Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Khai trương topic hiện đại học tinh hoa

rated by 0 users
This post has 36 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

....."Sinh ra Lượng sao còn sinh ra Du"..............? giỏi hơn xếp xếp đì.............mi chit!Angry

'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lẽ ra thì bamboo không nên can dự vào chuyện giữa người Nhật và người Việt , nhưng thấy các bạn đang phân tích vấn đề này thì ngồi yên coi thì thấy không phải đạo . Vậy dưới đây bamboo xin chia sẻ đôi lời cho các bạn cùng tham khảo !

"người VN các bạn là những hạt kim cương, còn người Nhật chúng tôi là những hòn đất sét". câu nói này bamboo cũng đã từng nghe một người Nhật nói với bamboo , khi đó bb cũng tưởng là họ nói như vậy là đề cao dân tộc VN ta , nhưng sống ở đó lâu ngày rồi bb khám phá ra 1 sự thật phủ phàng là câu nói đó mang 1 ý nghĩa khác .

Bản thân người Nhật rất khách sáo , họ luôn khen những gì của người khác có , người khác làm , nhưng sự thật thế nào thì chỉ khi quay lưng đi chúng ta mới biết được mà thôi . Họ có rất nhiều điều mà bb nghĩ là tất cả người Vn chúng ta cần nên học hỏi ( nói câu này nếu để các bậc anh tài tự cho là hơn người nghe thấy thì sẽ mắng bb tới tấp cho xem ) , học từ những cái nhỏ của họ nữa kìa ( bb không phải là đề cao người khác mà hạ đi cái uy phong của dân tộc mình , nhưng chỉ có người biết chấp nhận sự thật này thì sẽ thông cảm được với bb ) . Không nói dài dòng , chỉ nói đến vấn đề phía trên như ChangkiFung đã nói thì cũng hiểu được phần nào rồi . Nhưng bb xin bổ sung cho ChangkiFung thế này : người Nhật họ càng học cao , càng giỏi bao nhiêu thì họ sẽ càng khiêm tốn bấy nhiêu . Đó cũng là điều bb trả lời cho Otcay về câu nói phía trên đó nha .

ChangkiFung nói người Nhật không thông minh bằng người Việt , chậm , ,,,và 1 người Nhật thì không bằng 1 người Việt thì ....bb nghĩ là không hẳn thế bạn à . BB đã sống ở xứ sở đó , tiếp xúc với nhiều người ở đó , từ giai cấp bình dân đến giai cấp thượng lưu bên đó , và tất nhiên là bb hiểu rõ thực tế hơn báo chí Vn trong việc giới thiệu họ với người VN . BB chỉ nói ở mức độ này thôi , nếu như các bạn nào muốn tìm hiểu về nước Nhật , cũng như con người Nhật thì cứ nhắn cho bb biết , bb biết gì thì sẽ chia sẻ với các bạn để các bạn theo đó mà phân tích và phấn đấu .

Thân ái !

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đúng ra thì câu đó cũng không phải thông tin mà báo chí VN giới thiệu về người Nhật, ngày trước Chang tôi có học một t/g trong ngành Giao thông, tại hạ lần đầu tiên đc nghe câu nói này khi các KS VN đánh giá chung về đối tác Nhật, sau đó một lần nữa khi đi học TA lại đc nghe ng` ta khẳng định câu này một lần nữa, sau đó lại tới một kỹ sư đầu ngành trẻ khác trong trường mà Chang tôi đang theo học, nên tại hạ nghĩ đây có lẽ là điều các đối tác VN đánh giá chung về ng` Nhật vậy, mặc dù cũng chưa thấy phương tiện chính thống nào đăng điều này.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bamboo cũng không hiểu người ta dựa vào đâu để đánh giá người Nhật trong khi người Nhật cố giấu cái khôn của họ nữa .

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ChangkiFung:

