Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thắc mắc về cây sáo trúc Trung Quốc

rated by 0 users
This post has 23 Replies | 1 Follower

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 12-19-2007 11:21

Em xin hỏi các bác vài điều về cây sáo trúc Trung Quốc như sau:

-Cây sáo của Trung Quốc có được chia ra thành các loại sáo ĐÔ, SOL, SI ... như của Việt Nam không? Và nó có được ghi ký hiệu gì trên cây sáo không để phân biệt các loại sáo khi mua? Nếu có thì ghi như thế nào , và cây sáo nào của TQ thì tương ứng với cây sáo ĐÔ của Việt Nam?

-Cây sáo trúc TQ khi mua về có màng sẵn không? hay là mình phải mua riêng? Có những loại màng nào dùng cho sáo trúc của TQ

-Những bác đã từng dùng sáo Trung Quốc thì các bác dùng loại sáo nào là phổ biến trong các loại trên (ĐÔ, Sol,...) ? Chất liệu làm những cây sáo đó là trúc, gỗ hay nhựa...

-Em ở Hà Nội thì muốn mua một cây sáo Trung Quốc thì mua tại đâu, họ có bán màng luôn không?  Và giá tiền khoảng bao nhiêu một cây? Xin các bác cho em vài địa điểm để tham khảo

Em xin chân thành cảm ơn.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hi.mình mới tập sáo nên chỉ sử dụng sáo Viet Nam,sáo TQ chỉ tham khảo cho biết ròi hoc hoi thêm,sáo mà chả là sáo thổi ra cũng ra tiếng ,ma tiếng gi chưa biết a nha,có lẽ bạn nên đến nhạc viên HÀ Nội trước đã,hỏi thử xem
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

• - TQ cũng phân chia đủ loại sáo như VN vậy. Nhưng bên cạnh lỗ bấm của ngón trỏ tay phải họ khắc chữ F (Fa) cho sáo đô, chữ C cho sáo Sol. Vì vậy muốn mua sáo đô như VN thì chọn sáo F-key của TQ. Tóm tắt:
    C (TQ) -> Sol (VN)
    D (TQ) -> La (VN)
    E (TQ) -> Si (VN)
    F (TQ) -> đô (VN)
    v.v...

(tại sao tui hổng gắn hình JPG vào được nhỉ)

• - Thường khi bán sáo TQ, họ có kèm theo keo dán và màng. Mình tự dán vào. Dán màng là 1 nghệ thuật, nếu làm đúng thì mới hiểu được niềm tự hào của họ về cái màng rè rè ấy.
  • - Sáo loại nào (đô, sol, ...) cũng phổ biến tùy yêu cầu sử dụng. Phần lớn sáo TQ làm bằng trúc, phần nhỏ là gỗ (đắt tiền). Chừng nào TQ hết tre trúc thì chắc họ sẽ bán loại bằng nhựa như ở các nước công nghiệp. Sáo loại để làm kiểng khoảng 10 đô US, loại xài được 50-150 đô, giá vận chuyển về VN khoảng 10 đô nữa. Cả đời tui cũng không dám mua! Trên EBAY.COM họ quảng cáo tùm lum. Nhưng chất lượng chưa chắc bằng sáo của bác Lee làm đâu!
  • - ở HN thì ra chùa 1 cột mua 1 cây 5-7 ngàn, đem về sửa sơ sơ lại là xong, nếu ko biết cách sửa thì hỏi bác Lee. Riêng tui mua được 1 cây sáo Trúc Việt, giá 2 ngàn ở mấy quán hàng du lịch dọc lề đường Vũng Tàu, sai nốt, sai cung nhưng lại là 1 tuyệt tác.
_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Tôi vẫn chưa hiểu tại sao ký hiệu các loại sáo Trung Quốc lại kỳ quặc thế nhỉ?

