Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bác NguyenTan ơi! cháu kiếm không được loại ống nhựa luồn dây điện tròn đường kính 25. người ta toàn đưa ống 16 không hà! ống 25 thì chỉ có ống nhôm với inox thôi, mà cháu thì không biết làm sáo với ống nhôm, làm bậy thì sợ mốp ống! Bác có thể post riêng 1 bài dạy chi tiết làm sáo bằng nhôm ( có hình chụp thì càng tốt!) Cám ơn bác nhiều!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

http://www.cwo.com/~ph_kosel/flutomat.html

trong này có đủ tỉ lệ khoảng cách các nốt.

dùng ống đường kính trong , độ dày ống bao nhiu trong này có hết, các ấy vô đây tự sướng đi nhá :">

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

sao toàn tiếng anh ko vậy?

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Up phát wánh dấu Big Smile
Top 150 Contributor
đại cầm thủ
Rất cảm ơn bác tân .bây h cháu mớj đọc bàj cuả bác .chúc bác sức khoe
Lỗ ngọc sơn 26 ngách 55/38 hoàng hoa thám ba đình yahoo canphongmauxanh_1993@yahoo.com.vn
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

hix muốn làm thữ mà hok có ống nhựa Pvc đường kính cỡ đó

ỡ đây toàn bán ống 2cm cái lỗ trong to quá trời

mà cho hỏi lấy gì làm nút chặn và làm như thế nào zậy

Phải chăng nghệ thuật chỉ dành cho đại gia ...mình đi phụ hồ 1 ngày 50k không đủ chi tiêu ..giá sáo 150k ..lấy gì mua?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hot Boy damsan:

hix muốn làm thữ mà hok có ống nhựa Pvc đường kính cỡ đó

ỡ đây toàn bán ống 2cm cái lỗ trong to quá trời

mà cho hỏi lấy gì làm nút chặn và làm như thế nào zậy

làm nút chặn bằng cái nút bần bạn à ra ngoài chợ kiếm tiệm tạp hóa có bán bình thủy zô mua là có ngay hồi tết e mua 1k 3 cái hehehhe về gọt dũa 1 chút cho vừa với cái lòng trong của ống sáo cần làm là ok e củng làm hoài mà chưa dc tại ko có tuner e nên pó chiếu luôn hehehhe

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

anh tân ơi theo như công thức Bernuli thì cây sáo sol phải ngắn cở 21cm chứ sao bt nó lại dài hơn nhỉ

em muốn tự làm 1 cây sáo nhựa càng ngắn càng tốt cho thật nhỏ gọn mà hok pít làm sao giúp em với

thank anh nhìu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
muốn làm sáo càng ngắn càng tốt ,chắc là bác muốn tiện cho việc mang theo khi đi lại chứ gì,nếu là vậy sao bác ko làm sáo nhựa tháo lắp là xong quá tiện lợi luôn , còn kích thước cây sáo sol thì phải đợi bác Tân rồi cái đó e pó tay 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

có người bảo mình chỉ cần lấy một thanh sắt nung nóng rồi đâm vào chỗ nhựa cần khoét là đủ, không cần tới dao mổ

có đúng không vậy?

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

ko phải đâu cậu à

rùi sao vẫn phải dùng dao mổ để khoét đó.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

bạn có thể chỉ cho mình biết khoét nhe thế nào không

dù sao mình cũng chưa làm bao giờ cả

Not Ranked
tiểu cầm thủ

ga_mo_day:

bạn có thể chỉ cho mình biết khoét nhe thế nào không

dù sao mình cũng chưa làm bao giờ cả

khoét à dùng khoan ,khoan lấy lỗ trước rùi lấy dao mổ lưỡi 11 cán số 3 khoét vòng tròn theo là dc tới khi nào tròn mịn đúng kích thước là ok mới tập khoét mua mấy ống nhựa pvc về mà khoét,kích thước thì chú nguyễn tân có đưa ra ở đầu trang rồi bạn à

Not Ranked
tiểu cầm thủ

cho em hỏi em đã làm theo CT của anh tân dùng ống nhựa 20 dk trong là 17 làm sáo la trầm theo chỉ số đã co là 0,147,175,205,235,252,292,341

nhưng khi thổi , tính theo lỗ bịt nhé , cứ khi nào bịt đến lỗ thứ 4 là bắt đầu có vấn đề âm của sáo cứ dé lên em không hiểu tại sao em đã là 4 chiếc rồi kết quả vẫn thế là sao ạ

------------------+--------------------------------------------+------+------+-----+---+-------+--------+----

0                                             1       2      3     4         6         7  

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

trungndm:

cho em hỏi em đã làm theo CT của anh tân dùng ống nhựa 20 dk trong là 17 làm sáo la trầm theo chỉ số đã co là 0,147,175,205,235,252,292,341

nhưng khi thổi , tính theo lỗ bịt nhé , cứ khi nào bịt đến lỗ thứ 4 là bắt đầu có vấn đề âm của sáo cứ dé lên em không hiểu tại sao em đã là 4 chiếc rồi kết quả vẫn thế là sao ạ

------------------+--------------------------------------------+------+------+-----+---+-------+--------+----

0                                             1       2      3     4         6         7  

pác khoét lổ có nhỏ quá ko nên kiểm tra lại lỗ và cái nút chặn ý

Page 14 of 22 (321 items) « First ... < Previous 12 13 14 15 16 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net