Người Việt chúng ta trong khả năng nắm bắt công việc, khả năng tư duy đều đc đánh giá là rất thông minh nhanh nhạy (cái này đều do ng nước ngoài đánh giá, hổng phải tự tai hạ nói ra ạ), tuy nhiên cái đặc tính cố hữu vẫn là nghênh nghênh tự đắc, có một chút năng khiếu về mặt nào thì phần đa đều nghĩ rằng mình thật là xuất sắc, chẳng kẻ nào bằng ta, ếch ngồi đáy giếng ngỡ trời bằng cái vung, xem ra đánh giá được tài năng của mình mà biết cách phát triển âu cũng hay lắm lắm, tuy nhiên cái không hay nhất của con người VN chúng ta theo tại hạ đó là không biết (hay cố tình) không chia sẻ với người khác những cái kiến thức của mình, cùng nhau học hỏi để cùng nhau tiến bộ hơn mà chỉ cố khư khư giữ lấy cho riêng, không muốn kẻ nào hơn, không muốn ai biết, thấy kẻ kém hơn thì lớn tiếng khoe khoang, giống như hạt kim cương, hạt nào cũng đẹp, hạt nào cũng lấp lánh, chẳng có gì đẹp bằng mà vẫn chỉ sợ có hạt nào khác lấp lánh hơn mình, có thể nói là lòng tự tôn, ích kỷ đều quá cao vậy.

->Cái này danh cho I’m chinesse đọc nè

"Hạt cát thì không quý, nhưng ý thức được thiếu sót của mình, đứng riêng rẽ thì chẳng là gì nhưng biết tự kết hợp lại thì có thể tạo ra đc trăm nghìn cái hay, như các tuyệt phẩm từ gốm cũng là một ví dụ vậy, Người Nhật không đc đánh giá là thông minh, có thể nói là chậm (theo tại hạ biết còn kiệt nữa, sorry bác Bamboo, hehe) nhưng trong việc thực thi và hiệu quả công việc, họ đều đc các đối tác đánh giá rất cao và nhiệt tình. Có thể nói họ có sự khiêm tốn, ý thức đoàn kết và trách nhiệm công việc."
->Cái này là mượn lời ChangkiFung để tặng cho anh em DamsanBig Smile

Bác ChangkiFung cảm ơn bác đã giúp ớt, bác giải thích rất dễ hiểu mà thấy cũng đúng ghê, có phải nó muốn nói là “Đoàn kết là sống, chia rẻ là chết” ko vậy?

“Bản thân người Nhật rất khách sáo , họ luôn khen những gì của người khác có , người khác làm , nhưng sự thật thế nào thì chỉ khi quay lưng đi chúng ta mới biết được mà thôi”.
Cái này ớt biết nè, ví dụ bạn mời 1 ng Nhật đi uong, nếu ng Nhật trả lời “đợi một chút” điều đó có nghĩa là “lần sau nhé, hôm nay tôi bận rồi”. Còn chang han một anh chàng ng Vn tỏ tình với 1 cô gái Nhật khi cô gái trả lời “để em suy nghĩ lại đã” thì đồng nghĩa là “anh cứ đợi em suy nghĩ suốt đời đi nhé”…cái này thì chắc Bamboo cũng rành lắm

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bamboo-flute:
bamboo cũng không hiểu người ta dựa vào đâu để đánh giá người Nhật trong khi người Nhật cố giấu cái khôn của họ nữa .

Ấy giấu khôn thì không khó nhg theo tại hạ khi làm việc với nhau thì đánh giá cũng nhanh thôi, nhất là khi làm việc với đối tác nc ngoài thì cũng đâu phải hạng gà mờ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Không hiểu các bạn dựa vào đâu mà nói là người Việt chúng ta thông minh nhanh nhẹn hơn người nước ngoài hoặc người Nhật nhỉ? Thử hỏi trên các tạp chí khoa học quốc tế số lượng bài viết của người Nhật gấp mấy lần số bài viết của người Việt (thậm chí mấy chục lần)? 

Theo mình, ở bất cư dân tộc nào cũng có người giỏi người kém, người thông minh, người kém thông minh. Những lời khen ngợi của bạn bè quốc tế dành cho người Việt chẳng qua là vì họ làm việc với những đại diện khá giỏi của VN mà không làm việc với bộ phận còn lại mà thôi.

Mình đã học ở 1 trường kỹ thuật khá tốt của Pháp. Mấy năm học đầu học cơ bản, dân Việt Nam thường được xếp hạng khá cao, nhưng về sau khi đã vào chuyên ngành, người dân Việt thường mất dần những vị trí cao vào dân Pháp. Đấy là vì ở VN, việc dạy học ở các bậc phổ thông rất nặng về lí thuyết, thường hay nhồi nhét kiến thức vào đầu học sinh. Khi mới vào ĐH, dân VN có nhiều kiến thức ban đầu hơn, nhưng càng về sau thì càng kém dần vì cách học, cách suy nghĩ thụ động hơn người Pháp. Những gì mình nói ở đây là dựa vào mặt bằng chung, chứ cũng có nhiều người VN học giỏi và vẫn có thứ hạng cao, đơn giản là vì họ là những người thuộc nhóm những người giỏi của VN. Ở trương mình đã học, có bao nhiêu SV VN học không nổi và bị đuổi học.

