?

Và trên diễn đàn, đã có rải rác những câu hỏi tương tự như :

-         Hongnhatcong : làm sao có thể trở thành tiến sĩ về sáo?

-         Bamboo – flute : tại sao của Việt nam chưa đẹp như sáo Trung Quốc

-         Và tôi, cũng đã có mong uớc đến lượt các bạn cỡ tuổi như tôi thì sáo đã đưa vào dạy phổ cập ở trường học và có nhiều  người, cà nam lẫn nữ, biểu diễn tiêu, sáo trên mạng như Trung quốc hiện nay

-         V.v….và bao nhiêu câu hỏi khác, thể hiện sự trăn trở và khát khao một nên âm nhạc dân tộc được nâng cao và mở rộng hơn nữa.

Đó hiện nay chỉ là những ước mơ cá nhân, Nhưng khi có nhiều cá nhân đặt câu hỏi tương tự, thì tại sao chúng ta không đưa nó trở thành 1 nhiệm vụ chiến lược hay tầm nhìn (vision) của 1 Damsan ngày mai .

Cá nhân tôi xin có vài nhận xét như sau :

-         Diễn đàn Damsan với chiến lược lập ra cho những người yêu âm nhạc và âm nhạc dân tộc…( mà các bạn đã nêu ở home ngay nơi vào diễn đàn). Điều này, các bạn đã làm được và làm rất tốt. Trong đó các bạn chủ chốt, (cả các mod, admin và những người tham gia tâm huyết) đã  hổ trợ rất nhiều cho những người mới học,  cho những ai cần cái gì đó,… và một số điều quí giá khác. Mà trên hết, là cái tâm hết mình, cái tâm bất vụ lợi, mà ai tham gia diển đàn này cũng thấy… Với điều đó,các bạn đã tập hợp được một lượng người tham gia đáng kể, ở trong nước và ngòai nước, ở những thanh thiếu niên và những người lớn tuổi, nam lẫn nữ.

-         Nhưng để có thể tồn tại lâu hơn, những người tham gia ở lại diển đàn nhiều hơn, để có thể tập hợp nhiều hơn những người có kỷ năng nhiều hơn, có khả năng hổ trợ những cánh chim đầu đàn hiện nay của Dam san như Leehonso, sáo Trúc, MHM, Sáo nhựa, Trâu đất,…thì sao?

-         Theo tôi, mạo muội nghĩ rằng, các bạn nên mở rộng tầm nhìn chiến lược của Damsan. Ví dụ như : Đến 2015 thì Damsan sẽ trở thành 1trong những diển đàn lớn nhất hổ trợ cho âm nhạc dân tộc,..

-         Lúc đó nhiệm vụ sẽ phải được nâng cao hơn, chẳng hạn như có thêm 1 sân chơi cho những người chuyên nghiệp giao lưu với nhau và vơi dân nghiệp dư . Và những người các bạn hay nhắc tới như anh Hồ Bằng, thầy Trần văn Sơn, thầy Triệu Tiến Vượng, cô Thanh Hòa, Đàn đá 100thanh….và những người tâm huyết, có kỷ năng, có trình độ được thể hiện, được san sẽ, được chỉ dẫn mở lòng ra với niềm khao khát của lớp trẻ Việt nam.

-         Và làm cách nào để thực hiện điều đó… Điều gì làm họ chưa tham gia vào đây? Các bạn hãy suy nghĩ. (có thể tham khảo, trưng cầu,… để có nhiều ý hay hơn) và nên có chiến lược mới,

-         Ngòai ra, những nội quy về diễn đàn các bạn nên để ở trang home, để mọi người mới vào tham gia không đi chệch hướng, những người muốn phá phách cũng tự trọng mà suy nghĩ lại khi đã đọc trước.

-         Tại sao không thể có một tiến sĩ về sáo tư dân nghiệp dư? Chúng ta chẳng phải đã có 1 nghệ sĩ ưu tú Đinh Thìn từ trẻ chăn trâu đó sao? Và các dẫn chứng các bạn đã đưa ra những dẫn chứng như nghệ sị Bạch Tuyết,…

-         Biết đâu sau này Bambo- là chủ doanh nghiệp chuyên cung cấp sáo cho thế giới và MHM là nhà cung cấp chuyên cung cấp sáo cao cấp trong nước. Tại sao không?

