Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Video sáo Trung Quốc, ko biết là bài gì hết hehe

rated by 1 users
This post has 10 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
traudat Posted: 01-23-2007 20:20

mọi người thấy thế nào 

[YouTube:HRs1qrSLKLM]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em cung chang biet bai gi. cac bac hay thoi sao Trung Quoc co thay am cua no khac so voi sao Viet minh ko? em hay nghe sao cua minh nen cam thay no cu khac khac the nao y. hay la do chat lieu cua sao ho khac? may chuc nam nua em chac chan se giong bac tien boi o tren video ay. nhung ma giong o cho cai tran hoi ay, chu con thoi sao thi em cha dam hic hic...em me lam nhung ko co dieu kien, cung ko co su phu tam huyet, hu hu...
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Sáo trúc Trung Quốc có một số đặc điểm khác với sáo Việt Nam. Tuy nhiên, điểm khác biệt lớn nhất đó là sáo Trung Quốc có màn. Nằm giữa lỗ thổi và lỗ bấm đầu tiên có thêm một lỗ nữa (gọi là huyệt trợ âm)  dùng để dán màn, chính cái màn này tạo nên âm sắc đặc trương của sáo Trung Quốc. Nếu bạn có nhu cầu tìm hiểu kỹ hơn thì chúng tội sẽ có những bài kỷ hơn tí nữa để chúng ta cùng tìm hiểu thêm về sáo Trung Quốc.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
tui cung bi ket cho gian giay nay day, xin duoc chi giao, thanks
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bạn có thể tham khảo một vài nét sơ bộ  về cây sáo Trung Quốc tại đây
http://damsan.net/forums/thread/497.aspx
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cám ơn bác nhiều, mình sẽ thử coi sao, lúc trước tui co thử xong không có được, tui tạm đành bỏ cây sáo tàu qua một bên vì âm thanh nghe thật buồn cười, cảm thấy bó tay vì không có tài liệu để học môn này, vã lại nhạc lý cuả tui cũng còn kém nên tui chuyển qua học sáo tây trước, vì tui nghĩ tài liệu sẽ dễ kiếm hơn. ở chổ tui không thấy ai chơi môn này, tui lai không biêt một chữ tiếng tàu nên thật là khó học đó. tình cờ online gặp được mấy bác tui mừng lắm nhưng giờ lại không dám hỏi vì tự thấy mình chưa có đóng góp nhiều mà chỉ toàn là hỏi và hưởng sái của các bác.  sắp tới đây còn nghe nói Siết Chặc Diển Đàn nữa, tui thật lòng không dám hỏi thêm gì nữa. bác là nghệ sĩ mà tui rất nể trọng ở sự đóng góp, lòng nhiệt tình với anh em. mong rằng một ngày nào đó tui được bác thu nhận làm đệ tử :) để tui có cơ hội học được môn dizi này.  thành thật cám ơn.

bddn2002,

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Vì bác ở xa, không gặp được. Nếu ở Vn và tại sài gòn này thì tui xin hết lòng. Những gì về sáo Trung Quốc tui cũng chỉ có lượng kiến thức ít ỏi vì không ai chỉ dạy. Chỉ tự tìm hiểu và tự luyện tập. Bác có gì muốn hỏi thì cứ hỏi, tui trả lời ngay nếu có thể, đừng ngại gì cả . Trong nhóm sáo trúc ở sài gòn, không ai chịu tập theo phong cách sáo trúc TQ này hết. Tui tập có 1 mình, buồn hiu. Còn nhận làm đệ tử thì không dám vì tui không phải dân chuyên nghiệp cũng không phải nghệ sĩ gì hết Big Smile. Còn khi về VN, bác muốn tập thì tập với tui tại công viên vào các buổi sáng . Tui cũng đang hướng dẫn một số bạn tại đây. Còn học phí của tui thì khá là cao. Học phí sẽ tính vào cuối mỗi bài. Khi nào bạn học xong một bài thì trả tui học phí bài đó bằng cách thổi chung với tui bài đó ...hết. Rất vui khi bạn quan tâm đến loại sáo này.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
bddn2002:

sắp tới đây còn nghe nói Siết Chặc Diển Đàn nữa, tui thật lòng không dám hỏi thêm gì nữa

bddn2002,

bạn cứ yên tâm tu luyện nâng cao công lực, cho dù diễn đàn có siết chặt gì đi nữa thì cũng là nhằm xây dựng diễn đàn 1 cách có cấu trúc hơn và hỗ trợ các bạn được nhiều hơn trong việc luyện tập và chia sẻ/tìm kiếm thông tin Smile

còn vụ nhận đệ tử thì chắc khó đấy bạn ơi, nghe giang hồ lan truyền là saotruc chỉ nhận đệ tử nữ thôi không truyền nghề cho nam nhân đâu hehe Devil

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Giang hồ hay đồn đại lung tung vậy thôi. Tuy đệ tử nữ của tui nhiều thật, nhưng đệ tử nam cũng được, miễn là đệ tử nam có em gái là ok hehe...
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đây là trang nói về cấu trúc của màng nhĩ sáo TQ và các ảnh hưởng của nó :

http://www.gim.ntu.edu.tw/gia/dizi/diss/

Còn đây là video chỉ cách điều chỉnh màng dàn :

[youtube:CZsfl3UWD5g]

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cám ơn bác Lee va bác sáotrúc đã cho tui thông tin thật hữu ích, tui vừa mới tìm lại cây sáo tàu và đem ra gián y như trong phim, coi thì đẹp lắm, mà âm thanh vẩn chưa đạt, có lẽ phải tâp gián thêm nhiều lần nữa phải ko bác, còn nữa, bỏ lâu không chơi hình như nó hơi bị lạc thanh phai ko bác.  vừa rồi nghe mấy bác nói gi mà tẩu hoả nhập ma làm mình cũng hơi rung, vậy em có thể hỏi về những tài liệu để học cho đàn hoàn để tránh bớt lổi ko. em xin cám ơn mấy bác chỉ vẻ cho.

bddn2002,

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net