Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kĩ thuật trong tiêu

rated by 0 users
This post has 36 Replies | 7 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
never Posted: 08-03-2011 2:45

Kính gửi các chư vị tiền bối, mình mới làm quen với tiêu nhưng không rõ có những kĩ thuật gì, và thực hành như thế nào, nhờ mọi người chỉ giúp( các bác hãy nói rõ kĩ thuật thực hiện như thế nào nhé, mình xem mấy bác cao thủ bảo phải rung bụng, rung cổ, thở bụng,... nhưng mình thấy còn mung lung lắm.)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đa phần các kỹ thuật trong Tiêu là có thể chuyển từ sáo qua. Còn các kỹ thuật trong sáo thì cũng được thảo luận nhiều trong phần sáo rồi.

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Hic. Các bác mod dạo này rắn quá. Ko dám trả lời luôn !

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Các bác nói thế thì sao em hiểu được? Em hỏi cái rung bụng ấy. Các bác liệt kê ra giùm em, lần trước đọc mấy bài nói về thở bụng mà chẳng thấy hướng dẫn đâu.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

muốn tập kĩ thuật của tiêu thì điều quan trong đầu tiên là phải có cơ bản nội công vậy nội công là gì nội công chính là hơi thở...sau đây tui chia se cách tập nội công trước nếu luyện thành thục kĩ thuật nay``` thổi tiêu  hay có hồn rung sao cho nó lắng và dạt dào là điều mà chắc chắn bạn sẽ làm được nếu chịu khó luyện tập phần nội công nay`:
+bạn ngồi theo tư thế hoa sen(tư thế này tham khảo trong phim chưởng)nhắm mắt lại để cái đầu trống rỗng không suy nghĩa gì cả..nghiếm răng 36 cái để đánh thức trung ương thần kinh..sau đó bạn thở ra một hơi thật dài như trút bỏ mọi yếu tạp trong cơ thể..sau đó đưa lưỡi lên cuống họng chà qua chà lại cho nước miếng nó chảy ra khi cảm thấy vừa đủ bạn hít một hơi thất sâu vào.và cảm nhận luông hơi nó đã từ từ đi xuống đan điền hạt huyệt chờ cho khi hơi xuống đầy bụng bạn nén phình bùng lại cố gắng giữ hơi ở bung không thở ra(sau đó đến từ 1 đến n tuỳ vào trình độ thôi)sau đó dùng mũi hít một hơi vào và sau đó thở ra bằng miệng..sau đó hít thở tự nhiên để quân bình hô hấp..tiếp tục lặp lại như trên(thở ra  như trút hết yếu tập---quân bình hô hấp)ban đầu luyện tầm 5 lần sau đó nâng dần lên..sau một tháng luyện tập bạn chỉ cần nghĩ đến bụng là thấy nhói nhói tức là đã có khí trong bung rồi..bạn có thể cho một ai đó đấm vào bụng của banj bạn sẽ không cảm thấy đâu nữa tức là bạn đã có cơ bản nội công...và bây giờ thổi tiêu bằng bụng và rung hơi bằng bụng là điêu bạn có thể làm được....
+tiếp theo là phần kic thuật thổi tiêu:

bây giờ bạn đã có khả một khả năng cực kì là quan trọng là hít một cái khí đầy bụng,và hoan tòan có thể kiểm soát lượng khí phát ra lúc này chỉ cần nghe nhạc bạn cso thể rung theo rồi nhưng để chắc ăn phải có một số kĩ thuật sau đây

1..rung cổ::  ví dụ rung nốt rê
đầu tiên là bạn mở nốt rê ra và thổi một cái miệng đọc chữ u..tiếp theo là 2 chữ u..rồi đến 3 chữ u..và rồi là n chữ u....thế là bạn đã rung cổ được rồi..khác tương tự nên nhớ là phải tập từ thấp đến cao..nhưng hạn chế của rung cổ là khó có thể điều chỉnh được cường độ(độ mạnh yếu của âm thanh)rung và như thế thì rung không da diết không sâu lắng vậy ta phải đến một cách cao hơn một xí khó hơn một xí là rung bung:

2..rung bụng:  mai mốt pos sau nhe nếu chịu khó luyện tập từ đầu đến cuối từ thấp đến cao thì chắc chắn rung bụng bạn sẽ rung được (có khả năng tự cảm nhận cách rung)

Nói chung về rung thì mỗi người có một kiểu riêng đó chỉ là cách của mình thôi..cậu nên tham khảo nhưng cao thủ như lee hói..mtd54.....vv

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hay quá, cảm ơn bác nhiều.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ thichchangiac luyen noi cong co ban ma de vay ta?