F(TQ) = Do(VN)

C(TQ) =Sol(Vn)

......

tôi tưởng sáo TQ ký hiệu chữ C là chỉ sáo ĐÔ vì theo quy ước quốc tế mà( C là đô, D là rê, E là mi, F là fa, A là la, B là Si, G là sol. Các Bác giải thích lại cho em rõ với.

bác xem lại xem có nhầm lẫn gì không để em còn đi tìm một cây

Còn nữa, trên các bản nhạc Trung Quốc họ thường ký hiệu ví dụ như:

1=C thì có phải là số 1 tương ứng với nốt ĐÔ không

1=D thì có phải là số 1 tương ứng với nốt RÊ không

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bác Guest post chính xác đó bác. Sáo TQ ghi ký hiệu trên thân Sáo khi bấm 3 lổ trên sẽ có cao độ ghi trên sáo. VD sáo co ghi F tức là sáo C bình thường.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To Haohange1984 : nguời TQ nói :

Tôi vẫn chưa hiểu tại sao ký hiệu các loại sáo Việt Nam lại kỳ quặc thế nhỉ?

Do(VN) = F(TQ)

Sol(Vn) = C(TQ)

------------- Bác hiểu ý tui không?---------------

Hôm nào tui sẽ làm vài cây sáo mà không thèm đánh tông ở lỗ 3 hay lỗ 6 nữa mà đánh ở lỗ 1, lỗ 2 .. hehe

Còn TQ vẫn theo quy uớc quốc tế đó chứ, C vẫn là đô đó thôi... hiểu ý tui không hehe.Nói khác thì nó có nhiều cái khác lắm, nói giống thì có nhiều cái giống lắm. Bác mua vài cây về xài vài năm thì biết rõ hà.

Không biết bác Guest216 có  chơi sáo TQ không? Bác ở đâu ? hôm nào gặp nhau tui và bác giao lưu. Tui cũng muốn tìm hiểu sáo TQ thử coi nó có cái chi ở trỏng.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Xin chào bác rùa,

Giao lưu với bác ah, tui ko dám đâu! Nhưng thôi được, khi nào có dịp xuống núi tui sẽ mời bác lại chơi, lúc này tui tịnh khẩu rùi! 

Về sáo TQ, tui chỉ thổi phè phè vài câu nghe chơi thôi, không dám qua mặt bác đâu. Tại vì hàng xóm tui có mấy gia đình người Tàu chơi âm nhạc, nên tui thường hay ghé qua nghe chơi, sờ mó mấy cái dụng cụ đó biết được chút đỉnh vậy thôi. Nếu bác muốn biết nó có cái gì bên trong, thì bác chẻ đôi cái ống sáo đó ra, rồi đưa cho mấy cao thủ làm sáo nghiên cứu, hehehe Big Smile

thân mến...

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Câu của bác Guest làm em tò mò. Anh rùa ! dũng cảm lên anh, vì tương lai phát triển của sáo trúc Đam San. Anh đồng ý là em mang dao qua chẻ vài cây TQ chơi. He he..
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hóa ra bên Trung Quốc họ lấy nốt 3 từ dưới lên để ghi ký hiệu, còn ở Việt Nam thì lại lấy nốt thứ 1 ở dưới lên để ghi ký hiệu. em hiểu như vậy có đúng không các bác?

Cho em hoi tiếp nếu sáo TQ ghi ký hiệu chữ G, A, B thì nó tương đương sáo gì ở Việt Nam.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Dễ ẹt mà, bác cứ tính là ra, chỉ cần cộng thêm 2,5 cung là xong. VD : G + 1/2 = Gb(F#) ; Gb(F#) + 1 = E ; E + 1 = D -> tức là sáo G TQ là sáo D VN. mấy cái kia bác tự tính là ra nhé. Bác coi lại coi tui có tính lộn hong.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

như vậy thì A(TQ) <-> M(VN)

B(TQ) <-> F(VN)

hả bác.

Em chưa học về âm nhạc , cách của em là từ cái nốt thứ 4 mà họ ghi chữ thì em cứ dịch dần xuống dưới ( đóng ngón tay dần dần)  , nếu lỗ thứ 6 ứng với  nốt nào thì là loại sáo đó. Có được không bác saotruc? Em nghiệm thấy thì đúng

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Sai  rồi bác ơi!! mà làm gì có note nào là M đâu.?
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

ý em nói là

A(TQ) <-> sáo Mi của VN

B(TQ) <-> sáo Fa của VN

Nếu sai thì bác sửa hộ cho nhé xem nó là sáo gì?

Em mới bước vào nghề

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác hiểu đúng rồi đó !
Dụng lực đả lực
Page 1 of 2 (24 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net