Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cho em hỏi một chút nữa về sáo Trung Quốc đi các bác ơi!

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 01-13-2008 9:42
 Trước hết xin cám ơn bác saotruc và các bác nhiều. Có điều  em  không biết nhiều về sáo Trung Quốc , Phiền bác nói rõ cho đứa em ngu muội này sáo Sol cao và Sol thấp của Trung Quốc khác nhau ở chỗ nào  để khi em mua khỏi nhầm lẫn ? cả 2 cái nó đều ghi chữ C hả (Bác Saotruc đã từng nói như vậy)? thật khó cho tụi em để phân biệt. Và tổng quát hơn thì những cây sáo cao thường khác những cây sáo thấp ở đặc điểm nào khi chúng cùng được ký hiệu như nhau ?

Như bác Sáotruc  nói là hiện giờ thông dụng nhất là 3 cây C, E, G, tức là 6 cây hả bác vì mỗi loại lại chia ra làm 2 loại cao , thấp ( C cao, C thấp, E cao, E thấp, G cao, G thấp )

Xin hỏi thêm bác Sáo Trúc  là hiện giờ bác đã có những cây sáo trung Quốc nào, là loại cao hay thấp.Theo kinh nghiệm của bác thì những bản nhạc Trung Quốc hay dùng cây nào nhiều nhất. Bác nói rõ cho em cây đó là cao hay thấp nhé.  Em sẽ học tập bác mua những cây như của bác.

Mong bác chỉ rõ cho em bởi vì đứa bạn em nó du học bên TRung Quốc sắp về ăn tết rồi.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chắc ăn nhất là mua luôn 1 bộ gồm 7 cây tone Sol, La, Si, Đô, Rê, Mi, Fa. Loại dỏm thì rẻ vì làm bằng trúc non, loại professional thì trên 50 đô US/1 cây.

Gần đây sáo TQ, viết cả 2 chữ trên 1 ống sáo. Thí dụ sáo tone Sol, có in chữ G lớn ở cuối ống và in chữ C (cỡ chữ nhỏ hơn)  lỗ bấm thứ 3.

Tốt nhất là mua sáo Đam San, nói mấy bác khoét thêm 1 lỗ nữa thì thành sáo TQ. Chỉ cần mua thêm 1 mớ màng sáo và keo dán bên TQ là xong. 1 màng sáo chỉ xài được khoảng 1 tháng là hư. Nên mua nhiều nhiều, có gì bán lại cho bác Sáo Trúc, cũng có lời rùi, hehehe

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác nói rõ cho em là sáo Sol thấp khác Sol cao ở chỗ nào đi ( về hình dáng) để khi mua không bị nhầm lẫn?

làm sao để biết được cây sáo đó làm bằng trúc non, trúc già?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo sol thấp thì đường kính ống trúc bự, khoảng cách giữa các lỗ xa, bịt muốn trẹo ngón

Sáo sol cao thì đường kính cỡ cây viết bi, khoảng cách giữa các lỗ gần sát rịch

Còn phân biệt trúc non trúc già thì phải hỏi mấy ông chuyên lựa trúc - làm sáo MHM, lee, saonhua, thòng lòng.

Dụng lực đả lực
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

3 câu ngắn gọn của bác ninja nói rất đúng.

Sáo Sol thấp có đường kính trong lớn hơn 12mm, khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ bấm gần nhất (ko kể lỗ dán màng) khoảng 17 cm, lỗ bấm to như hạt ngô

Sáo Sol cao nhỏ hơn, đường kính trong nhỏ hơn 10 mm, khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ bấm gần nhất khoảng 8,5 cm, lỗ bấm cỡ hạt đậu xanh.

Muốn biết non già thì có thể dùng cách so sánh: Lấy 2 cây sáo cùng tone và có kích cỡ bằng nhau kể cả bề dày của sáo. Cây nào nặng hơn là già hơn. Búng vào thân sáo, âm không vang là non hơn. Dùng móng tay bấm vào đầu ống sáo (như khi đi mua ổi ngoài chợ), cứng là già hơn. Còn già như thế nào mới đạt, thì phải hỏi các đại ca có tên ở trên. Còn các bậc cao nhân quanh năm sống nơi lũy tre thì chỉ cần nhìn là biết ngay.

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bác lại cho em hỏi tiếp:

như vậy thì kích cỡ của cây sáo Si cao > kích cỡ của cây sáo La cao > Sol cao

và                       Sol thấp > La thấp> Si thấp

thế cho em hỏi khi mua sáo Trung Quốc thì ví dụ như: 2 cây Sol cao, và Sol thấp thì trên cây sáo có ký hiệu gì để cho mình phân biệt là cây cao, cây thấp không? nếu có 2 cây thì em phân biệt được, nhưng ngộ nhỡ cái cửa hàng đó chỉ có một cây thì làm sao biết nó là cây sáo cao, hay thấp.

Cuối cùng cho em hỏi : em muốn mua  sáo Trung Quốc để chơi các bản nhạc của Trung Quốc thì theo các bác nên mua những cây sáo tông nào mà hay sử dụng nhất? Các bác nói rõ cho em những cây đó là sáo cao hay thấp nhé, chứ đừng nói chung chung là sáo C, D, F..... em sẽ không biết là cao hay thấp đâu.

多谢大家

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
haohange1984:

Si cao > kích cỡ của cây sáo La cao > Sol cao

ngược rồi, phài là si cao < La cao < sol cao

Sáo TQ thường tone Sol trầm khá phổ biến (phải ko bác rùa ?), giá tầm cũng 700k trở lên, muốn mua thì tự lội sang TQ mà mua, bác sang mua vài cây xi cà que  về cho anh em học hỏi kinh nghiệm nha !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác haohanghe àh, thường thì dùng cây sol cao là quá lắm rùi, còn la cao và si cao thì có ai dùng, vì khoảng cách các lỗ quá gần, chỉ bàn tay của em bé mới bấm được, thô thiển như thoòng tui thì sol cao đã làm tui khó chịu vì chật chội, Trung Quốc hay sử dụng nhất là tone Si, sau đó là Sol trầm và Rê, cây rê của họ trông to như cây Dô của mình, Si to hơn chút và Sol trầm cỡ cây tiêu ý.
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
guest216:

Muốn biết non già thì có thể dùng cách so sánh: Lấy 2 cây sáo cùng tone và có kích cỡ bằng nhau kể cả bề dày của sáo. Cây nào nặng hơn là già hơn.

Em lại tưởng là trúc càng già thì càng nhẹ chứ nhỉ, mất nước đi mà???? Tongue Tied 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bác kirinhn thật vui tính và có lý. Tại tui thấy người ta càng già thì càng nặng, nên suy diễn như vậy. Dzậy tui xin sửa lại là nếu thấy sáo nào có râu thì đó là già. hehehe
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vậy em đoán bác saonhua già hơn lão rùa Geeked.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hehe, tại xem ảnh thấy bác thì gày nhom, còn bác saonhua thì mập mạp hơn. Theo lý thuyết người càng già càng nặng => bác saonhua già hơn bác saotruc Big Smile.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Tui ko chịu trách nhiệm dìa cái kết luận của bác kirinhn à nha !
Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net