hihi em cung phai lam thu moi dc

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

hì e mới mua 1 cây tiêu trúc zới chế dc 1 cây tiêu nhựa nên  dạo này e cũng đang tập tiêu xen với sáo cho xôm Big Smile có gì xin mấy a chỉ bảo Geeked

Hỏi đời ai hiểu được ta

Mình ta ta chỉ mình ta một mình

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em cũng đã tập tiêu trúc được một quãng thời gian. cũng rát ra chut ít kinh nghiêm.

thực ra thổi tiêu không khó như thổi sáo trúc. vi trong sáo trúc có rất nhiều kĩ thuật khó và phức tạp. đì hỏi tập luyện nghiêm túc. nếu đã luyện hơi trong sáo trúc kha khá thì chuyển sang tập tiêu nhanh hơn rất nhiều. nếu như sáo khó ở phần luyện ngón và lưỡi thi tiêu trong tâm của nó chính la hơi thở. vì tiêu thường có lòng rộng và nặng hơn sáo. lên tiêu cần luồng hơi dài, không cần quá mạnh. còn rung bụng thì cung dễ như trong sáo thôi.như một bác bên trên đã nói, thi khí xuất đan điền. nhưng cái này hơi tốn hơi và mệt đấy. cái khó của tiêu chỉ la vị trí đặt môi khác sáo  va hơi cần dài. nhưng khi thổi sáo tốt cộng với một người hướng dẫn. chỉ hơn tuần là thành thạo ngay. nên chọn tiêu 1-4-1 nhé. tức la lỗ bấm đầu tiên la ngón cái. lỗ bấm cuối cùng là ngón út như thế tiêu cầm sẽ dễ hơn

ym:vietthanh47

email:vietthanh47@yahoo.com

sdt:01649606447

giao lưu nào anh em

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em chua thoi tieu bao gio cung chua nhin thay tieu bao gio ko biet 1-4-1 la cai gi

sđt 01642605627

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

hình như 1-4-1 là tiêu 6 lỗ, lỗ đầu tiên là ngón cái nằm phía dưới 4 lỗ tiếp theo nằm bên trên bấm bình thường còn lỗ cuối nằm bên hông bấm = ngón út ( theo e nhớ là vậy ko bik có chính xác ko nữa ) Big Smile

Hỏi đời ai hiểu được ta

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

có bác nào luyện nội công để thổi tiêu chưa? như cái bác gì gì đó nói đấy luyện dc rồi chỉ em nha

sđt 01642605627

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thì cứ tập sáo khoảng vài tháng là ok Big Smile

Hỏi đời ai hiểu được ta

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

BÌnh thường người ta hay gọi loại 1-4-1 là 5-1Big Smile

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

mấy hôm trước post bài còn sơ xài hôm nay mình đính chính lại cho nó đầy đủ..với mục đích chia sẻ để mà học hỏi,nếu có gì đó còn sai xót mong anh em góp ý với tinh thần anh em giúp nhau tiến bộ..xin cảm ơn:

+Muốn tập kĩ thuật của tiêu thì điều quan trong đầu tiên là phải có cơ bản nội công vậy nội công là gì nội công chính là hơi thở...đặc điểm của người thổi tiêu là với một lượng hơi vừa đủ làm sao cho tiếng nó ngân trầm nhưng lại phải vang và đi xa..(chứ không ồn ào và chói tai như sáo....xin lỗi trước nếu có chi động chạm)..vậy điều quan trọng nhất của tiêu là phải có nội công(hơi thở) và khả năng tiết chế nội công(nén hơi  lại và thả hơi ra theo ý muốn) và quan trọng nhất với đối với người luyện tiêu chỉ cần hít 1 hơi tầm 2 giây hoặc ít hơn là bụng ta đã chứa đầy khí và có thể tiết chế lan hơi sao cho tầm 2-n phút mới hết tuỳ theo yêu cầu của bài nhạc..Lý tiểu long có nói..Luyện mới có chứ không phải nói là có..sau đây mình sẽ chia sẻ cách luyện nội công từ thấp đến cao với phân tích rõ ràng(theo khả năng của mình thôi)để anh em có thể hiểu một cách thấu đáo..khi đã vững vàng về nội công,kết hợp với một số kĩ thuật thì việc thổi tiêu như mấy cha trong phim chưởng là điều mà tất cả chúng ta hễ ai mang trong mình lòng đam mê và sự nhiệt huyết là điều có thể luyện được tôi tin là như vậy không phải ai sinh ra đã là thiên tài muốn thành thiên tài thì phải khổ luyện(trích câu nói của cha cổ long)..sau đây mình sẽ chia vẻ 2 phần đó là :cách luyện nội công và kĩ thuật (phần nội công thì chắc chắn là bảo đảm còn phần kĩ thuật là hên xui bởi vì phần kĩ thuật mình tự cảm nhận và tập luyện chưa qua trường lớp cũng chưa có chân sư truyền thụ nên phần kĩ thuật chi có tĩnh chất tham khảo thôi(hehe..mình ko có biết đọc nhạc lý toàn đi nhờ tay xuân tùng cảm âm thôi,cũng nhờ thằng cha ấy mà mình thổi được vài bài...nhân đây cũng có lời cám ơn cha nội ấy....