-         Biết đâu Leehonso  trở thành hiêu trưởng của trương tư thục âm nhạc dân tộc nào đó, và Sáo trúc trở thành một nhân vật vai vế để ra chính sách phổ cập sáo trúc trong nhà trường. Tại sao không?

-         Dĩ nhiên không có con đường nào dễ dàng, bằng phẳng, nhưng nếu  tâm huyết của các bạn cứ còn mãi như mơ ước thì đích sẽ vẫn cứ đến.

-         Và hơn nữa, đây còn là một diễn đàn lành mạnh, một sân chơi tốt cho thanh niên, mà theo logic  nó phải lớn mạnh và tồn tại lâu dài, nếu các bạn kế thừa được và tạo ra lực lượng kế thừa.

-         Ở vai những người lớn tuổi, tôi rất thích họat động của các bạn, tôi rất muốn hổ trợ các bạn , nhưng lực có hạn, Nên tôi  rất muốn làm sao đó, những đàn anh đã có chút tên tuổi về sáo, về nhạc dân tộc  tác động vào đây.

Vài ý kiến mạo muội đóng góp với  mong muốn các bạn lớn mạnh, phong phú và năng nổ, không hề có ý chê bai, phê phán, mong các bạn hiểu. Xin thứ lỗi nếu có bị chê là  nhiều lời. Cám ơn.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Tâm đắc!
Sống không có nghĩa là tồn tại.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
chú Tân cho ý kiến thật hay ! Mong BQT hội thảo 1 lần để xem lại phương hướng mà damsan đang đi .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nghe nguyen tan nói vậy tui nói thẳng luôn

"nguyen tan" đang nằm mơ

đây không phải là nói khích, chọc chú và mọi người giận để mọi người cố gắng làm,  để chờ khoảng 6 tới 7 bài post nữa tui sẽ giải thích tại sao tui nghỉ vậy

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 11-17-2008 0:20

Vậng. Lúc nhỏ tôi thích sáo lắm, và sau nhiều năm tôi thấy quanh mình chẵng có ai thích như mình. Sao cô đơn quá, mình lập dị chăng? Tôi cứ mơ, một ngày nào đó sẽ gặp nhiều người thích như mình, Có khi rất lâu, rất lâu... tôi chẳng gặp ai, dòng đời cứ trôi theo cơm áo gạo tiền, nên tôi đã bỏ sáo, quên nó đi, có khi gần đấn 20 năm... rồi một hôm tôi bỗng gặp Damsan,..., niềm vui lại thức dậy. Giấc mơ của mình đơn giản vậy , mà phải lâu đến vậy mới có được, Nhưng mà, nó đã có.

"Hãy tìm sẽ thấy, hãy gõ cửa sẽ mở"

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Phát triển phải cho bền vững, chậm mà chắc (chắc gì chưa biết) làm sao để cho tồn tại đc 20-30 năm nữa thì mới là câu hỏi lớn đó chú NguyenTan ơi !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Thân gửi chú NguyenTan và các bạn bè DamSan.

Ý tưởng ban đầu khi thành lập DamSan là mong muốn có 1 nơi để các anh em mới tập nhạc cụ dân tộc có thể thỏa mãn niềm yêu thích của mình. Sau hai năm hoạt động, anh em BQT cũng cảm thấy phần nào đạt được với mảng sáo trúc khi diễn đàn ngày càng qui tụ được nhiều bạn bè tham gia.

