Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hỏi về cách làm tiêu

rated by 0 users
This post has 49 Replies | 6 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

HMN0101193:
vây công thức trên là tách 3 số ra một , và cách áp dụng thế nào, anh nói kĩ cho em chứ em chưa  hiểu lắm đâu, ( anh vất vả quá, giup em cho chót nhé)

Mấy con số là khoảng cách tính bằng milimet so với vị trí lỗ thổi thì phải.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Với tiêu thì những con số trên quá khô khan và tiếng tiêu sẽ vô hồn :),nếu nghĩ làm tiêu không khác gì làm sáo thì chẳng bao giờ bạn có một cây tiêu ra chất tiêu.làm sáo trầm tập choãi ngón tay còn thú vị hơn nhiều.

một số người có những bí kíp" để cho ra đời 1 cây tiêu đúng chất tiêu nhưng họ không sẵn sàng chia sẽ những kiến thức đó.vì chác có lẽ họ phải mất khá nhiều công lao tìm hiểu,mày mò và thành quả mang lại lợi nhuận cho họ........... :D

tôi may mắn được biết một số ít kinh nghiệm và tui sẽ chia sẻ một phần với bạn.những kiến thức này hoàn toàn chính xác

1 cây tiêu ra âm tốt cần:

-ống dài(ko dưới 80cm)

-trúc đặc(bạn chọn ống nào cầm nặng tay chút là ok rồi)

-thông mắt sạch sẽ(sẽ cho độ vang)

-đường kính lòng vừa phải (17-20mm tùy tone)

-miệng thổi không quá vát,đường vát sâu nhất là nhọn nằm cân đối 2 mép,miệng thổi không quá lớn cũng không quá nhỏ.chiều rộng tầm 1cm,chiều sâu 1cm là vừa phải

-lỗ định âm chính nên để 1 lỗ to bằng lỗ bấm lỗ thoát hơi đặt dưới khoảng 1/2 cung, tùy chiều dài đuôi mà có thể thêm bớt lỗ thoát hơi nhưng đừng nên đục nhiều quá

-hệ lỗ nên để bát khổng-8 lỗ,có 2 dạng lỗ:tròn(cho âm ấm,tiết kiệm hơi),lỗ ovan(cho âm vang,tốn hơi nhiều hơn)

-cần có tuner để đo và chỉnh cao độ từng nốt,áp dụng công thức để tính vị trí lỗ 

-cái nắp của tiêu cũng khá quan trọng.nếu muốn cây tiêu có âm ấm thì nên để nắp.nếu muốn tiếng vang thì bỏ nắp đi.mình khuyên bạn nên để nắp.

-Người thổi cũng chiếm 1 phần không nhỏ.thổi tốt sẽ làm tốt hơn

-nếu có điều kiện hãy mua 1 cây tiêu của TQ sản xuất để mang về mổ xẻ nha :D

đó là một chút hiểu biết của mình về tiêu.mong tương lai bạn sẽ cho ra đời  nhiều cây tiêu tốt.những phần còn sót bạn sẽ tự bổ sung trong quá trình chế tạo nhé

Không như sáo,tiêu có rất nhiều điều thú vị cần tìm hiểu và nghiên cứu.chúc bạn thành công ^^!

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
md54kt3:

Với tiêu thì những con số trên quá khô khan và tiếng tiêu sẽ vô hồn :),nếu nghĩ làm tiêu không khác gì làm sáo thì chẳng bao giờ bạn có một cây tiêu ra chất tiêu.làm sáo trầm tập choãi ngón tay còn thú vị hơn nhiều.

Vậy theo MD thì chất tiêu ở đây nó là cái gì, tiêu nó có rất nhiều hệ khác nhau, nếu không sử dụng công thức như trên sáo thì MD sử dụng công thức gì, có thể chia sẻ cho mình được không, mình làm tiêu theo công thức tương tự sáo mà nó vẫn ra được cây tiêu mình ưng ý nhưng không biết chất tiêu nó là thế nào

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Not Ranked
tiểu cầm thủ
vậy là sao, ở trên có từ số 1-7 mà ,
Not Ranked
tiểu cầm thủ

anh nói như vậy thì em lấy đâu ra turn E mà làm. cứ theo công thức trên thi làm thế nào v­í dụ:­ở cây tiêu đô ống 25 thi số là:0265315360420445505590 thì mình tách ra là 026 531 536 042 044 550 5590 ah,làm thử cái ví dụ em xem,

