Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thế nút chặn không đổ nến vào có sao hả bác

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

trungndm:

thế nút chặn không đổ nến vào có sao hả bác

có sao đâu miễn kín là dc nó mà không kín dễ gây chuyện lắm

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Đầu tiên cháu xin được chào chú Tân và toàn thể các anh, chị , chú bác trong diễn đàn.

Chẳng là cháu đang muốn tập tiêu nhưng tiền để dành chắc còn 1 thời gian khá khá nữa mới đủ nên cháu quyết định làm 1 cây tiêu C 10 lỗ hệ 4-2 bằng nhựa để tập thổi nhưng chưa biết làm thế nào? Chú có thể hướng dẫn kỹ hơn trong phần đầu bài viết 1 tí được không ạ? Bài lúc đầu của chú chủ yếu là làm sáo còn tiêu chỉ hơi sơ sơ qua nên cháu cũng chưa rõ lắm !

Chân thành cảm ơn chú !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Chào bạn! Xin chia xẻ với bạn 1 số kinh nghiệm làm tiêu nhựa của cá nhân tôi.

Bạn đến tiệm bán đồ điện, hỏi mua ống luồn dây điện trắng 25, ống này rất phổ biến, ở TPHCM hầu như tiệm nào cũng có.Giá khoảng 30 ngàn 1 ống dài 2.92 met( 15inch).

Để làm tiêu, bạn cắt 1 đoạn dài khoảng 70. Dùng giũa và kéo làm đẹp 2 đầu. Dùng bút chì kẻ 2 đường thẳng song song đối xứng nhau qua trục. Các lổ định âm và lổ thổi sẽ nằm trên 2 đường thẳng này.

Nên làm lổ thổi trước, khi hoàn thiện lổ thổi rồi mới làm lổ  định âm, như vậy âm sẽ không bị sai do phải sửa đi sử lại lổ thổi sau khi đã khoét lổ định âm.

Cách khoét lổ thổi : dùng kéo bấm lên cạnh lổ ngay đường chì kẻ để định vị. Dùng giũa 6, 8, 10 làm rộng lổ ra. Hình thức lổ thổi, bạn có thể xem hình. Dùing dao mổ sửa lại cho đẹp, vát nghiêng một chút khỏang 5-8mm  về phía đối diện lổ thổi,  để kê môi cho dễ.

Chỉ sau khi hoàn thiện lổ thổi rồi, mới đánh dấu vị trí các lổ định âm. Vị trí các lổ định âm bạn lấy theo kích thước trong mục "Làm sáo nhựa".

Có 7 lổ theo vị trí khoảng cách nghiêm ngặt. Vị trí thứ 8 và 2 lổ treo dây ở phía dươi lổ thứ 7 không nghiêm ngặt.

Khi khoan, khoét thì khoan lổ thứ 8 trước cho quen tay, lở có xấu thì sửa rộng ra cũng không sao. Lổ này cách lổ thứ 7 khoảng 2-3cm. Thử bằng tune xem có đúng là thấp hơn nốt đô không?

Sau đó khoét tiếp các lổ còn lại. Lổ thứ 1 va thứ 4 nằm ở đường thẳng phía dưới, 4 lổ còn lại nằm ở phía trên. Còn lổ thứ 7 thì trên hay dưới đều được. Nêú là khoét lần đầu, thì khoét xong mỗi lổ nên thử bằng tune cho chắc. Các lần sau cứ theo cây mẫu mà khoét.

Nếu  khoan các lổ thì cẩn thận không để lổ bị xé do mũi khoan, khoan xong dùng dao mổ sửa lại cho đẹp. Nếu có máy mài tay thì mài lổ sẽ rất đẹp.

Sau khi có tiêu 6 lổ, bạn có thể tự khoét thêm 4 lổ nữa để thành tiêu 10 lổ

Ngoài ra khúc dưới có thể khoét các lổ hình hoa văn để trang trí .

Chúc bạn thành công. Thân ái.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

chào bác Tân

cháu có làm sáo nhựa theo công thức của bác đã hướng dẩn ở đầu trang nhưng không lên được quãng 3 của sáo bác có thể hướng dẫn cho cháu được ko ạ

xin cám ơn bác

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

chào bác TAN

cho cháu hỏi khi làm sáo khoét lỗ xong ùi ma tets thử nó bị sai cao độ thì làm thế nào để sửa ah

nếu khoét lỗ nhỏ thì khoét to ra mà vẫn ko chuẩn đc thì làm thế nào để âm chuẩn?

vật liệu làm nút chặn bằng xốp có đc ko vậy?

hay phải dùng vật liệu khác nữa

yahoo: saochieumenh_2007@yahoo.com

gmail: quyet.vt.tb@gmail.com

SDT :01669801588

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

cậu à

nếu sáo cậu làm mà nó thấp thì có thể sửa đc,còn nếu cao thì hơi khó sửa

cong nút chặn thì cậu có thể dùng nút bần,miêng dép tông hay xốp tùy ý.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Phải đấy bạn à, nút chặn tớ toàn làm bằng đế dép xốp thôi. Dễ kiếm, dễ khoét, lại rẻ

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

làm bằng để dép tông thổi ngon hơn xốp kia vì nó kín hơn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Ai có kích thước của 1 cây tiêu C hệ 6-1-1 cho em xin với được không ạ?

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Tại tớ có đôi dép xốp bỏ nên tận dụng :P để mai ra mua tông về thay xem thế nào :D

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

thank các bác đã chỉ giáo cho e

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

@TieuKiem90 Ai có kích thước của 1 cây tiêu C hệ 6-1-1 cho em xin với được không ạ?

kích thước mình có nhưng cấy trúc hơi nhỏ

lỗ bấm hơi xa,khó bấm lắm.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

nếu cậu cần mình up cho.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

ai có số liệu sáo fa trầm vs sonl trầm ko/

cho mình cái

Page 15 of 22 (321 items) « First ... < Previous 13 14 15 16 17 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net