Mục tiêu của DamSan cho những năm tiếp theo là sẽ cố gắng qui tụ được thêm những thành viên chuyên nghiệp để xây dựng DamSan ngày càng vững mạnh hơn, mở rộng sân chơi đủ đẳng cấp dành cho các thành viên chuyên nghiệp và các loại nhạc cụ khác. Tuy nhiên có 3 điểm yếu chính sau mà anh em chưa khắc phục được:

• Thành phần BQT từ các mod và supermod đều là dân nghiệp dư, và thế mạnh đều tập trung vào sáo trúc. Chính có lẽ điều này làm các bạn chuyên nghiệp không muốn tham gia (đây là cảm nhận của riêng mình) và DamSan chưa phát triển ở các nhạc cụ khác
  • Thành phần của DamSan đều là những người trẻ, cao nhất mới là 30, nên chưa có đủ sức thuyết phục và mời gọi các bậc tiền bối tham gia, dẫn dắt diễn đàn
  • Anh em BQT chưa có đầu tư đủ về nhân lực và tài lực cho DamSan
Hi vọng qua bài viết này, mọi người có đánh giá và thông cảm với anh em BQT DamSan. Dù còn nhiều sai sót nhưng thực sự các thành viên chủ chốt cũng như BQT DamSan đã làm việc hết sức mình và rất mong muốn DamSan phát triển lên 1 tầm mức tốt hơn.

Hi vọng DamSan ngày càng có nhiều thành viên tâm huyết như chú NguyenTan và những bạn bè khác. Tất cả đóng góp, nhận xét đã, đang và sẽ góp phần xây dựng DamSan ngày càng vững mạnh hơn Wink
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 11-17-2008 8:12
blackfold:

Nghe nguyen tan nói vậy tui nói thẳng luôn

"nguyen tan" đang nằm mơ

tui cũng nằm mơ vậy đó, bạn ko bao giờ mơ thì bao giờ mới thành hiện thực, ko mua vé số mà đòi trúng àh! 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Thưa chú Tân.

Chúng cháu cũng đã từng có những lần ngồi nói chuyện và cũng có đưa ra một số ý tưởng trùng với chú, nhưng thật sự là khó khăn lắm. Khi có dịp, chú cháu mình ngồi nói chuyện, biết đâu kết hợp được tuổi già và tuổi trẻ để chúng ta cùng làm được việc gì đó cho tiếng sáo Việt Nam.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cháu chỉ nêu một ý nhỏ thế này, sáo trúc thì dân nghiệp dư nhiều,  vì thế nào thì chú và cc bạn đều biết, còn các loại nhạc cụ khác thì dân nghiệp dư rất hiếm, vì nhạc cụ quá mắc tiền, tự học thì lại quá khó, nên việc phát triển các loại nhạc cụ khác thực sự rất khó khặn, hơn nữa sáo thì anh em  còn tự chế được chứ mấy loại kia thì hơi khoai!

nếu chỉ phát triển mảng sáo thì có hy vọng! tập trung vào thế mạnh của mình mà!

rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

chú Nguyễn Tân ơi! Tâm huyết của chú cháu đọc mà lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa. ^^

Một hiện trạng đáng buồn là :( như anh admin nói)  "pro sáo" không muốn tham gia diễn đàn.

<=> giấu nghề <=> sáo Việt Nam khó phổ biến là thế.

Mà đừng nói chi đến học viên sáo mà cả các bậc đi trước-các thầy dạy cũng còn thế mà...

Thôi thì dù sao cũng còn những người như anh traudat, sáotrúc,sáo nhựa, TĐBS, MHm, Lee, fool, thoong. hoangtube, BBF, traudat,ninja,chú NT   v.v..........là quí rồi . Ít ra nhờ họ mà search trên Google còn có 1 webside tieusao Việt Nam ra hồn 

=> Vậy là quí rồi, chứ damsan mà phát triển thêm e rằng quá sức và vượt xa khỏi tiêu sáo nói riêng và nhạc cụ dân tộc nói chung. Đấy là chưa nói đến chuyện tan đàn xẻ nghé ,tào lao, nhảm nhí muôn đời của các teen

ForQuel'Thala
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
blackfold replied on 11-17-2008 15:38

Mơ mộng

Mơ đầu tiên. Bác nói quá nhiều nhưng làm quá ít.  Bác muốn so với những gì tui đã làm thì cứ việc, nhưng điều đó không giúp ích gì cho bác, tui và damsan.  Với một người biết thổi sáo và làm sáo như bác, những gì bác đã làm trên damsan thật sự là chưa thể hiện hết khả năng của một người biết thổi sáo. Video sau là chỉ là hình tượng, nhưng mọi người coi thử
http://www.youtube.com/watch?v=cxXqYZV1lf8

