Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần mua tiêu và sáo ở TPHCM trước 07 tháng 1

rated by 0 users
This post has 36 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
saonhua:

còn đây là Tỉ Mộc Tiêu, cây tiêu trúc mà saonhua dám đem âm sắc và độ vang ra để sánh ngang cùng tiêu gỗ Qui tiên tiêu, khi chưa nâng cấp thì lão rùa đã nhận xét rằng chỉ thua có qui tiên tiêu về mặt thẩm mỹ bên ngoài, chiều nay khi đang thổi 1 khúc ngoài đường thì tự dưng có người lại hỏi mua, há há dĩ nhiên là ko bán gùi, cái này có tinhlagi_dumex làm chứng, còn sau khi nâng cấp xong thì MHM cũng phải giật mình khi dạo vài nốt...hihihi

ặc ặc, có 1 điều là về cao độ nó cũng bị bịnh y chang như qui tiên tiêu.... cái này ko phải Do bác kirinhn ơi, do làm hơi gấp nên có nhiều lỗi nhỏ... khắc phục xong, nâng cấp lên thì nó ra Do#, bác thông cảm nhá... tiêu DO ở nhà thì cũng có, nhưng ko thể sánh với cây này vả lại mấy cây ở nhà có thể sẽ bị nứt khi lạnh, còn cây này bác nhớ giữ cẩn thận nhé, đừng để rớt đó, lỡ mà rớt bể thì tui ko có đền tiền gạch nhà bác đâu nhé!Stick out tongue 

Tiêu bác làm đã rất vang, âm sắc hay đến mức MHM cũng phải giật mình khi dạo vài nốt thì em cứ gọi là may mắn, được cây tiêu miễn chê rồi. Còn việc nó là tiêu Đô thăng thì coi như em chưa có duyên với tiêu Đô đi, hi vọng dịp khác sẽ có duyên hơn Smile. Cảm ơn các bác nhiều nhé!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thế bác đã lấy được tiêu chưa vậy, nói vòng vo chả hiểu bác nhận được hay chưa nữa????
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
CÂY TIÊU ĐẸP QUÁ .THĂNG GIÁNG GÌ MẶC KỆ BÁC CÓ THỂ POST HÌNH BỘ SƯU TẬP SÁO TRÚC VÀ TIÊU CỦA BÁC LÊN CHO EM THAM KHẢO VỚI EM ĐĂNG TÌM MUA TIÊU VÀ SÁO. 
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác Kirinhn may mắn đó, vì SaoNhua  gởi cây tiêu đó trước khi gặp tui.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em vẫn chưa nhận được. Hôm qua anh Long mới bay, chắc hôm nay mới đến nơi, rồi vài ngày nữa em mới gặp anh ấy được vì anh ấy cũng bận nhiều việc. Bao giờ nhận được sẽ báo lại với bác Wink.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tối nay máu quá mò sang nhà anh Long lấy tiêu và sáo luôn, chụp quả ảnh khoe hàng với anh em này Big Smile:

Cảm ơn MHM và bác saonhua nhé. Cây sáo MHM làm dày như thế chắc chục năm nữa may ra mới nứt Wink. Cây tiêu của bác saonhua thì tiếng rất hay. Độ chuẩn của 2 cây thì miễn bàn rồi. Có mỗi điều là em quen dùng tiêu thế hệ 5 lỗ trước, 1 lỗ sau rồi bây giờ chuyển qua thế hệ 4-2 này thấy chưa quen, ngón giữa tay phải cứ thích nhấc lên còn ngón cái thì toàn không chịu nhúc nhích. Chắc phải tập một thời gian nữa tay mới linh hoạt được.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
mỗi cây tiêu mới bác phải làm quen nó ít nhất 1 tuần lễ, cũng vì lý do đó mà tiêu do saonhua làm ra thường thì saonhua thổi vang nhất, vì test nhiều lần quá nên quen miệng quen tay cho nên chắc chắn hơn những ai mới cầm thổi lần đầu, nhất là cái miệng méo của leehonso há há há...
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Mới đó mà sáo của MHM và Tiêu của SaoNhua đã đến Pháp rồi ư. Tuy tui không phải là người làm ra chúng, nhưng khi nhìn thấy hình của Kirinhn thì cũng cảm thấy xúc động.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cho hỏi luôn bác Kirinhn, cái cây sáo quạt của bác là gồm bao nhiêu ống tất cả, các note của ống như thế nào? nếu có trúc tui làm một cái thổi chơi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Khà khà, vừa mới thổi sáo và bị một cô bé hàng xóm lên phàn nàn, kêu là ngày mai cô bé ấy thi, chả biết thật hay do mình thổi tệ quá Big Smile.

