Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đại hội test động tiêu!

rated by 0 users
This post has 45 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hỏi các bác chút, có cách nào down nhạc của woim.net ko vậy!

thoong tui có ý về động tiêu các bác chế tạo nghiên cứu coi: mấy cây tiêu tốt nó có thể chơi bát độ 3 như sáo đấy, thoong tui đã chỉnh được 2 cây lên tới cao độ 3, nhưng phải là tiêu trúc tốt mới hy vọng, và có điều này hơi kỳ quái là vị trí và sự phân bố định âm ảnh hưởng rất nhiều vào các note cao!

màu âm của shakuhachi mới là đỉnh, tiêu tàu thua cả Km, kỹ thuật diễn tấu cũng quá khủng!

to leehonso: hoan nghênh mày phá 2 cây sáo xịn, hic nhưng điều đó cũng chứng tỏ kiến thức chế tạo của mày hổng nhiều chỗ căn bản đấy!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Downoad cả album thì anh ko biết? Chỉ biết down từng bài, hoặc chọn link từng bài đưa vào các chương trình hỗ trợ download như IDM...rồi sau đó cho chạy thôi. Lấy ví dụ ở link này:

http://www.woim.net/song/1098/yamaji.htm

chuthoong sẽ thấy dưới tấm hình bìa album có 1 khung nhỏ chứa link âm thanh là:

http://media2.woim.info/data/hoaihung/Yamato_Ito_take/The_Art_Of_Japanese_Bamboo_Flute_Koto/05-yamaji-998147-www.woim.net.mp3

chọn link này dán vào cửa sổ mới, hoặc trình download

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Theo MHM thấy tiêu Trần Trung từ xưa giờ đều lên bát độ 3 rất tốt. Duy nhất chỉ có âm thanh dở thôi.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chuthoong:

thoong tui có ý về động tiêu các bác chế tạo nghiên cứu coi: mấy cây tiêu tốt nó có thể chơi bát độ 3 như sáo đấy, thoong tui đã chỉnh được 2 cây lên tới cao độ 3, nhưng phải là tiêu trúc tốt mới hy vọng, và có điều này hơi kỳ quái là vị trí và sự phân bố định âm ảnh hưởng rất nhiều vào các note cao!

bát độ 3 là nốt gì mới đc, fa hay sol, nếu là fa thì dễ òm, sol hên xui, nhưng bát độ ba nghe dở ẹc ,em thấy chỉ thổi hay cỡ tới C3 hay D3 thôi, lên cao nữa ré ré khó chịu. 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong:

to leehonso: hoan nghênh mày phá 2 cây sáo xịn, hic nhưng điều đó cũng chứng tỏ kiến thức chế tạo của mày hổng nhiều chỗ căn bản đấy!

Ack, flute cả ngàn USd (mua 1 triệu !!!) em còn đè ra phá thì ngại gì sáo trúc, cũng may nhờ phá nên mới biết mình còn hạn chế, Riêng việc lên bát độ 3 cho tiêu em rất ủng hộ, nó giúp mở rộng khả năng diễn tấu của tiêu lên nhiều lắm. Ngày xưa khi cây Song Hoa Tiêu do SáoNhựa tặng chỉ có 6 lỗ thì việc chơi  bát độ 3 rất khó lên và thường bị ré, nhưng khoét thành 10 lỗ thì âm sắc của bát độ 3 nghe nhẹ hơn nhiều và không hề ré, tuy nhiên bù lại thì thế bỏ ngón của bát độ 3 sẽ chua lè. Vì vậy theo em điều kiện tiên quyết để tiêu có thể chơi tốt bát độ 3 là phải sử dụng hệ thống 4-2 và khoét thành 10 lỗ, he he và kỹ thuật diễn tấu sẽ học theo Flute, vậy mới xứng với việc hoàn thiện bát độ 3 cho nó chứ !!!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

xem ra MHM và Nhựa khá hờ hững với bát đọ 3 của tiêu, thực uổng công các bác được nghe shakuhachi diễn tấu, ngay cả tiêu tàu, một số bản thoong tui cũng đã thấy họ sờ tới bát độ 3 và âm bội, âm nó ko hay thì phaỉ làm cho nó hay chứ, tư tưởng của các bac na ná giống dân Pro rồi đấy!

thoong tui ko phản đối thế 4-2 của Lee, chỉ nói là khi chơi cổ nhạc thì nó gặp một chút khó khăn thôi, và vô cùng đồng ý với lee là bát độ 3 của tiêu bấm ko như sáo, bấm như sáo, làm sao mà chuẩn được, còn nói j đến hay, sở dĩ nó ré, nghe phô, vì nó đâu có vào note gì!