Mơ thứ hai.  Những ý kiến bác đưa ra và những mong muốn bác muốn có phụ thuộc quá nhiều vào yếu tố ngoại cảnh.  Đến 99.99999% nằm ngoài sự kiểm xoát của bác.
                       Biết đâu sau này Bambo- là chủ doanh nghiệp chuyên cung cấp sáo cho thế giới và MHM là nhà cung cấp chuyên cung cấp sáo cao cấp trong nước. Tại sao không?
Tại sao phải là hai người này, bác làm không được sao??  Bác có lý do riêng? chắc chắn là họ cũng sẽ có cái của họ.
Còn về ý kiến cách phổ biến sáo nhựa??????? Bác không phải là vua, không phải là tổng thống, bác nghỉ một câu nói "chân tình" đó sẽ thay đổi mọi thứ theo chiều hướng bác muốn!!!!

Nhục chứ khi đàn tranh việt nam thua dàn guzheng tq
Nhục chứ khi sáo việt thua dizi tq  
Sáo tụi nhật xuất phát từ đâu, nếu thật sự là từ tq thì tui lại cảm thấy nhục hơn.

Nhưng mà những gì bác nói không thực tế, và cái bác làm thì quá ít.  Cái damsan này mọc lên không phải là từ mơ ước không, mà là tự người sáng lập lên nói: "biết là sao việt thua dizi, biết là ít người quan tâm nhạc cổ truyền, nhưng kệ mẹ nó cứ làm thử, mong là có thể giữ được những gì có thể"

Duy trì và hưng vượng damsan, có cách chứ không! không thể nào không có cách!  nhưng tui mới thổi sáo muốn làm thì cũng mượn tay kẻ khác làm dùm, nên thà im hơi lặng tiếng, luyện tập thêm khoản 4 tới 5 năm nữa rồi tính tiếp.  Lúc đó nếu damsan có sụp tui cũng không sợ vì tui sẽ lập cái khác.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Lê Hồng Sơn replied on 11-17-2008 20:18

Bác DươngQuá không nên quá khích như vậy, lời của blackfold là hoàn toàn đúng, điềm tĩnh và thận trọng. Còn quan điểm của tui thì như sau

Thứ nhất là những cánh chim đầu đàn như Hoangtube, saotruc, lee, MHM, traudat, Thoong...chưa có thằng nào dám liều mạng mà trải nghiệm cái cảm giác và cuộc sống của dân chuyên nghiệp cả vì vậy không có tư cách để đánh giá là dân chuyên nghiệp phải như thế này, phải như thế nọ. Vì vậy mình đề nghị bạn Kimbrowneyes nên loại bỏ bớt những luận điệu như : dân chuyên nghiệp giấu nghề, dân chuyên nghiệp ích kỷ....Nếu bạn đánh giá họ như vậy thì bạn mới là người thiếu hiểu biết và ích kỷ đó, họ hoàn toàn có quyền trân trọng những thành quả trong nghề nghiệp của mình.

Cái damsan cần làm là tiếp cận và tìm hiểu nhiều hơn về những bậc thầy sáo trúc của Việt Nam để hiểu rõ trường phái sáo trúc Việt, lịch sử sáo trúc Việt, ủng hộ những người chuyên nghiệp bằng cách mua CD gốc, chứ đừng mở miệng là tay này ích kỷ, tên kia giấu nghề, nhưng bản thân mình thì đi nghe nhạc lậu mp3....

Thứ hai, damsan vẫn đang phát triển, có thể nói là chậm nhưng thực ra vì cái cần quan tâm là sự bền vững nên không có gì phải quá lo ngại như vậy. Phải nhìn thấy những điểm sáng như bác Hoàng Anh sẵn sàng giới thiệu CD độc tấu của bác ấy lên Damsan và chia sẽ thành mp3, bác langtu sẵn sàng giới thiệu tác phẩm của bác ấy cũng như số điện thoại...điều đó chứng tỏ mọi thứ vẫn đang tiến tới. Hãy bình tĩnh, vậy thôi!

