Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Panflute made by Saonhua.

rated by 0 users
This post has 26 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua Posted: 01-21-2008 9:08

trong một đêm trời trong lộng gió MHM ngủ chèo queo, sáo nhựa đã lụm rác của MHM và cho ra đời một cây sáo quạt, gồm sáu ống, chả biết tông gì, chắc tông "xe", thổi được 1 đoạn "nhịp cầu tre" ( cầu này ngắn xủn àh), và liên khúc "cháu lên ba"...he he he

chân thành cám ơn mấy tấm hình của bác kirinhn, và sory anh rùa vì em ôm mộng của anh lun, he he he

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hehe, bravo bác saonhua. Bác tiếp tục cải tiến thêm đi, làm hẳn một cây to luôn, ít cũng phải 15 ống cho đủ 2 bát độ + 1 nốt.

Mà bác thổi cẩn thận bị sứt môi đấy nhé, em hôm đầu thổi cây kia xong cũng bị xước chút ít :)). Bác mài đầu thổi đi theo dạng hình yên ngựa như trong mấy cái hình em làm thì sẽ đỡ hơn. Với cả nếu cải tiến làm sáo to thì nên xếp các ống sáo thành hình vòng cung chứ đừng theo một hàng, sẽ dễ thổi hơn. 

Yes Yes Yes Yes Yes Yes

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thiếu 2 thứ để làm sáo , 1 là trúc 2 là thời gian.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

chân thành cám ơn lời góp ý của bác kirinhn, tui cũng sứt môi rồi, he he he, mài 1 lúc là thấy đỡ hơn, nhưng thổi vẫn còn nặng hơi, tại cái này cùi quá nên đâu cần chăm chút làm gì, tui chỉ làm thử chơi coi sao thôi, nếu sau này làm thật thì công phu hơn 1 tí,hì hì

anh rùa ko có thời gian làm còn em ko có thời gian thổi.... hì hì nên em chả bít thổi cái khỉ gì ráo.... tệ hơn mấy anh em ko bít làm sáo lun, thế mới đau, làm nhiều chả thổi bao nhiêu, suốt ngày cứ đồ rê mi fa sol ko.... hỏng biết tới đời nào mới ra 1 bài đàng hoàng... [:'(] 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hi các bạn!

Mình tên Nguyễn Lâm Điền, 32 tuổi.

Nghề nghiệp : Kiến trúc sư.

~ Có những cái mình không biết chơi mà chỉ thích nghe ( âm nhạc,..) Big Smile

~ Có những cái mình không muốn nghe mà chỉ thích chơi haha  Big Smile

Mình mới tham gia diễn đàn nên cũng xí xọn post bài chơi Big Smile

Cách đây 1 năm ,mình đi Thái Lan nghe được một nhạc cụ rất hay nhưng không biết tên.May mắn gặp anh bạn cho biết là pan flute nên mình post lên để mọi người tham khảo cho vui.Big Smile

Một số hình ảnh :

" />

Mình cũng có mua vài cái cd về nhạc cụ này,nhưng chuyển qua file mp3 thì  size quá lớn nên không post lên  được.Nếu có dịp mình sẽ post lên sau.

Mến chào!

Kts Bèo
" />" />

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đây là Panflute của Thái Lan, Leehonso cũng có 1 cái, bác tì cái đầu đen đó vào dưới cầm, xoay tròn cây sáo mà thổi. Thái Lan đã chuyển chuyển động ngang của Panflute loại cổ điễn thành chuyển động xoay tròn.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

theo như lời của kirinhn, tui đã làm 1 cây tone G5, cũng làm cong cong cho giống bà con thiên hạ, mấy bác coi hình chơi cho zui he he he

mười lăm ống nè...he he he 

cong nè.... he he he

coi được hong bác kirinhn, còn cái vụ yên ngựa phê quá, đi cả ngày ko có thời gian làm! đợi cây sau vậy, hì hì hì 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cái này là cột chỉ sau khi đã cắt trúc và xử lý đầu thổi,

được bác rùa ái mộ, và leehonso soi đèn cho cột, vì quán cafe đèn mờ

dùng hết công phu dao kéo kìm kẹp bấy lâu để cột, chua như giấm!

và đây là kết quả cuối cùng, chưa được đẹp lắm, hè hè hè, chỉ là thử nghiệm, nên thế thôi!

cám ơn MHM làm phó nháy, hè hè hè, quá là vinh hạnh, được 3 đại cao thủ mục kích và hỗ trợ! 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Quá ổn, bác mà chế sớm hơn chút nữa có phải là em đỡ phải mua trên ebay không! Về cách buộc dây thì bác xem lại mấy cái hình của em, nó đan chéo nữa nên trông cũng có thẩm mỹ. Thế chất lượng âm thanh thế nào bác? (em không nói chuẩn note nhé, em nói tiếng có trong không, hay không đó)
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cột chéo thì đằng sau chéo, còn đằng trước thì thẳng, tui khoái để thẳng ở đằng trước, hì hì hì, có lẽ do mấy ống chưa đều nhau nên lực thổi hơi khác nhau giữa các ống, âm thì cũng hay nhưng mà....hè hè theo quan điểm của tui thì ko hay bằng tiêu, hì hì, để tui làm 1 cây cực tốt bằng chất liệu siêu hạng coi ra thế nào, he he heStick out tongue
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hehe, cái của em nó vừa đan chéo, vừa có để thẳng, trông cũng đẹp.

