Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đại hội test động tiêu!

rated by 0 users
This post has 45 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

flute nào mà đuờng kính lòng lên tới 20 mm, tui chưa thấy àh nghe,flute lên đc 4 bát độ đó, đg kính chừng 16 mm là cùng chứ làm gì tới 20, MHM đo thử xem sao nào, lỗ bấm thì bự thiệt, gần bằng đường kính lỗ thổi còn gì, nhưng xài tampond, nếu bấm trực tiếp thì tay nào mà bấm vừa.

tui ko chắc là thế bấm của TQ có thể lên đc tới chừng nào, chỉ biết rằng shakuhachi đường kính còn nhỏ hơn, duy có lỗ bấm thì khá to, lên đc tới C4.

tui nghĩ ko nên phun keo vào tiêu trung quốc, cái hay của tiêu TQ là giữ được lớp màng lụa của trúc bên trong do cưa làm 3 đoạn riêng biệt để xử lí ( cái này tui đang mơ ước 1 ngày sẽ làm đc) bạn muốn phun thì cứ mua sơn bóng ngoài tiệm mà phun lên, tuỳ vào chất trúc mà có thể phun từ 2-10 lớp khác nhau, kĩ thuật phun cũng cần đề cập : lớp thứ nhất sẽ khô sau 15 phút, chịu khó lăn tròn 15 phút cho keo đừng đọng lại nhé, lớp thứ 2 sẽ khô sau 1h,  chịu khó lăn tròn tiếp 15 phút nữa cho keo đừng đọng lại nhé, nói chung chỉ cần 2 lớp là được, phun xong phải biết cách cạo đầu miệng thổi, ko thì khi thổi sẽ hơi bị bí ( cái này nghiên cứu hết cả tháng mới hiểu chỗ nào gây bí hơi sau khi phun ).

còn nhiều chiêu lắm( mỗi chiêu này tui khoái gọi là 1 đề tài nghiên cứu nhỏ ), mấy cái trên chỉ là trò vặt, nếu thích thì bạn làm thử xem...

nếu được thì làm bóng mà ko cần keo ấy...cái này cũng khá hay....

trước khi phun keo xử lí cách gì để có độ bóng láng tốt nhất....

phun keo trước khi làm lỗ bấm hay sau khi làm lỗ bấm

phun lót bằng keo lót có tác dụng gì hơn hong

phun keo với nhúng keo cái nào tốt hơn

có keo gì tốt hơn ko???.....

về kĩ thuật phun thì phun bằng bình với phun tĩnh điện cái nào ngon hơn...????

nhiều suy nghĩ lắm, nội về cái keo ko đã rất rất nhiều câu hỏi rồi, thêm nữa nè: xử lí trúc nè, hơ lửa nè, phơi khô độ ẩm bao nhiêu nè, kĩ thuật thông nòng trúc nè, lỗ thổi nè ( góc độ, độ nhẵn, độ bóng, bề rộng, tì cằm....) lỗ bấm thì ôi thôi vô vàn câu hỏi...tự hỏi mà trả lời còn ko nổi.

ví dụ vài câu hỏi đặt ra cho bạn nghiên cứu chơi...tui cũng có vài ghi chú, nhưng ai biết bạn suy nghĩ ra cái gì thêm hay ho hơn sao, cứ làm theo tui thì tới 1 lúc nào đó tui cũng cụt vốn kiến thức....sắp treo dao rồi nên tui cũng ráng sẽ ghi lại tất cả những gì mình nghiên cứu được trong quá trình chế tạo động tiêu, bạn nào phát huy thêm thì tốt quá.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 4 of 4 (46 items) < Previous 1 2 3 4 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net