Thứ ba, không nhất thiết cứ phải trang damsan này phát triển và thịnh vượng là được, cái cần là nhạc dân tộc của mình phát triển. Chỉ cần đamsan.net này phát tán được cái ý tưởng cốt lõi là Đam mê và san sẻ đi khắp nơi thì xem như nó đã hoàn thành sứ mệnh của nó rồi. Trước mắt là vậy !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

@Blackford :Những gì các bạn trên Damsan làm được, tôi đã khẳng định. Có mấy vấn đề bạn nêu xin được trao đổi chút ít.

1. Chuyện sáo nhựa, bạn xem lại kỷ, tôi không bao giờ nói sáo nhựa hay hơn sáo trúc, và cũng không cổ xúy cho việc thay đổi thói quen văn hóa đã có tự ngàn đời. Ở đây tôi chỉ muốn mọi người muốn thổi sáo có một cây sáo chuẩn, tiền vừa phải, nếu có thể thì tự làm và muốn tự làm, thì nó dễ làm, Vì nhựa dễ kiếm, phổ thông, rẽ tiền, dễ khóet vì mềm, không tét theo thớ dọc… nếu không có dụng cụ chuyên dùng có thể dùng dao thông thường, dễ xuống đô 1 vì lòng trơn láng, dể có âm chuẩn vì lòng sáo đều nhau từ đầu này tới đầu kia… Vì những điều đó, mà tôi góp phần chỉ cách làm sáo nhựa. Chỉ các bạn trẻ tự làm một cây sáo chuẩn qua những mày mò trải nghiệm của mình, phải chăng là hành động đáng lên án. Bạn nói gì tổng thống, phải chăng bạn đang hiểu việc này với một góc độ nào khác.

Tôi vẫn thường nói rằng sáo nhựa tuy không hay bằng sáo trúc, nhưng nó đáp ứng được lòng đam mê khi đa số anh em đều là người mới tập thổi và  nếu có tiền cũng chưa đủ tự tin để sắm một cây sáo đắt tiền. Mong mọi người hiểu.

Việc tôi post bài là để chứng minh rằng nó chẳng thua gì tiêu trúc, để dẹp bớt những nghi ngờ còn sót lại, mà một số bạn trẻ vẫn băn khoăn, lây lan qua các bạn khác , khi sợ nó mỏng, sợ nó xé tiếng, sợ nó suông đuột không hay….

2.Còn việc tôi làm được bao nhiêu thì  tôi đã khẳng định. Những gì hạn chế của tôi tôi đã nói ra. Tôi đã bỏ sáo gần 20 năm, còn tiêu thì mới tập. Ở đây nói thêm,  tôi năm nay đã 50 tuổi, việc tiếp cận với máy vi tính là hơi chậm chạp. Vào đây là lần đầu lên diễn đàn, tôi chưa biết dùng nick, cứ thấy thích các bạn trẻ, phù hợp với sở thích, đam mê của mình là khai tên thật. Tôi cũng mới biết cách đưa hình lên mạng là nhờ MHM chỉ, mơi biết đưa âm thanh lên mạng là nhờ coi bài của Ninja và Branchtell, và cũng mới biết thu âm là nhờ con gái tôi chỉ. Bạn trách tôi làm được bao nhiêu cũng đúng, nhưng chỉ đúng với những gì nêu trên.

Tôi không so sánh với bạn làm gì vì như bạn nói chẳng giúp ích gì cho tôi cho bạn và cho Damsan cả. Nhưng chẳng lẽ những gì tôi làm được, những gì tôi giúp mọi người tôi phải đưa lên mạng và báo cáo  để cho bạn rõ. Tôi nghĩ, điều này tôi và những người tôi đã gặp  họ có liên quan tới sáo sẽ trả lời thay tôi.

3. Còn tôi đang nói đến cái vision mới, chẳng lẽ điều đó ại xúc phạm bạn. Môt doanh nhiệp một tổ chức muốn tồn tại lâu dài đều phải có vision thích hợp, chẵng lẽ tôi muốn các bạn lớn mạnh, góp một chút ý nhằm khuyến khích cái mơ ước bên trong các bạn lại không được.