Ở chỗ mình đang làm việc, những người ở đấy cũng không phải là những người thuộc dạng ưu tú xuất sắc nhất gì nên mình thấy họ cũng không hơn gì người Việt mình về trí thông minh, nhưng về cách làm việc, mức độ tập trung trong công việc, cách làm việc theo nhóm, cách giải quyết vấn đề của họ, mình thấy người Việt còn phải học hỏi nhiều. 

Các bạn cứ bảo người Việt thông minh, giỏi, tại sao người Việt mình cứ thích dùng hàng ngoại, các công ty cứ thích thuê lãnh đạo nước ngoài thế nhỉ?  Surprise

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ChangkiFung:

Bamboo-flute:

Ấy giấu khôn thì không khó nhg theo tại hạ khi làm việc với nhau thì đánh giá cũng nhanh thôi, nhất là khi làm việc với đối tác nc ngoài thì cũng đâu phải hạng gà mờ.

Những người cùng giấu cái khôn như nhau thì chắc họ đánh giá nhau cũng nhanh thôi, còn những người cứ nghĩ "chúng mày chậm chạp, ông thông minh" rồi dựa vào đó mà dương dương tự đắc thì chẳng bao giờ phát hiện được cái khôn của người khác đâu.   

Nhân tiện cũng muốn hỏi bác BB ý nghĩa thâm thúy của người Nhật trong cái câu "kim cương, đất sét" là gì, em cũng chưa hiểu rõ lắm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

cảm ơn Kirinhn vì những lời trên . Thật sự mà nói , bb khi mở lời nói như vậy cũng thấy ngại lắm , vì mọi người sẽ nghĩ là bb đánh giá thấp người VN . Chỉ khi đi vào thực tế , chỉ khi tiếp xúc và làm việc 1 thời gian dài thì mọi người mới hiểu . Chúng ta ở đây chỉ lấy chuyện này ra bàn là để cùng nhau phấn đấu chứ không nên vì thế mà nghĩ này nọ thì mới nên bàn tiếp nha các bạn !

Thật ra cũng không có gì khó hiểu lắm về chuyện này , bb đã trả lời ở trên rồi , " họ càng cao , càng giỏi thì họ càng khiêm tốn , càng làm cho người khác thấy họ ở phía dưới " . Các bạn nào đã từng học qua tiếng Nhật thì sẽ biết trong tiếng Nhật có 2 cái văn phạm này : Kính Ngữ và Khiêm Nhường Ngữ . khi họ nói chuyện với ai họ cũng tỏ thái độ lẽ phép và tự hạ mình xuống dưới . Đó là tại sao có người hay nói đùa rằng : " người Nhật rất dễ moi tiền từ trong túi bạn , mà bạn tự nguyện làm điều đó một cách vui vẻ " .

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Haha, em có đọc sơ sơ 1 chút về mấy bài viết phía trên ....

Tuy nhiên Kim ko muốn bàn cái gì hết, chỉ biết có mấy câu này nó nói lên 2 cách sống, 2 trường phái Việt Nhật như sau:

_Người Nhật chết trên bàn làm việc, còn người Việt Nam chết trên bàn nhậu.

_1 Người  Nhật không hơn 1 người Việt Nam, nhưng 2 người Việt Nam thì không bằng 1 người Nhật.

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
kirinhn:

Không hiểu các bạn dựa vào đâu mà nói là người Việt chúng ta thông minh nhanh nhẹn hơn người nước ngoài hoặc người Nhật nhỉ? Thử hỏi trên các tạp chí khoa học quốc tế số lượng bài viết của người Nhật gấp mấy lần số bài viết của người Việt (thậm chí mấy chục lần)? 

Các bạn cứ bảo người Việt thông minh, giỏi, tại sao người Việt mình cứ thích dùng hàng ngoại, các công ty cứ thích thuê lãnh đạo nước ngoài thế nhỉ?  Surprise