A....Nội công: luyện nội công-có nội công..nghe nó hoành tráng quá nhiều khi vì cái tính chất hoành tráng đó mà nó xa lạ với nhiều người nhưng thực chất nộ công chỉ là hơi thở luyện nội công là luyện hơi thở có nội công là có khả năng điều chế hơi thở sau đây mình xin chia sẻ cách luyện nội công(hơi thở)từ thấp tới cao với phân tích rõ ràng nhiều khi có phần dễ hiểu hi vong anh em cố gắng luyện tập để ai cũng có trong mình một nội công(hơi thở)sung túc...vì mục đích của anh em là luyện tiêu nên mình sẽ chia sẻ 2 bài này nếu chịu khó luyện hai bài này một cách thường xuyên có khoa học thì việc hít một hơi vào tầm 1 giây thì đầy khí con xả khí ra thì tầm 5 phút mới hết..nói chung hoàn toàn chấp những trương đoạn thổi dài mà phải rung hơi,tốn kém khi chuyển đoạn nhanh gọn dứt khoát lên những nốt cao thì thổi nó không bị re``` bị chói mà âm của nó lại vang đi xa..một cách hùng hồn

a1...CHẾ TÂM ĐIỀU TÚC VẬN KHÍ HÀNH CÔNG CƠ BẢN

KHẨU QUYẾT:  TĨNH TÂM,BẾ MỤC,CHUYỂN KHÍ TRUNG///DẪN HOẢ,QUY NGUYÊN,NHẬP ĐẠI HẢI..

CÁCH LUYỆN:

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4

+Hành giả ngồi theo tư thế kết già(Tư thế của phật) hai bàn tay ung dung vịn vào hai bên của đầu gối ngay mặt thẳng,cột xương sống thẳng

+Bắt đầu nhắm mờ hai mắt lại(Nhắm lim dim)nhìn thẳng xuống phía đầu mũi,nếu nhắm mắt kín dễ gây buồn ngủ(hôn trầm)

+Hành giả tập trung tư tưởng nghiến răng 36 lần,chú thần nghe tiếng răng kiêu để đánh thức hệ thống trung khu thần kinh của phần thượng đình trên đầu

+Một hô hấp gọi là một tức.Hành giả thở ra bằng miệng một hơi dài(một hô)như trút hết tất cả uế trược khí trong châu thân ra ngoài,bắt đầu cuộn tròn(uốn cong)đưa lưỡi lên trên đốc họng,đặt trên xương hàm ếch phía trên,dùng lưỡi đưa qua đưa về(trạo)làm tiết ra nước miếng cho đầy miệng,nuốt nước miếng vào,đồng thời dùng mũi hít hơi vào(một hấp)miệng ngậm lại,hai hàm răng cắn chặt vào nhau,dẫn hơi đưa xuống lồng ngực,căng lồng ngược lên,dung tâm tưởng như hành giả đang đón nhận luồng sinh khí chảy vào trong châu thân.Dẫn hơi đưa xuống bụng,dưới rốn khoang một long tay,đây gọi là đan điền huyệt,còn gọi là khí hải huyệt.Nén giữ hơi lại,gồng (phình) bụng căng lên.sau đó đếm từ một đến n(tùy vào trình độ)Hành giả bắt đầu thở ra.Sau đó hành giả hút ra thở vào vài lần binh thường để quân binh hô hấp.Sau đó tiếp tục lại như trên

Hơi thở thứ nhất(một hô hấp)hành giả đếm một,chiếu theo phương pháp trên hành giả tập tuần tự cho đến 10.Tập cho đến khi hành giả kiểm soát được hơi thở ra vào.Trong thời gian luyện tập hành giả không đước khí sức,không vội vàng tuần tự từng giai đoạn mà tiến.Tậy luyện phí sức dễ bị thương tong thần khí

