Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ra mắt vài hình ảnh về một số Tiêu do Saonhua làm.

rated by 0 users
This post has 47 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Từ từ bác, cho em thời gian luyện thêm. Em giờ thổi tiêu còn phì phò lắm, up lên bị chê là cái chắc, haha.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tui cũng phì phò chả kém bác, suốt ngày chỉ luyện độc nhất 1 bản, từ đồ tới đố rồi từ đố xuống đồ, chán vãi!Super Angry
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác saonhua cho em biết nguồn gốc và ý nghĩa cái tên "tỉ mộc tiêu" cái!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
Nghe nói SaoNhua cho hay tặng sáo thì người đó phải thổi 10 bài cho hắn nghe, còn không biết tiêu thì thế nào?

saonhua:

sáo thì em băm vài phát ra 1 cây, còn tiêu thì hỡi ôi, chua lè chua lét, làm mà ốm o gầy mò lun...

hì hì,hôm trước mang danh mượn rồi đang tâm cướp luôn cây tiêu của saonhua, giờ thấy hối hận quá ( cây tiêu thổi thích thật, còn bề ngòai thì trần trụi và dễ thương lắm )

mấy hôm nay đi đâu cũng mang theo nó nhưng mà lại không thể tập. mới thổi ra được có một bài à, bao giờ thổi được 10 bài thì sẽ đường hòang đến xin saonhua tặng cho cây tiêu đó, còn  bây giờ cho mượn nhe, há há há

báo cáo mọi người em đã hòan tất 2 lớp trong khóa học làm sáo của damsan rồiBig Smile

- lớp 1: lau và đánh bóng sáo, do MHM đứng lớp và cấp chứng chỉ

- lớp 2: quấn dây, giảng viên saonhua ( chưa làm bài thi nên chưa biết có đậu không nữa ). hậu quả là cây tiêu của saonhua bây giờ nhìn phát gớm luôn hì hì.

www.damsan.net
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cây tiêu đó được làm dưới áp lực của sự đè nén, bức xúc, bực tức, đau khổ....khi so sánh tiêu trúc của tui với qui tiên tiêu của lão rùa, cây qui tiên tiêu của lão rùa kinh hồn quá, thổi âm vừa hay vừa vang ầm ầm, cây nào tui làm ra cũng đấu ko lại, cuối cùng của 1 đợt trúc lấy ở củ chi về còn sót lại 1 đoạn duy nhất không phơi nắng, đoạn đó được đẽo khắc trong lòng "căm phẫn" mấy cây tiêu gỗ, nhất là cây qui tiên tiêu, nên nó ra sao mà y chang, chả hiểuStick out tongue, tỉ mộc có nghĩa là so sánh với gỗ, cây của bác có thể đem đấu và giết khối cây tiêu gỗ như chơi đó....he he he ( trong loạt trúc phơi nắng thì tiêu ráo, chỉ còn sót lại đúng 1 cây là xài được, cây đó tui chế ra song hoa tiêu, phải gọi đúng tên là "song hoa vọng chung tiêu", song hoa là vì có 2 bông hoa do lỗ khắc tạo nên, 1 trước 1 sau, vọng chung nghĩa là vang như chuông, hiện tại leehonso đang giữ, cây tiêu này độ vang cũng hãi hùng, sweetheart có nói lần đó là lần đầu tiên trong dàn nhạc mà ổng nghe được leehonso thổi tiêu,hè hè hè, còn vọng chung thì bác nào cứ thử lấy mấy cây tiêu bấm hết sáu lỗ lại, đánh lưỡi thật mạnh Do2 rồi rung hơi thì sẽ nghe tiếng chuông, song hoa tiêu có đường kính rất lớn nên tiếng chuông nghe rất đã, có lẽ to hơn cả tỉ mộc tiêu), xét về toàn diện thì tỉ mộc tiêu vẫn hơn song hoa tiêu, vì tỉ mộc thổi hay thổi vang hơn, đánh teka dễ hơn.... à còn vấn đề nữa là leehonso thổi song hoa tiêu vang ko bằng tui thổi( mà hầu như là cây nào tui làm hắn cũng thổi nhỏ hơn tui...he he he), ko biết bác kirinhn thế nào nhỉ, hỏng biết bác có xài cái mỏ méo như của leehonso ko ta............há há há

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đặt tên hay lắm, đặt tên hay lắm! Hiểu được ý nghĩa cái tên càng thấy cây tiêu quý giá hơn.

Mỏ em chắc cũng méo không kém gì mỏ của lão lee đâu, hehe, nhưng mà em cũng quen quen cây tỉ mộc tiêu rồi. Mà trông bác hộ pháp thế kia thì hơi bác khỏe là phải rồi. Chắc cũng vì thế mà bác luyện truyền hơi nhanh. Nhưng mà thổi tiêu không phải cứ thổi vang là hay đâu nhá, há há Big Smile. Bác thích đọ thì em với bác cứ làm hẳn một bài lên xem bài nào truyền cảm hơn, hehe.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác kiến nói hợp ý em quá, em cũng đang luyện làm tiêu trong sự căm tức tột độ cây song hoa tiêu vì em làm ra chưa có cây nào vựot qua được nó cả.AngrySad
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thì thể loại nhạc trầm buồn thì thổi rất tệ, vì có thể do tâm hồn và tính cách. Với lại có thể do tui không có nhiều thăng trầm trong cuộc sống, vốn sống cũng quá ít. Cho nên cái khoản thổi truyền cảm này tui chỉ biết ngồi nghe. Ngày trước, mới gặp Leehonso, lúc đó kỹ thuật của Lee tuy chưa khá như bây giờ, nhưng thổi những bài thể loại này tui đã thấy có tình cảm. Hy vọng bác phát huy cho tui còn được thưởng thức.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:

Đặt tên hay lắm, đặt tên hay lắm! Hiểu được ý nghĩa cái tên càng thấy cây tiêu quý giá hơn.