Bạn đã xem hình những cây sáo Trung quốc chưa? Bạn có từng thấy 1 hình chụp một lớp học khõang lớp 7 hay 8 gì đó mà em nào cũng đang chăm chú tay cầm cây sáo, mắt nhìn vào bài tập chưa? Những hình đó tác động đến tôi ghê gớm. Quả thựa tôi có mơ, có mong.

Khi mình mong mà không làm được và muốn lớp trẻ làm được, thì điều đó có gì sai để bị lên án.

4. Hay bạn muốn tôi làm gì nữa?

Muốn tôi họat động nhiều hơn như tặng sáo cho mọi người hay bán sáo nhựa?.

Nói thật điều này tôi đã nghĩ, tặng cho người nào đó mình thích, mình tôn trọng cũng là một niềm vui, tặng cho người nào đó mới học, nhưng lòng đam mê tràn trề cũng là niềm vui.

Ở đây , tôi có hạn chế là nhút nhát, ít giao tiếp. Để tặng một người nào đó trên mạng, bản thân tôi thấy chưa đủ thân để mà phải tặng theo cách gởi qua bưu điện.

Bạn nào tới nhà tôi chỉ có ý thích một chút, dù là một chút xíu thì tôi tặng ngay những cây sáo do tôi làm. Những bạn ở Damsan, tôi đã gặp và nói chuyện một lần, thì lần gặp sau tôi  sẽ cố gắng tặng một cây sáo nhựa hay tiêu nhựa, dù nó không được đẹp. Những bạn đã hỏi thẳng tôi trên mạng về việc mới tập, thì tôi cũng đã kiếm cách tặng họ nếu họ ở TPHCM. Họ muốn tìm hiếu về sáo tôi lại có sáo nhựa thì sao lại không tặng, khi tôi muốn nhiều người biết thổi. Sáo nhựa không qúi như sáo trúc , nên chỉ dám tặng những người mà mình chắc rằng họ sẽ không chê bai.

5. Còn Bamboo và MHM, và những cánh chim đầu đàn khác… nếu như họ chưa nghĩ tới thì điều tôi nói chẵng phải là một gơi ý để họ phát triển cái đam mê sao, nếu họ đã nghĩ thì sẽ tự tin hơn khi có một người lớn tuổi hơn động viên sao. Điều tôi muốn là mọi người tự khẵng định mình theo cái đam mê mà mình có thể làm. Họ thành công thì tôi vui mừng vì là, người Việt nam có thể vươn lên và tự hào với thế giới, chứ cá nhân tôi có là gì với họ ngòai sự tôn trọng nhau trên mạng, mà bạn bạn bảo “ nằm ngòai sự kiểm sóat” của tôi.

6. Cái tầm nhìn) vision là cái thực tế nhất mà tôi mới vừa được học. Tất cá doanh nghiệp hiện nay của nước mình đang phải làm điều này, để có thể vươn lên trong bối cảnh tòan cầu hóa. Mong muốn Damsan có vision mới để lớn mạnh, phát triển lâu dài là điều tôi muốn vận dụng cái học được để giúp lớp trẻ khi bản thân tôi chưa làm được gì nhiều. Nó không phải là mơ mộng như bạn nghĩ, nhưng nó chính là mơ ước là mong muốn là cái phải đạt tới. Và để đạt điều đó mình phải làm gì,  không phải mình tôi hoặc mình bạn suy nghĩ

6. Cuối cùng, dù lời lẽ cũa bạn có chút không hòa nhã và hơi nặng nề nhưng tôi đánh giá cao lòng tự ái dân tộc và cái ước muốn của bạn, Bạn thấy đó, Damsan chưa sụp, bạn nên dùng sức trẻ mà tham gia đóng góp, tùy khả năng của mình.

Ông bà ta có câu :

Một cây làm chẳng nên non

Ba cây chụm lại nên hòn núi cao

“Một con én không làm nổi mùa xuân..”

Chuyện “Ngu công dọn núi “ …

V.v…

Page 1 of 4 (50 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net