Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Panflute made by Saonhua.

rated by 0 users
This post has 26 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cám ơn bác nhiều, tui sẽ nghiên cứu tiếp, hì hì
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
muốn đo một cách chính xác, theo tui nghĩ là mình phải đo thế tích của ống  panflute. Lấy nước đổ vào đầy để đo. Nhưng phải xem sáo bác có phải là chịu nước không, nếu kỵ nước thì tiêu cây sáo.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
à, chú trọng bên ngoài cái hình thức cho nó đẹp thôi, còn về cao độ thì ống dài ngắn, thể tích bao nhiêu thây kệ nó, tune_e cái là xong, chuẩn hơn ngồi đo cả ngày, lại nước nôi tá lả,he he he, chuyện cao độ là dễ giải quyết nhất!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hix hix hix! Em là nạn nhân đầu tiên của bác nè!

Hôm đó bác MHM ngủ chèo queo,còn bác thì lục lọi thùng rác nhà em (í quên, phòng bác MHM) zòi cho za đời cây panflute có sự chứng kiến của em. Hix, sau đó cũng chính em là người đầu tiên "phải" lắng nghe tiếng panflute của bác. Trời ơi! Coi zậy mà cũng ra vần ra điệu ghê ha?

"Cháu lên ba, cháu vô mẫu giáo..."  và  "nhịp cầu tre lắc lư êm êm, nhịp cầu tre lắc lư êm đềm...", nghe cũng hay đó chứ bộ. Hi!

Hehehe... Hôm đó, may mà bác hổng bị sức môi ha? Hông thì cười hết nổi.

Thui, chúc bác "trên môi lun thường trục nụ cười nha". 

Sống không có nghĩa là tồn tại.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ko biết vụ panflute saonhưa cải tiến đến đâu rùi, thoong tui cũng mới cho ra đời một cây sáo quạt gồm 18 ống, thấp nhất là G3, cao  nhất là C6, hic làm một cây hết nguyên 3 ngày , cái này nó kén trúc khủng khiếp, hic phải hi sinh mất mấy đoạn trúc tốt, mới chơi được Over anh Over thui he he...chưa kịp chụp hình, mấy hôm nữa đã, hic
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

vậy là bác siêu quá rồi, em thì chưa chơi được bản nào cả, vì thật sự em còn chưa chỉnh tone cây sáo quạt đó nữa, chất lượng trúc ko tốt, nên cũng ko hứng thú lắm, với lại, hì hì, bận quá ko có thời gian thổi sáo với tiêu nữa, có làm sáo quạt cũng chưng cho đẹp chứ có thổi đc đâu, hi vọng 1 ngày ko xa em làm lại 1 cây ngon thiệt ngon ra đấu với bác thòng!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em thì chơi được vài bài, nhưng vẫn chưa nhuyễn và hơi vẫn yếu, cái này thổi có vẻ tốn hơi hơn tiêu và sáo. Lúc đầu thấy hay mua về thổi, mua về rồi vẫn thấy hay, nhưng chỉ tại cây Tỉ Mộc Tiêu của bác saonhua làm hút thời gian của em nhiều quá, chẳng có thời gian tập cái panflute này nữa. Nhưng dạo này tự nhiên mất hứng, với cả không có thời gian nên ngay cả Tỉ Mộc Tiêu cũng chỉ thỉnh thoảng ngứa miệng mới cầm lên thôi. Embarrassed
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hôm nào thổi vài bài tiêu úp lên cho anh em coi với bác,lâu rồi mới thấy bác lên tiếng, hì hì, chắc cũng bận rộn lắm đa!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Mấy lần em cũng định thử thu vài bài, nhưng mà thu xong thì không còn nhận ra đấy là tiếng tiêu nữa. Một là em thổi chẳng ra gì, hai là cái mix gắn liền với cái máy tính của em cực lởm. Mà chả hiểu sao cẵm mix khác vào không được, thử chỉnh chút it phần sound rồi mà vẫn không được, chịu thua luôn.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Từ thổi thật ở ngoài đến việc thu lại thì khác biệt khá lớn. Nếu thổi hay mà có các thiết bị thu âm bình thường thì thành dở. Có khi thổi dở mà có thiết bị tốt thì thành hay, Thậm chí có một số thiết bị có thể làm thay đổi và biến dạng âm sắc, lọc bỏ tạm âm, tăng tiếng xì, độ vang ... Cho nên mình cũng khó lòng đánh giá một cách chính đáng qua việc thu âm. Vì chúng ta không còn cách nào khác nên phải thu âm chứ nếu gặp được mà nghe trực tiếp thì quá tốt. Hơn nữa các nhạc khí bô hơi như sáo hay tiêu của chúng ta thì lại rất khó chịu trong việc thu âm.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tui có thử thu vài bài bằng điện thoại di động thấy cũng ko tới nỗi tệ lắm, ý nói là về âm thanh thôi, chứ còn về hơi hám ngón ngáy thì chịu, chả luyện được là bao nên cũng chả dám úp lên!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

panflute do thoong tui làm, hic để treo thì đẹp chứ thổi loại thì phổi phải to như các vị phương tây mới xong

rockfan22003@yahoo.com
Page 2 of 2 (27 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net