Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm ơn cho "em" hỏi: "nơi nào bán sách dạy thổi tiêu, nếu có nhiều đầu sách thì nên mua sách nào"?

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Làm ơn cho "em" hỏi: "nơi nào bán sách dạy thổi tiêu, nếu có nhiều đầu sách thì nên mua sách nào"? (em ở tp.hcm nha các bác)
Sống không có nghĩa là tồn tại.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Ở trang nguyendinhnghia.net thì có một bài nói về tiêu. Còn trên thị trường VN thì tui chưa thấy sách nào dạy thổi tiêu cả. Tui thấy bác có một cuốn sách sống tại nhà, sao bác không dùng.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Cảm ơn bác nhìu nhìu nha!

Quả thực là ở nhà em đang có một "cuốn sách sống". Nhưng mà nè, bác biết hông, chính vì là "sách sống" nên "sách" cũng phải cần thời gian để học hành, ăn ngủ, nghỉ ngơi... nữa chứ bộ. Em thì rất nể tài và tôn trọng bác í, nên chưa dám làm phiền nhiều (chưa dám, có nghiã là sau này sẽ làm phiền đó nha! Hihihi...). Zới lại em nghĩ, cái gì mình cũng phải tự lực cánh sinh chứ, phải hông các bác?

Thui, em chúc các bác năm mới zui zẻ nhìu nhoa!

phudinh.nguyen

Sống không có nghĩa là tồn tại.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
eh ! thủi xong sáo đi rùi vác tiêu ra thổi cũng thế mà có gì đâu !
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
uhm, em thấy thoi tiêu có nhiều căn bản dựa trên sáo, em nghĩ bác nên luyện sáo 1 thời gian trước khi luyện tiêu.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác bắt cóc bác Rùa , bác Lì , hay bác Môi Hơi Mỏng hoặc bác PVC cũng được . Đem về bái làm sư phụ thì bác có quyển sách dạy thổi tiêu liền à .

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

mình cũng mới tập thổi tiêu,cây tiêu do chú thoong tặng, cảm giác của mình là hơi của tiêu thổi có lẽ khó hơn sáo,thổi mãi mới làm cho nó kêu được bát độ đầu,có lẽ do cach đặt môi chua đúng, có ai có the chỉ gium cách nào để luyện hơi khi dùng tieu ko?

khi thổi tiêu mình cảm giác mệt hơn thổi sáo nhieu lắm!

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác thổi tiêu một thời gian , nội lực của bác sẽ cao hơn nhiều . kaka

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thayboilangthang:

mình cũng mới tập thổi tiêu,cây tiêu do chú thoong tặng, cảm giác của mình là hơi của tiêu thổi có lẽ khó hơn sáo,thổi mãi mới làm cho nó kêu được bát độ đầu,có lẽ do cach đặt môi chua đúng, có ai có the chỉ gium cách nào để luyện hơi khi dùng tieu ko?

khi thổi tiêu mình cảm giác mệt hơn thổi sáo nhieu lắm!

cái đó còn tùy vào cây tiêu mà bác đang xài, có những cây thổi hay nhưng ko vang, có cây thổi vang nhưng không hay, có cây thổi vang nhưng tốn hơi, có cây lại thổi vừa vang vừa hay vừa ko tốn hơi, dĩ nhiên khó kiếm rồi, và có những cây thổi ko lên được 2 bát độ, tui đây đã làm ra 1 cây y như vậy, sửa sao hả, tùy cây à bác ơi, có cây sửa được có cây sửa ko được đâu... phải kiểm tra rồi mới biết cây của bác nó có bị gì ko đã, nhiều khi nó cùi bắp rồi bác cứ tưởng mình thổi ko được thì cũng khổ tâm lắm...em bị 1 cây sáo như vậy ám ảnh hết 4 năm trời mà ko hề đi tìm 1 cây sáo khác, sau này mới biết  tại sáo dom chứ ko phải mình thổi ko ra!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ặc ặc, đọc kỹ lại bài viết thấy bác ghi là của chú thòng tặng hả, thế thì thôi rồi, bác chịu khó tập thêm vài bữa, he he he, tiêu của chú thòng mà so sánh thì em chỉ dám nói là tiêu của em cùi bắp, cố gắng lên, tiêu xịn ko đó, he he he, tại bác chưa quen thôi...tập vài bữa là thổi ào ào àh!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
phudinh.nguyen:

Cảm ơn bác nhìu nhìu nha!

Quả thực là ở nhà em đang có một "cuốn sách sống". Nhưng mà nè, bác biết hông, chính vì là "sách sống" nên "sách" cũng phải cần thời gian để học hành, ăn ngủ, nghỉ ngơi... nữa chứ bộ. Em thì rất nể tài và tôn trọng bác í, nên chưa dám làm phiền nhiều (chưa dám, có nghiã là sau này sẽ làm phiền đó nha! Hihihi...). Zới lại em nghĩ, cái gì mình cũng phải tự lực cánh sinh chứ, phải hông các bác?

Thui, em chúc các bác năm mới zui zẻ nhìu nhoa!

phudinh.nguyen

Hơ! Tự lực cánh sinh sẽ không hay bằng có người dạy đâu :)

Một số cái mình chưa biết gì có người chỉ ra sai - đúng vẫn hơn chứ. Có một "cuốn sách sống" trong nhà thì tuyệt vời lắm đấy. Là mình thì mình cứ nhờ vả triệt để :D Bạn yêu thích Tiêu như vậy thì có lẽ bác ấy cũng sẽ quý mà nhiệt tình giúp đỡ thôi :D

Cần gì phải kiếm sách, cứ học đê rồi viết sách :)) :))

Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net