Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lại bàn về sáo!!!!!!!

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 3 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Nguyễn Văn Bé Posted: 03-10-2008 18:01

Cho em hỏi sáo trúc 6 lỗ có thể thổi những nốt dưới nốt Dô ko?

nghĩa là những nốt như : sì là sòn .... ấy

nếu có thì xin mấy pác chỉ giùm em cách bấm với!!!!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
shinzero:

Cho em hỏi sáo trúc 6 lỗ có thể thổi những nốt dưới nốt Dô ko?

nghĩa là những nốt như : sì là sòn .... ấy

nếu có thì xin mấy pác chỉ giùm em cách bấm với!!!!!!

Nếu bác có cây 6 lỗ, nhưng là tone thấp hơn Đô thì vẫn có thể lắm !!!

Sáo tone C tức là note thấp nhất là note C, ý bác nói sáo C có thể thổi thấp hơn ko chứ gì !!? Hiểu mà,

một vài loại sáo đặc biệt có note thoát âm ở ngón út, có thể tạo note B (si) bằng cách bấm ngón út.

Còn sáo C ko thể thổi A, G,...trầm hơn đc.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong em có câu hỏi thế này mong các bác trả lời giùm, hic đừng cười em nhé: thế nào là sáo chuẩn nhỉ?
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

botay.com;;a` pac' thoong oi!pac' o nha` tro. nao`? so' nha`? chung` nao` em ranh~ ghe sang choi. dc ko pac'

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
shinzero:

botay.com;;a` pac' thoong oi!pac' o nha` tro. nao`? so' nha`? chung` nao` em ranh~ ghe sang choi. dc ko pac'

đánh máy "đàng hàng" đi pa!

Talaconma-maconlata
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bác thoong ơi! Đây là câu hỏi mà em hỏi bác mà. Sao bây giờ bác lại hỏi mọi người thế?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo em mình tạm chia ra làm 3 chuẩn đi :

- theo âm giai bán âm của phương tây ( dùng tuner_e rất tốt)

- theo ngũ cung của Việt Nam ( chưa có kinh nghiệm khoét, ở Nha Trang làm thử 1 lần rồi, rất chua chát!)

- Theo cung bậc của Trung Quốc ( chưa có kinh nghiệm khoét loại sáo này ) 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

to shinzero: có gì liên lạc với thoong tui qua số 0972 285012

to ghetthe: bác hỏi tui , hic tui ko biết nên phải đi hỏi mọi người đặng còn trả lời bác chớ

to leehonso: câu trả lời của bác tui chưa thông, hic hic...

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác chưa thông chỗ nào xin choi tui biết để còn tìm hiểu thêm?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thứ nhất là sáo Trung Quốc nó khác với mình ở nhiều điểm nên mình cũng ko cần đi sâu , còn sáo theo ngũ cung thì giờ đã ko còn ai khoét, vì các bài nhạc cổ người ta đã bấm thế để thổi ,nên dùng sáo theo chuẩn mới là được.

thoong tui ko thông ở chỗ này nè, hic thực ra sáo chuẩn chỉ là rất tương đối, có dùng tuner đi nữa cũng vậy, cùng một cây mà có người thổi thấp , có người thổi cao, có người thổi chuẩn, hic đó là do dân amar chúng ta hơi hám của mọi người ko như nhau( cái này khác dân Pro) , nên thoong tui rất đau đầu vụ này, và ko dám dùng từ chuẩn,

cái nữa là máy cây sáo khó thổi thì có vẻ chuẩn hơn mấy cây sáo dễ thổi( hic vì khó thổi nên ai cũng phải ráng nên âm tựa như nhau, dễ thổi nên người thì đè hơi người thì thổi nhẹ quá, híc chỉ người làm ra nó thổi là đúng với âm chuản của nó)

vì vậy chính xác thì ai làm sáo người đó thổi mới là chuẩn 

hic thoong tui đang bị mắc kẹt trong cái mớ đó, Lee thông dùm tui cái!!!!!!!!!! 

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net