Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cho em hỏi một chút nữa về sáo Trung Quốc đi các bác ơi!

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

kirinhn:
Vậy em đoán bác saonhua già hơn lão rùa Geeked.

nếu tính nặng hơn 1 kí là già hơn 1 tuổi chắc tui già hơn lão rùa 20 tuổi quá!

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

chuthoong:
bác haohanghe àh, thường thì dùng cây sol cao là quá lắm rùi, còn la cao và si cao thì có ai dùng, vì khoảng cách các lỗ quá gần, chỉ bàn tay của em bé mới bấm được, thô thiển như thoòng tui thì sol cao đã làm tui khó chịu vì chật chội, Trung Quốc hay sử dụng nhất là tone Si, sau đó là Sol trầm và Rê, cây rê của họ trông to như cây Dô của mình, Si to hơn chút và Sol trầm cỡ cây tiêu ý.

chào bác Chuthoong

tức là em nên mua cây: E trầm (Si trầm), C trầm(Sol trầm), G cao (Rê cao). nhưng em toàn thấy những cây trầm, mà ở bản nhạc Trung Quốc thì em thấy tiếng sáo có vẻ cao. muốn thổi các bài có nhiều nốt nhạc cao thì dùng cây C cao (Sol cao ) được không? Đã là quá đủ chưa?

Nhân tiện đây cho em hỏi là tuần này bác ra ha nội hả. Thế bác Leehonso hay bác nào đó đã làm cho em cây sáo Đô mà em nhờ chưa?. Nếu gì bác cầm giúp  em với nhé.  sáng chủ nhật em sẽ cố gắng đến , nếu không thì bác cứ đưa hộ cho tinchu giúp em với nhé , vì em đang học năm cuối nên rất bận bác thông cảm nhé. Cám ơn bác nhiều

to Bác Sáo Trúc: BÁc cho em hỏi là là 3 cây sáo Trung Quốc của bác là: C, E, G thì cây nào là sáo cao, cây nào là sáo trầm? Và khi mua thì nên mua loại sáo liền khúc hay có khớp nối? Cái khớp nối bằng đồng ở thân cây sáo dùng một thời gian sau nó có bị oxihoa không ?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
3 cây sáo của tui như sau:
Cây G (rê VN) cao hơn cây Dô VN 1 cung
Cây E (Si VN)thấp hơn cây Dô VN 0.5 cung
Cây C (Sol VN)thấp hơn cây Dô VN 2.5 cung
Sáo dổm khớp nối bằng đồng dĩ nhiên sẽ bị oxi hóa, sáo tốt khớp nối bằng hợp kim sẽ khó bị oxi hóa hơn.
Sáo có khớp nối dễ mang chuyển, dễ vệ sinh, dễ sửa nút chặn khi cần thiết, Người chế tạo dễ gia công lòng trong nên lòng trong rất tốt. Dễ hư phần khớp nối khi mạnh tay hay bị va đập..
Sáo không có khớp nối không bị hư khớp nối (dĩ nhiên rồi)  nhưng khó mang chuyển, khó làm vệ sinh hay sửa nút chặn, khó gia công lòng trong nên khả năng méo lòng trong rất cao, người mua phải dân chuyên về thổi và làm sáo thì mới phát hiện dễ.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

to bac saotruc:

những cây sáo TQ đó của bác thì đều là loại có khớp nối hay là liền khúc luôn, nếu có khớp thì là bằng đồng hay là hợp  kim (Em nghĩ chắc sáo TQ của bác toàn là đồ xịn).

Qua một thời gian bác sử dụng thì những khớp nối đó đã bị oxihoa chưa, ? cây sáo có bị mối mọt hay mốc meo gì không hả bác? Bác có cách gì chia sẻ với em để bảo quản chúng không? Sáo TQ mình có thể ngâm nước như sáo việt nam mình không?

nhân tiện cho em hỏi: bài "Dương tiên thôi mã vận lương mang " bác thổi trong một đoạn video clip offline thì bác đã dùng sáo gì thổi vây. BẢn chính gốc thì tác giả Ngụy Hiển Trung dùng sáo gì? Bác nói rõ cho em là sáo cao hay trầm nhé

tương tự bài"Mục dân tân ca" thì bác dùng sáo gì, và bản gốc của tác giả là dùng sáo gì?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
"Sáo TQ mình có thể ngâm nước như sáo việt nam mình không?" Sáo mà bác đem ngâm nước thì em bó tay với bác luôn...x-(
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác MHM hiểu lầm ý em rồi. Ý em hỏi là sáo Việt Nam mình rửa xối nước thoải mái, thậm chí là còn càng bền. Và trước  mỗi lần dùng sáo Việt Nam có thể nhúng qua nước được.(Bằng chứng là cây sáo Việt Nam của em mua cách đây hàng chục năm đến bây giờ dùng vẫn ngon) Vậy thì sáo Trung Quốc có thể làm như vậy được không a.? có sợ bị mối mọt không?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bác ơi, em mới tậu dc cây sáo TQ, loại tháo ra gắn vô í, nhưng tự nhiên em mới đụng vô cây sáo thổi không cách chi lên tiếng được, hoạ may chỉ có rè rè nghe ghê chết >.<. Còn nữa, sau 1 hồi thổi, nhìn lại cái màng sáo tách đôi, phải chăng sáo TQ của em đúng là đồ... tQ?

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
do cây sáo dày quá nên em khó thổi thôi . Em điều chỉnh hơi lại là thổi được . Mà sao công lực em thâm hậu đến nổi thổi rách cả màng sáo luôn thế ?

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vấn đề thoong tui thấy ở đây là do bác dán màng ko đúng, nên tiếng nó rè rè như mèo hen, bác lại vận công cực mạnh nên rách màng luôn, bác nên tìm hiểu lại cách dán màng sáo TQ đi!
rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Chắc tại em dán màn sáo sai kỹ thuật, nên hậu quả mới khôn lường thế =.="
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Bác nào có thể chỉ em cách dán màng sáo để đạt hiệu quả cao nhất không?
Page 2 of 2 (26 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net