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
HTB tui có 2 đĩa CD độc tấu Sakuhachi nè, anh em nào quan tâm thì qua nhà tui lấy nhe.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong em đang quan tâm nè, hic nhưng mà làm sao em qua bác được, nhà em cách nhà bác có gần 500km àh!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
chuthoong:

xem ra MHM và Nhựa khá hờ hững với bát đọ 3 của tiêu, thực uổng công các bác được nghe shakuhachi diễn tấu, ngay cả tiêu tàu, một số bản thoong tui cũng đã thấy họ sờ tới bát độ 3 và âm bội, âm nó ko hay thì phaỉ làm cho nó hay chứ, tư tưởng của các bac na ná giống dân Pro rồi đấy!

thoong tui ko phản đối thế 4-2 của Lee, chỉ nói là khi chơi cổ nhạc thì nó gặp một chút khó khăn thôi, và vô cùng đồng ý với lee là bát độ 3 của tiêu bấm ko như sáo, bấm như sáo, làm sao mà chuẩn được, còn nói j đến hay, sở dĩ nó ré, nghe phô, vì nó đâu có vào note gì!

Thứ nhất: MHM chưa từng sờ tới Shakuhachi. Chỉ đc nghe qua adio,video và chỉa đc thấy qua hình, cùng lắm thì đc sáo nhựa và leehonso kể về nó thôi . Nên cứ ngồi mà tưởng tượng cảm giác ra sao thôi.

Thứ hai :  MHM chưa có phát biểu nào nói tiêu không cần lên bát độ 3.

Thứ 3 : buồn nhất là chú thoong nói tư tưởng tụi này  giống dân pro , mà tụi pro thì tư  tưởng làm sao bác giải thích hộ MHM cái. Thử hỏi các bác, ai ai không cố gắng để đạt trình độ chuyên nghiệp trong việc chơi nhạc cụ và làm nhạc cụ .

Cái quan tâm của MHM về tiêu là độ ổn định của cao độ, âm sắc tốt hài hòa với nhiều bát độ khác nhau  , các thế bấm khác nhau cũng chẳng ảnh hưởng gì , miển nó đừng khó khăn cho từng người trong lúc thổi là đc rồi. Và cái cuối cùng là cây tiêu đó phải có khả năng diển tấu với bất cứ dòng nhạc nào mình thích.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

he he sorry MHM nhé, thoong tui phát biểu lung tung ấy mà, ý thoong tui muốn chỉ trích các bác cứ nhìn nhận vấn đề theo đường lối đã vạch sẵn, ko chịu hoặc ít quan tâm tới những phần ko có trong hệ thống, cụ thể là các bác chỉ tập trung khai thác những gì có sẵn mà ko khai phá những gì chưa có!

có thể những gì mình tạo ra nó chẳng hay ho lắm, nhưng mình cũng phải biết tại sao nó vậy, ko thể ngồi ko mà lý luận được!

ví dụ tui hỏi thế này các bác trả lưòi sao! Tiêu của thầy Trần Thanh Trung bát độ 3 ko hay là tại làm sao? vậy có cách nào khắc phục và làm cho nó hay ko? hoặc bát độ 3 nghe ré ré rất khó chịu, vậy thì làm sao cho nó dẽ chịu đây?

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
To MHM: mấy bác trên chưa nghe cổ tích về câu chuyện cây sáo có thể lên bát độ thứ 4 của saonhua nên chắc nghĩ saonhua là thứ an phận thủ thường cũng phải thôi, thông cảm.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

to lão nhựa, mục đích của bác khi làm cây sáo đó có phải là để cho nó lên được bát độ thứ tư hay ko? và đã đầy đủ bát đọ 3 hay chưa, còn note LA, Si 3 nữa, hay là mấy cái tiếng the thé của nó bác đem đo thì nó là bát độ 4, được 1, 2 note kiểu đó thì sáo của thoong tui đầy,

nếu đầy đủ bát độ 3 mà lên bát độ 4 thì thoong tui mới phục bác và sẵn sàng khăn gói vào đó bái bác làm thầy, còn ko phải thì sorry bác tui vẫn nghĩ bác như trên thui! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hề hề, nếu ko thổi hết lên hết các nốt chính của bát độ ba thì nói làm gì, nhưng đây tui đang nói là chuyện "cổ tích" còn chừng nào thành hiện thực tui sẽ nói cho bác biết, trong diễn đàn này người ít học nhất chắc là tui nên hỏng dám làm thầy ai hết, bác cho tui xin từ chối cái chữ thầy cao quí đó, hề hề
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

theo nghiên cứu sơ lược của tui thì shakuhachi có tầm âm từ C1-C4, còn tiêu của tui dự kiến xuất xưởng sẽ có tầm âm trên lí thuyết từ C1-D4, nhưng cũng hên xui vì tui ko thể test vào lúc 2h đêm đc, hề hề.

nếu chia tiêu ra làm 3 tầm âm thì cao nhất tầm âm thứ 2 của tui lên tới F3, trên nữa giờ này mà thổi chắc ra khỏi nhà, nếu ko lên đc tới D4 xin anh em đừng nhạo cười nghen.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

bố cáo với bà con là tui có 1 cây tiêu thổi từ C1 tới B3 thiếu mỗi nốt Gb3 mò mãi chẳng ra, thôi kệ nó mệt quá ròi,thật sự thì thổi Gb3 cũng đc nhưng lại phải xài nửa lỗ bằng ngón cái,ko thật hoàn hảo...

Muốn lên cao nữa cũng đc nhưng đổi thế tay khó lắm, tui làm xong rồi quẳng cho nhện làm tổ gần cả tháng nay chứ bấm khó quá chịu ko nổi...

Page 2 of 4 (46 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net