Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lại là nốt Đô 1

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
dam_me_sao Posted: 10-23-2008 4:33

Em có 1 khúc mắc là khi em thổi các đọan nhạc chuyển tiếp giữa các nốt khác nốt đô1, rê1 rồi đến nốt đô 1 thì có 1 khỏan lặng tức là cây sáo em kô phát ra tiếng !!!

Ví dụ như sau: mi 1 - đô1 thì có 1 khỏang lặgn phát ra tòan hơi giữa 2 nốt. Em thấy tiếng ấy nghe dở và nhiều khi trường độ nốt đô 1 ngắn thì tiếng lặng kia gần như át hết trường độ của đô1.Nhưng nếu như rê1 - đô1 thì hòan tòan kô có khỏang lặng này.

Và khỏang lặng có trường độ càng lớn khi em thổi các nốt càng cao như si1 - dô1 thì quãng lặng dài hơn rõ rệt.

Em có cảm giác là luồng khí trong lòng ống sáo trong lúc ấy bị rối lọan, cuộn cuộn lên trong lòng ống.

Em hy vọng các anh ráng giải thích và giúp em khắc phục tình trạng này.

Cảm ơn các anh

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hông hiểu. bạn cố tình tạo ra khoảng lặng đó hả ^_^
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
theo mình hiểu thì thế này, khi chuyển 1 quãng 8 thì bạn không thể giữ hơi được mà phải ngừng lại lấy hơi thì mới thổi được hai nốt cách nhau quãng 8 phải không?
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Có thể hiểu dzầy: bạn bị tình trạng không kìm hơi thổi nhẹ lại kịp khi thổi nốt DO 1 sau khi thổi các nốt cao khác dẫn đến nốt DO 1 bị "điếc" (thổi không ra tiếng), bằng chứng là từ MI 1 trở lên bạn bị một "khoảng lặng" và càng lên cao (tới SI 1) thì khoảng lặng càng dài là dzậy. Còn từ RE 1 xuống DO 1 không bị là do 2 nốt này kế nhau, độ mạnh của làn hơi không khác nhau mấy.

Cách khắc phục: thổi từ SI 1 xuống DO 1 liên tục (có thể đánh lưỡi hoặc liền hơi nhưng phải đảm bảo tính liên tục) sao cho tiếng sáo rõ từng nốt một, không bị "điếc", rồi từ từ nâng dần tốc độ lên. Cứ như dzậy, bạn sẽ tập được cách kìm hơi lại thiệt nhanh. Rồi mốt cao hơn nữa là tập luyến nhảy quãng tám...

Dụng lực đả lực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cái này ngày xưa tui cũng mắc phải! Hồi đấy tui còn đổ tại do cây sáo sad của mình ko tốt :( Hoá ra là do mình ko biết điều chỉnh làn hơi, bạn cứ thổi nhiều chắc chắn sẽ khắc phục dc!
It's easy to love, but it's difficult to accept this love!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

có 2 nguyên nhân chính để tạo ra khoảng lặng khi chuyển note,

1 đánh lưỡi đơn ko tốt

2 cây sáo bắt hơi ko tốt

bạn coi lại nguyên nhân do đâu!

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net