Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đánh giá tiêu và sáo!

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua Posted: 12-29-2007 2:46

saonhua có ý kiến riêng về việc đánh giá tiêu sáo, bà con nào có ý kiến khác, xin vui lòng chỉ giáo hen, cho anh em mở rộng tầm mắt!

theo saonhua thì cái gì đánh giá cũng phải có thang điểm, thôi thì mình lấy điểm 10 làm thang điểm cho sáo nghen!

bắt đầu là 5 điểm hen, dưới 5 điểm thì khỏi bàn tới làm gì!

5 điểm: thổi đúng chuẩn 2 bát độ đầu.

6 điểm: thổi đúng chuẩn và dễ dàng và ổn định 2 bát độ đầu.

7 điểm: thổi đúng chuẩn và dễ dàng và ổn định tới FA3. (sol 3 thì hên xui, hì hì hì ). tiêu thì khác nhe: chỉ cần lên được tới RE3 mà ổn định là ngon lắm rồi!

từ 7 điểm trở lên đánh giá tiếp bằng cách cộng thêm các tiêu chí lẻ tẻ như sau:

- Đẹp: đẹp thì khó cho điểm lắm nên điểm này sẽ dao động từ 0,25 cho tới 1 điểm.

- Âm: âm sắc hay cho thêm 0,5-1 điểm, theo như MHM nói thì âm tròn, tui thì chả biết tròn méo thế nào nên chỉ nói là hay hoặc ko hay thôi, he he.

- Thổi nhẹ hơi: cho thêm 0,5 điểm.

- Vang : cho thêm 0.5 điểm. 

- Đánh teka dễ dàng: teka cao dễ: 0,5 điểm, teka Do trầm dễ: 0,5 điểm, teka dễ từ trên xuống dưới: cho lun 1 điểm!he he...

- Điểm độc đáo: sự khác biệt của cây sáo cũng làm nó có giá trị hẳn lên, ví dụ như cong vòng như cái sáo xương của saonhua, hì hì, hoặc sáo ghép, hoặc trang trí độc đáo, cái này là điểm cộng thêm cho cái điểm hình thức bên ngoài( hình thức quan trọng lắm lắm đấy).

ngoài điểm cộng ra thì cũng có điểm trừ:

cong: trừ 0.5 điểm ( ngộ hen, cong quá trời thì cộng, nhưng hơi hơi cong thì trừ, hì hì)

nặng hơi: ( khác với ko nhẹ hơi nhé) trừ 0,5 điểm

xấu: ( khác với ko đẹp nhé) trừ hẳn 1 điểm.

trúc chưa khô hẳn: trừ 0,5 điểm, cái này thì sáo của MHM và saonhua bị trừ điểm te tua, chỉ có ông thoong là ko bị trừ, hì hì. 

theo như cái thang điểm trên thì sẽ có những cây siêu hạng trên cả 10 điểm, mấy cây như zầy thì saonhua chua thấy, kể cả sáo trung quốc( mới thấy có vài cây hà, hì hì, chủ yếu là cây nhà lá vườn nên làm gì có) 

theo như ngu kiến nghiên cứu bấy lâu nay thì saonhua ra được cái bảng này để đánh giá chơi cho zui, pà con nào có gì hay nói lun cho anh em bít thêm nhé.... Wink

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Bổ sung ý kiến bác saonhua:

- 8 điểm: 2 bát độ đầu trật lất, bát độ thứ 3 trúng 100%

- 9 điểm: Khi thổi lên, hàng xóm xách búa tới hỏi thăm, hì hì hì ...

- 10 điểm: sáo thương hiệu Damsan, tặng ko ai nhận, mọt ko dám đục lỗ ... ái chà ko biết có đụng chạm ai ko zị !  Wink 

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hix, sao tui thấy nó nhột nhột, hình như sáo tui toàn "10 điểm"
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

sáo của lee tui chỉ cho 4 điểm, lí do là sáo của hắn toàn cây lên nước thâm xì, giá như nước j đó thì tui ko nói đằng này, toàn nước miếng của hắn ko hà, anh em nào mà mượn thì nhớ khử trùng trước khi thổi,

đối với thoòng tui , chấm điểm cho sáo thì sáo chuẩn mới mang ra chấm chớ, ko chuẩn thì loại ngay từ khi dự tuyển, chất liệu trúc , mầu âm và ngoại hình , thoòng tui đánh giá cao,  

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chuthoong nói phải. Sáo chuẩn là điều kiện hiễn nhiên phải có, Không chuẩn thì loại ngay từ vòng đầu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hình như anh em mình chưa bàn gì về chuẩn của sáo cho nhạc cổ, hy vọng offline này cha nội MHM cho tui dc hiểu biết thêm, bữa trước ra Nha Trang mò mãi mà làm ko dc cây sáo thổi nhạc cổ cho lão Thoòng, chán ơi là chán
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo Trịnh Tuấn thì sáo thổi nhạc cổ có note Mi non, Fa cao, và Si non, tui mà làm thì tui làm Mi, Si dưới -30, còn Fa thì trên +30, hic chả biết có đúng hay ko. còn cây sáo MHM làm cho tui, thổi y chang đĩa, nhưng mà tone gì, tui chịu, chẩn bao nhiêu tui ko đo được,

tui có quen với một người có một cây sáo thổi nhạc cổ, của Đinh Linh làm, ko biết có chuẩn ko, lúc nào tui mượn coi thử.

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net