Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

xếp loại các bài tập sáo !!!

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 0 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
HONGNHATCONG Posted: 06-29-2008 20:10

.....

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Cách sắp xếp này chưa hợp lý tẹo nào, xét trên quan điểm như thế nào để sắp xếp bác chưa có nói rõ,

Trong những bài trên bài xuân về với bản mèo là của sáo mèo, nếu cứ chơi sáo trúc thì 50 năm cũng không chơi được.

Một bài khó không nhất thiết là bài đó nhiều kỹ thuật, một bài nhìn đơn giản thôi ví dụ những bài "Mưa trên phố huế" chẳng hạn, để thổi hay đừng nói tới 5 đến 10 năm thậm trí còn lâu hơn nữa.

Bác muốn anh em hình dung mức độ khó của các bài tập không thể dùng bản nhạc ra để đánh giá được mà phải dùng các bài tập thực sự.

đó là ý kiến của em.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Nói chung để hình dung mức độ khó của các bài tập rất là khó, ví dụ đơn giản với mọi người kỹ thuật truyền hơi hay chuyển hơi là rất khó nhưng như có một bài bác saonhua đã nói bác luyện được ngay.

Trong khi luyện tập tùy cơ địa của mỗi người mà có thể tiếp nhận cách luyện tập khác nhau chúng ta không thể đưa ra một cái gọi là thống nhất trong việc bắt đầu luyện tập như thế nào. Vấn đề này hình như các bác trong nam đã thảo luận nhiều lắm rồi, qua bao nhiêu ngày tháng năm, cuối cùng vẫn chưa thống nhất được.

Khi luyện tập đến phần nào nếu khúc mắc thì hỏi đáp, muốn theo chiều hướng như thế nào thì viết bài nhờ cậy anh em.

Trong forum tổng hợp đamsan, mình đứng lên đại diện viết một vài bài gọi là hướng dẫn các bạn mới học sáo, mình viết không phải vì kiến thức mình nhiều mà chỉ đơn giản muốn bắt tay vào làm, vừa làm vừa sửa, mong anh em cùng đóng góp, xây dựng nó, nhưng thời gian cứ trôi cứ trôi bài thì vẫn đó mà chả ai chiu giúp đỡ, cũng không ai tham gia viết bài trách móc, hỏi đáp, chỉ trích .... và nói chung dự án "xây dựng một cuốn sách hướng dẫn học sáo" made in đamsan còn phải đợi thêm một thời gian dài nữa.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
HONGNHATCONG:

Để tạo điều kiện cho các bạn học sáo có thể hình dung được mức độ bài tập từ dễ tới khó, xin anh em mở một topic thảo luận về tính chất của các bài tập sáo , trong bài đó đòi hỏi các kỹ thuật nào để người thổi có thể hình dung được trước khi bắt đầu luyện tập:

Sau một thời gian tự nghiên cứu sáo, theo quan điểm của riêng mình ,mức độ các bài tập đã biết như sau :

mức A: rất khó : là các bài sau: (tập thổi từ trên 10 năm mới đại thành, thông thạo tất cả các kỹ thuật )

1. tiếng sáo trên nương; 2. xuân về trên bản mèo, 3.cánh chim tự do; 4.nhớ về nam, 5.hẹn hò; 6 mời rượu,7.vũ khúc song đăng 8.trăng sáng quê tôi; 9.Phụng vũ.

Mức B: Khó ( tập 5 đến 10 năm, tập được hầu hết các kỹ thuật ):

10. Anh vẫn hành quân, 11. chim pongkle, 12. hồ trên núl ; 13. tiếng đàn ta lư; 14 .trên đường chiến thắng;

Mức C: Mức khá Khó: ( tập 3 đến 5 năm , tập được nhiều kỹ thuật)

15. Tẩu mã, 16. hành vân 17. xuân chiến khu 18.sắp  cổ phong ; 19. từ trên đỉnh núi.

mức D : Bình thường ( tập từ 1 đến 3 năm ):

20. câu hò bên bờ hiền lương, 21 trông cây lại nhớ đến người ;22 lưu thủy 23 kim tiền 24 làng tôi 25 lòng mẹ; 26 mùa xuân trên thành phố hồ chí minh;27 trên quê hương quan họ 28. vàm cỏ đông; 30. ngậm ngùi; 31. lý cây đa 32 trống cơm 33 lý đêm trăng 34. điệu buồn phương nam; 35. tiếng xưa, 36. đêm tàn bến ngự 37 bèo dạt mây trôi.38. tukishmarch 39. romeo và juliet 40. nỗi buồn chim sáo 41. con thuyền không bến . 42. giọt mưa thu 43. cô tấm ngày nay 44. hồn quê 45.nỗi buồn hoa phượng 46.mùa hoa anh đào 47.lý cây bông 48. lý ngựa ô 49. hàn mặc tử  50. người ngoài phố.

đây là ý kiến riêng của mình thôi, có gì thiếu sót mong các bạn bổ sung thêm. cảm ơn tất cả các bạn nhé!!!

mấy bài này chỉ cần 1 năm là tập được hết rồi, chỉ là thổi hay cỡ nào thôi, chứ còn nếu mà gọi là chơi được ở mức độ chấp nhận thì tớ nghĩ chả có bài nào cần luyện tới dữ vậy đâu...còn để mà thổi cho ra hồn ra xác thì ôi thôi cứ gọi là trời kêu ai nấy dạ, có người luyện cả đời cũng thổi chưa ra đúng chất của bài nhạc, đừng nản chí nghen mấy bạn, theo tớ nghĩ thì chỉ cần sắp xếp bài ra theo trình tự các kĩ thuật là ổn rồi, ví dụ đơn giản thì có móc đơn móc kép, phức tạp hơn thì có đảo phách đảo nhịp... rồi lại bài nào cần luỡi đơn lưỡi kép rung hơi, bài nào cần teka 3, teka liên tục...có bài cần vuốt ngón, reo lưỡi....vân vân và vân vân...sắp xếp vậy coi bộ dễ chịu và dễ cho anh em lựa chọn hơn. 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Mình nghe hôm offline vừa qua tại HN thấy bảu bác haohannge tập 6 tháng thổi trơn được bài Dương tiên thôi mã vân lương mang , Vậy những bài trên nếu luyện tập chăm chỉ cộng với một chút năng khiếu là có thể khả thi, đúng như các huynh nói, chỉ là thổi như thế nào thôi, vấn đề này đã đề cập nhiều rồi mà.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Thực ra, nêếu dánh giá mức độ khó hay dễ của 1 bản nhạc theo thời gian "cầm" sáo là 1 điều sai lầm.

VD như anh haohange, mới tập được 6 tháng nhưng biết dâu mỗi ngày trong thời gian ý, anh tập 8-10h mỗi ngày, thì chắc chắn phải hơn em, cầm sáo 1 năm rồi nhưng 1 tuần đụng đến 1 lần.

Em nghĩ, chỉ cần nỗ lực và niềm tin " tất thắng" thì sẽ đạt đợc thành công.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bài đó hình như có TK mà. 6 tháng mà thổi được bài đó. chắc tui đến xin nhận sư phụ quá. ngưỡng mộ ^_^ tui thì lẹt đẹt mãi chưa tập xong nhịp
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hổng phải hình như mà là bài đoá Tk cực nặng, thấy đclà bài thi tốt nghiệp trung cấp thì phải, phải nói là siêu nhanh, tui cũng TK phát là nhịp lại loạn cả lên, chưa thổi bài nào ra hồn cả.
Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net