Em đoán làm cái này dễ hơn làm tiêu phải không? Được cái là nếu panflute có thể làm trầm hơn tiêu sáo được vì không bị giới hạn độ dài ngón tay, với cả cùng độ dài như nhau thì 1 ống panflute sẽ trầm hơn tiêu sáo 1 bát độ. Bác cứ từ từ cải tiến dần, thể nào cũng có panflute siêu hạng Big Smile.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
giời, thế thì cái pan của tui là đồ cùi bắp rồi, thổi mấy nốt thấp thấy mệt quá, thổi có vài nốt mà thấy nó hoa cả mắt, tui mới làm G5 thôi mà thấy oải rồi, làm thấp hơn C5 chắc hỏng dám, hơi đâu mà thổi nổi.... bác cho tui vài thông số về cái pan của bác đi, độ dài ống dài nhất, độ dài ống ngắn nhất, đường kính của ống( chắc bằng nhau hết hen) với tone của cái quạt mà bác đang xài là tone gì, để tui nghiên cứu thêm, he he he cám ơn bác trước nhé...Stick out tongue
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:

Tối nay máu quá mò sang nhà anh Long lấy tiêu và sáo luôn, chụp quả ảnh khoe hàng với anh em này Big Smile:

Cảm ơn MHM và bác saonhua nhé. Cây sáo MHM làm dày như thế chắc chục năm nữa may ra mới nứt Wink. Cây tiêu của bác saonhua thì tiếng rất hay. Độ chuẩn của 2 cây thì miễn bàn rồi. Có mỗi điều là em quen dùng tiêu thế hệ 5 lỗ trước, 1 lỗ sau rồi bây giờ chuyển qua thế hệ 4-2 này thấy chưa quen, ngón giữa tay phải cứ thích nhấc lên còn ngón cái thì toàn không chịu nhúc nhích. Chắc phải tập một thời gian nữa tay mới linh hoạt được.

nhìn kĩ thấy cây của bác cột có 1 hàng, mai mốt làm tui cột 1 hàng lun, cột theo kiểu của bác cũng đc, hè hè, suy nghĩ ra rồi, cột kiểu kia đau đầu  quá, đau cả tay, phải xài tới cả kim may da, kẹp mang kim để cột, mồ hôi mẹ mồ hôi con ròng ròng, phê quá, hè hè hè

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Khi đo chiều dài của Panflute, tui nghĩ bác Kirinhn nên dùng môt cái que, thọt vào lòng ống để đo, nhớ thọt nhẹ thôi nhé, có thể phía trong nó đổ sáp, bác làm hư cái đó thì cao độ thay đổi đó.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mấy nốt thấp bác thổi tốn hơi chóng mặt là phải rồi, em cung không thổi được lâu mấy nốt trầm đó. Chắc cũng do anh em mình mới tập nên hơi chưa quen thôi.

Cây của em tone Đô, ống dài nhất dài khoảng 32 cm, ống ngắn nhất dài có 4 cm à. Đường kính ống thì không bằng nhau đâu (cây của em thì thế, các cây khác thì em chưa biết). Ống càng dài thì đường kính càng lớn, giống làm tiêu sáo vậy. Ống dài nhất thì đường kính trong của ống là 15 mm, ống ngắn nhất thì có 9 mm thôi. Bác cần tài liệu thì search trên mạng chắc không thiếu. Em biết một trang giải thích cũng khá rõ ràng mọi thứ về panflute, có điều nó lại viết bằng tiếng Pháp.

------------------------------

post xong mới đọc bài bác rùa, đúng là em chỉ đo độ dài bên ngoài thật, nhưng em cũng chẳng có cái gì đủ dài để đo cái ống dài nhất.

Copy thêm cho bác saonhua cái này:

Flûte en do majeur

cm
Sol 21,5
La 19,154
Si 17,065
Do 16,107
14,35
Mi 12,784
Fa 12,06
Sol 10,75
La 9,5772
Si 8,5323
Do 8,0534
7,1748
Mi 6,392

Flûte en sol majeur

Cm
28,8
25,658 Mi
22,85 Fa#
21,576 Sol
19,222 La
17,125 Si
16,163 Do
14,4
12,829 Mi
11,42 Fa#
10,788 Sol
9,6108 La
8,5623 Si

chắc em chẳng nói bác cũng biết các số đo trên chỉ là tương đối. 

Page 1 of 2 (27 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net