Ấy thì tại hạ cũng đã nghĩ rằng yk tại hạ chỉ là một điểm tham khảo chắc không khỏi cần bổ khuyết, tuy nhiên các đánh giá đâu phải của tại hạ đưa ra như đã nói, cũng như thông tin tại hạ cũng đã kiểm chứng qua khá nhiều nguồn tương đối đáng tin cậy, cho nên tại hạ nghĩ rằng những đánh giá trên không phải là thông tin vỉa hè như kiểu mấy thằng ngồi trà đá bàn việc thế giới vậy đâu, mà người đi đánh giá cũng không phải hạng amatuer, muốn đánh giá người khác tất phải có một tầm nào đó. Còn cái ý kiến đầu tiên thì xin nói rằng đó là chính xác là của người nc ngoài đánh giá về công nhân Việt Nam sang các nước bạn làm việc (tất nhiên là so với các nc khác)-Cụ thể là CN VN có sự hào nhập, quen việc nhanh, chăm chỉ cần cù, tiếp thu tốt, tay nghè chắc, đây là đánh giá đại trà chứ không phải là về đại diện  ưu tú của nước nhà (mà nếu là đại diện ưu tú thì chắc là sẽ...không có đánh giá đâu).

Theo em nghĩ thì chủ trương trong phát triển của VN không thiên về nghiên cứu, thiên về ứng dụng, cho nên có thể đây là một lý do các bài viết trong các tạp chí lớn không có tên tuổi bác nào in VN.

Với lại theo em nghĩ bác đánh giá về tương quan Việt-ngoại hơi có phần tiêu cực chăng, tất nhiên tại hạ không có ý bênh vực cho dân ta cả. Vấn đề về các chuyên gia tại hạ không đc rõ, nhưng thấy về đào tạo quản lý trong nước chưa có hệthong đào tạo nào ra hồn, nên cũng chưa có đc ng` quản lý ra hồn và đúng tầm, cho nên đa số thuê ng nước ngoài, nhiều ng VN đi đào tạo ở nc ngoài về n'c vẫn lãnh đạo rất tốt không thua kém chuyên gia n;c ngoài, nhưng không biết nhữg ng` này có đc xét vào danh sách "tiêu biểu" không.

Còn việc sính hàng ngoại thì (đây thìlà ỵ tại hạ) có 70% là theo trào lưu, các nhãn hiệu nc ngoài đc tin dùng một phần lớn khác cũng ở Thương hiệu đã đc khẳng định. Còn lạit hì công nghệ VN ta nếu sp tốt thì về giá cả cũng đắt quá nên không cạnh tranh đc.

Còn nhiều điều khác nữa mà tui không biết đc nữa, rất mong sự đóng góp và mở rôngh hơn nữa của bác Ichi & BêBê tỷ.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thôi thì 2 bên cứ giữ ý kiến của riêng mình cho xong chuyện , chứ bàn hoài cũng chăng đi đến đâu . ChangkiFung chưa sống ở ngoài nên chưa hiểu là điều đương nhiên thôi .

Chuyện công nhân VN ra nước ngoài làm và được đánh giá cao thấp thế nào thì Changkifung chưa hiểu hết đâu nên đừng vội kết luận nhé !

Trả topic này lại cho bác Si đi nào .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Trời ơi , hiện đại học tinh hoa là để nói mấy chuyện này hả ! Indifferent Hiện đại thì chưa , tinh hoa thì không , cho mình kể một chuyện cũ ( hơi ngược với topic ) anh em cùng suy ngẫm nha :

Khổng Tử cùng các đệ tử đi dạo , thấy một người tiều phu chống rìu đứng bên cây to mà không chặt , được biết vì cây gỗ xấu nên không dùng được việc gì , bèn nói với các đệ tử : " nhờ dở mà không bị hại " . Lát sau đến nhà người quen , chủ nhà sai người làm thịt chim đãi khách . Gia nhân hỏi :"Có hai con , một hót hay , một hót dở , làm thịt con nào?".Chủ nhà bảo : "làm con hót dở". Khổng tử bảo các đệ tử :" Nhờ hay mà không bị hại"

Các bác bàn về hay dở có ích gì ! Không khéo topic này phải thay là hiện đại học đòi tinh hoa mất thôi !

Dăm eo sèo nhân thế chưa phai lòng say mê với đôi ba lần gian dối đời vẫn ban cho ngọt bùi!
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Vậy mời bác Alone qua bên topic Cổ Học Tinh Hoa của tại hạ mà đàm đạo. Bên này dành cho những tinh hoa hiện đạiBig Smile

http://damsan.net/forums/4/16444/ShowThread.aspx#16444

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

không biết có ai đọc "đắc nhân tâm" sách do Nguyễn Hiến Lê viết hay dịch zì đó !

có lẽ câu trả lời nằm trong đó .

lấy câu trong cuốn sách này viết nghe bác các bác bình luận thử

"có ta mà cũng có người ở trong ta" 

Page 2 of 3 (37 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net