@ bác saonhua: bác cho em hỏi cây tiêu của bác có mấy lỗ dưới cùng để làm gì thế? Em thấy có 6 lỗ phía trước và 3 lỗ đằng sau, không hiểu 3 lỗ cuối cùng có bấm để làm gì không?

@ bác rùa: cái cây sáo quạt gọi là pan flute em vừa chôm được trên ebay. Cây của em có 21 ống, mỗi ống để thổi một nốt. Cây của em xếp theo giọng Đô trưởng, nốt thấp nhất bằng nốt Đô thấp của tiêu Đô, đủ 3 bát độ. Tiếng pan flute nghe rất trong, bác nào muốn nghe thử thì cứ quay ngược ống sáo trúc mà thổi vào đầu ống (gần lỗ thổi) thì biết. Mà em nghĩ làm pan flute cũng không quá khó đối với các bác chuyên làm sáo của damsan. Chỉ tốn nhiều trúc một tẹo thôi Stick out tongue. Bác rùa kiếm được nhiều trúc thì làm thử cái.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

khà khà, mấy cái lỗ đó lợi hại lắm àh nhe, nói chung chỉ cần bấm sáu lỗ trên là đủ gòi, còn mấy lỗ dưới kệ pà nó,  nhưng đề nghị bác đừng đụng vô, đừng đắp vá đừng dán băng keo, và tuyệt đối là ko được thấy cây tiêu dài quá cắt bỏ 1 khúc tới lỗ định âm, chết đó nha, động tiêu thì phải dài và cần có mấy cái lỗ đó mới hay, ko tin thì bác cứ lấy giấy bọc xung quanh mấy cái lỗ đó rồi thổi là hiểu liền à, đừng xài băng keo nhá, sơn bóng tui phủ lên ko phải là PU nên có thể bị hỏng vì băng keo đó.

mấy cái panflute tui thấy làm dễ òm, nhưng tốn trúc quá, gì mà tốn tới cả chục cây mới làm ra 1 cái để thổi chỉ được tone Do trưởng thì chán phèo mà âm nó có vẻ cũng ko hay bằng tiêu nên thôi.... ko nghiên cứu, để dành cái mảng này cho pác rùa nghiên cứu...ha ha ha, ko thì lại bảo tui lấy hết đề tài của pác ấy... MHM ơi, ông rùa giờ ngoài chức chiên gia test tiêu và sáo còn kiêm cả cục trưởng nghiên cứu panflute nhá... ai muốn mua thì đặt pác ấy... giá cả thì : CALLStick out tongue 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cái lỗ định âm thì tiêu sáo nào chẳng có (trừ nhưng ống sáo lấy đầu ống làm lỗ định âm luôn mà không cần đục thêm), cái đó thì em biết, nhưng kiến thức của em nông cạn cũng chỉ biết đến đấy thôi Angel, còn 2 lỗ nữa để làm gì thì em chịu. Bác nói để cho tiếng nó hay thì em biết vậy thôi.

Còn panflute, cây của em dài, có 21 ống, chứ còn bình thường chỉ cần khoảng 15 ống là đủ dùng rồi. Với cả panflute vẫn có thể thổi các nốt thăng giáng bằng cách nghiêng thân sáo chứ không phải chỉ thổi được tone Đô trưởng như bác saonhua nói đâu nha. Có thể bác không chuộng tiếng panflute nhưng em lại thấy nó hay, cũng giống như nhiều người thích tiếng sáo mèo nhưng em lại thấy không hợp lắm vậy Smile.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

hì hì về việc cái thân tiêu dài ra hay hơn hay ko bác có thể thử bằng cách này, bác lấy 1 tờ giấy báo quấn tròn theo thân tiêu ở gần cuối rồi cột lại đó, xong rồi thổi thử xem, tui với ông già tui đã test thử và thấy rằng tiếng tiêu vang hơn hẳn và hay hơn đó...

còn về cái panflute thì tui đâu có nói là ko hay, phải nói là rất hay đó chứ... tui cũng mê lắm, nhưng ko có thì nói thế đóa...đợi ông rùa làm vài cây rồi cướp...hô hô hô...sáo mèo thì tui cũng có thổi nhưng dở quá, chứ nghe ông Thoong thổi thì xiêu cả lòng ấy chứ...hì hì hì, chơi và nghe là 2 chuyện khác nhau... tui mê tiếng sáo mèo lắm, còn chế lam đồng để làm sáo mèo nữa, nhưng hì hì hỏng thích chơi mèo, khoái chơi với cọp à...Big Smile 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
àh nhờ bác kirinhn cái này nhá, bác chụp dùm tui mấy tấm cận cảnh vô cái lỗ thổi của cái panflute rồi up lên nhá, lấy vài góc độ nhá, tui đang cần để nghiên cứu 1 vài chi tiết nhỏ nhặt thôi... cám ơn bác trước nhá!Wink
Page 2 of 3 (37 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net