Chú ý:  HÍT VÀO BẰNG MŨI THỞ RA BẰNG MIỆNG

PHÂN TÍCH TÁC DỤNG:+giúp bạn hít khí nén khí và xả khí(nếu luyện tập lâu dài bạn có khả năng hít 1s đầy khí nếu thích thì nén nó không thích thì xả nó ra khả năng nén khí hoặc xả khí là n tuỳ theo trình độ và khả năng luyện tập của bạn..áp dụng vào tuyện thổi tiêu thì bạn tự hiểu rồi đó...còn áp dụng vào đanh lộn thì hít một cái rồi nén nó ở bụng thì với hạng cân ngang ngửa chắc chắn không lam anh em có cảm giác đau đớn chi hết

a2. Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 Lôi thanh

+ Hành giả ngồi theo tư thế kết già(Tư thế của phật) hai bàn tay ung dung vịn vào hai bên của đầu gối ngay mặt thẳng,cột xương sống thẳng

+Bắt đầu nhắm mờ hai mắt lại(Nhắm lim dim)nhìn thẳng xuống phía đầu mũi,nếu nhắm mắt kín dễ gây buồn ngủ(hôn trầm)

+ Hành giả thở ra bằng miệng một hơi dài(một hô)như trút hết tất cả uế trược khí trong châu thân ra ngoài,sao đó hít một hơi thật đầy, miệng ngậm lại, dẫn hơi đưa xuống lồng ngực,căng lồng ngược lên,dung tâm tưởng như hành giả đang đón nhận luồng sinh khí chảy vào trong châu thân.Dẫn hơi đưa xuống bụng,dưới rốn khoang một long tay,đây gọi là đan điền huyệt,còn gọi là khí hải huyệt.Nén giữ hơi lại,gồng (phình) bụng căng lên,sau đó xì hơi ra thật mạnh bằng đường mũi phát ra tiêng hư(chú ý không được xì hết hơi chi xì ra một phần nhỏ,sau đó tiếp tục xì ra tiếp một phần nhỏ cứ như vậy cho đến hết hơi)dung mũi hít một hơi thật đây vào bụng sao đó thở ra một hơi thật dài bằng miệng như trút bỏ hết hơi trong cơ thể. Sau đó quân binh hô hấp tiếp tục lại như ban đầu.

PHÂN TÍCH TÁC DỤNG:

CÁI NÀY CŨNG GIÚP NÉN VÀ XẢ HƠI NHƯNG NÓ GIÚP TĂNG CƯƠNG ĐỘ(DỘ MẠNH YẾU CẢU ÂM THANH)GIÚP LUYỆN PHÁT RA NHỮNG LUỒNG KHÍ NHƯNG KHÔNG PHÁT RA HĂN CỨ PHÁT RA RỒI BỊ GIẬT LẠI BẠN LIÊN TƯỞNG ĐẾN KIC THUẬT REO LƯỠI CỦA SÁO TRÚC..VÍ DỤ THỔI NỐT RE........RỒI DỪNG ĐỘT NGỘT LẠI MỘT CÁI THÌ SẼ TẠO HIỆU ỨNG ÂM THANH HIỆU ỨNG NÀY TRONG KIC THUẬT SAO TRÚC GỌI LÀ PHI LƯỠI HAY REO LƯỠI THÌ PHẢI MÌNH ŨNG KHÔNG RÕ..CÁI NÀY ÁP DỤNG VÀO CHIÊU THỨC ĐỂ MÀ ĐÁNH LỘN THÌ TUYỆT ĐÓ..NHƯNG MÀ THÔI ĐANG NÓI VỀ TIÊU MÀ...

NÓI CHUNG NẾU CHỊU KHÓ LUYỆN HAI MÓN NÀY(KHÔNG CẦN NHIỀU ĐÂU MỘT NÀY BẠN CỨ DÀNH RA 20 PHÚT CHO 2 CÁI NÀY THÔI) TẬP CÁI NÀY KẾT HỢP VỚI KĨ THUẬT THÌ BẠN ĐÃ LÀ NGƯỜI THỔI TIÊU CÓ HỒN RỒI... Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 Không có loại cây nào vừa trồng xuống đã nở hoa,và cũng không có loại,trái nào vừa kết thành đã tức khắc chin.Mọi thành quả đều chỉ đến sau nhiều công phu tức là phải có một thời gian cần thiết

B..KĨ THUẬT:

nếu vững nội công thì kĩ thuật chắc chắn bạn lĩnh hội được..

kĩ thuật thì mình không có vững,,tự cảm nhận và tự chơi thôi ..các bạn nên tham khảo anh tiêu kiếm giang hồ..anh le hoi..anh sao trúc..và nhiều nhiều anh nữa mấy anh đó chắc sẽ hướng đẫn đầy đủ cho anh em..còn mai mốt tui sẽ pót ít kĩ thuật theo kinh nhiệm của tui....cũng sẽ giải thích rõ ràng đôi khi dễ hiểu mong anh em góp í nhe..

Page 1 of 3 (37 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net