Mỏ em chắc cũng méo không kém gì mỏ của lão lee đâu, hehe, nhưng mà em cũng quen quen cây tỉ mộc tiêu rồi. Mà trông bác hộ pháp thế kia thì hơi bác khỏe là phải rồi. Chắc cũng vì thế mà bác luyện truyền hơi nhanh. Nhưng mà thổi tiêu không phải cứ thổi vang là hay đâu nhá, há há Big Smile. Bác thích đọ thì em với bác cứ làm hẳn một bài lên xem bài nào truyền cảm hơn, hehe.

mỏ méo đây là thổi 1 bên đó, ai đời cầm tiêu thổi giống clarinet, chán vãi, he he he, tui bự con vậy chứ íu xìu à, hơi có 1 tí à, tại tui thiết kế cái tiêu ko hợp mỏ vị của bác lee nên thổi nhỏ hơn tui thôi, hì hì, chứ MHM và bác rùa thổi vẫn to hơn tui nhiều, còn cái chiện chuyền hơi đâu có xài hơi trong phổi, mà chủ yếu là sử dụng cơ vòm miệng là nhiều, chắc tui ăn nhiều nên mấy cơ đó khỏe ra, làm việc giỏi thôi, hì hì, nghe có lý nhể, mấy bác về lấy tre trúc tập nhai thử coi có lên đô nhanh hơn không, há há há, tui thì gặm tre trúc mỗi ngày, muốn ứ hự lun, hì hì hì.

về cái chiện thổi hay thổi truyền cảm thì thôi bác ơi, tui chả dám đọ với ai ráo, tui có biết thổi quái gì đâu, kĩ thuật thì có hết nhưng có thời gian mà luyện đâu, nhắc lại câu cũ, suốt ngày tui chỉ ngồi luyện có đo re mi fa sol la và  tắt tịt nút si.... làm ko muốn mệt rồi lấy đâu ra thì giờ mà thổi....he he, sao dám thi thố với ai, bác già chát thế tui lại càng phải né,hé hé, đợi sau tết chắc tui hết thời gian làm, lúc đó hi vọng có chút thời gian tập tành với anh em 1 tí, hì hì

lee ráng làm vài cây ngon ngon, làm trong sự bực tức nó mới dễ ra tiêu ngon, ha ha ha, được cây nào ngon nhớ hú anh em cái để tao qua cướp!Pizza

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vậy là bây giờ cây tỉ mộc tiêu bác saonhua tặng em còn thua kém những cây nào của các anh em khác vậy? Cây quy tiên tiêu vẫn hay hơn cây tỉ mộc tiêu à?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cây của bác có thể sánh với qui tiên tiêu và cả cây tiêu ba khúc của chú thòng lun đó, tui chưa có phước thổi thần tiêu nên chưa biết hay cỡ nào, hỏng dám so sánh he he, còn hay hơn hay ko hơn thì còn tùy vào bác có tập quen với cây tiêu đó hay ko thôi, nếu bác quen rồi thì tự bác nhận xét mới được, và cũng tùy người, có người nói hay hơn, có người nói ko hay bằng, nhưng nếu mà tới 1 cái ngưỡng nào đó thì ai cũng phải công nhận là nó hay thôi, vòng vo nãy giờ, túm lại khi nào về nam xách theo cây tiêu về tỉ thí với lão rùa thì biết...he he he, tui sẽ đặt cược cho bác,hố hố hốStick out tongue à, về âm sắc và độ vang thì tui chưa làm cây nào được như tỉ mộc tiêu(đang dồn sự phẫn nộ để gắng vượt qua nó nè,hehe), còn song hoa tiêu chỉ có độ vang, còn âm sắc cũng ko ấn tượng bằng.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Qui tiên tiêu của tui là tiêu gỗ, còn tiêu ba khúc của Chutoong là tiêu trúc (không biết tên gì ? Chuthoong cho biết tên với). mỗi cây đều có những nét riêng biệt. cây 3 khúc của Chuthoong khá ấn tượng, bác đừng nghĩ là một cây tiêu ghép thành từ 3 khúc, mà là 3 khúc ghép thành 2 cây tiêu với 2 tong khác nhau.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
em đăng kí một cây nhé anh saonhua 200k nhé nhớ lấy cây nào vỏ ngoài đẹp đó.
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
200k không đủ mua tiêu bằng trúc đâu, tiêu gỗ đã có giá là 240k rồi, tiêu trúc làm khó hơn nhiều nên giá 200k là không tưởng, mình chỉ góp ý vậy thôi còn giá cả là do saonhua quy định mình cũng chưa dc biết.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui nghỉ, không những thế mà giá còn tùy vào từng cây nữa.
Page 2 of 4 (48 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net