0

265

315

360

420

445

505

590

wqerlwqr

õpd

ôôp

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

ýq

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

0

265

315

360

420

445

505

590

026wqdựe83y14weưqeưqrvjt    hư32r 245tb46yqưectgfreywer34324ểêửưằeđswwýeý«

25

Tiêu do

0

265

315

360

420

445

505

590

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
HMN0101193:

anh nói như vậy thì em lấy đâu ra turn E mà làm. cứ theo công thức trên thi làm thế nào v­í dụ:­ở cây tiêu đô ống 25 thi số là:0265315360420445505590 thì mình tách ra là 026 531 536 042 044 550 5590 ah,làm thử cái ví dụ em xem,

Bạn tách các số sai rồi, theo mình đúng thì phải như vầy: 0, 265, 315, 360, 420, 445, 505, 590

Cụ thể bạn làm miệng thổi tại vị trí số 0, sau đó đo từ miệng thổi lần lượt các khoảng cách tương ứng với các con số như trên rồi đục lỗ. Ở đây có 7 con số thì trong đó 6 con số ở giữa là 6 lổ bấm còn con số ngoài cùng (590) chính là lỗ định âm của cây tiêu đô.

Mình chỉ dựa trên mấy con số rồi đoán như vậy thôi chứ mình chưa khoét thử theo cách này bao giờ và mình cũng ko có ý định khoét Big Smile 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn àh. Bạn nên động não suy nghĩ một chút xíu chứ. Làm 1 cây sáo hoặc tiêu theo bảng trên thì sẽ có 8 lỗ. Lỗ số 0 là lỗ huyệt khẩu, lỗ số 8 là lỗ định âm. Bạn tách 3 chữ số theo kiểu đấy thì đến khi "nhắm mắt xuôi tay" cũng ko làm được tiêu đâu. Theo mình trước tiên bạn nên tìm lại các hình ảnh, bài viết về tiêu đi đã. Có thể vì bạn chưa nhìn thấy cây tiêu như thế nào nên chưa hình dung ra được. Sau khi tìm hiểu kỹ rồi thì hãy thực hành. Chúc bạn thành công.

Bonus: Trước tiên bạn nên nắm chắc kỹ thuật làm sáo đi đã rồi hãy chuyển sang tiêu vì giống như shinichi nói đấy tiêu và sáo có nhiều điểm tương đồng!

Not Ranked
tiểu cầm thủ
vây tiêu trên là tiêu 6 lỗ hả. khoảng cách trên tính theo tâm lỗ ?. mà có khoảng cách nó cách nhau cả 5-6cm cơ à. ( đây là câu hỏi cuối cùng của em đấy)
Not Ranked
tiểu cầm thủ
với tiêu bằng trúc có làm thế được không .
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

HMN0101193:
vây tiêu trên là tiêu 6 lỗ hả. khoảng cách trên tính theo tâm lỗ ?. mà có khoảng cách nó cách nhau cả 5-6cm cơ à. ( đây là câu hỏi cuối cùng của em đấy)

em xin trả lời câu hỏi của bác. những số đo trên thì nó là cây tiêu 6 lỗ. khoảng cách tính từ tâm. đúng là có chỗ nó cách nhau vài cm. cách bố trí lỗ bấm thế nào có lẽ bác cũng đã biết. mà em nói thật với bác thế này nhé. mình hãy thực hành nhiều thì sẽ biết làm thôi mà và mỗi cây hoàn thành sẽ rút ra được kinh nghiệm. từ đó làm những cây sau ngon hơn. và lời khuyên nữa là nếu làm tiêu bằng nhựa thì sẽ không hay bằng trúc và nó ko hay chỗ nào thì khi thổi hai cây thì biết liền.hehe. cái nữa là nếu làm tiêu bằng trúc ít mắt thì sẽ không hay bằng trúc nhiều mắt. trúc củ chi ko thể làm tiêu hay bằng trúc Đà Lạt và nó hay hơn ở chỗ nào thì nếu bác có hai cây trúc đó làm cùng 1 tone thổi thử thì biết cây nào hay hơn. thế nhé bác. chúc bác làm tiêu hay và không hỏi nữa nhé.

Thân !!!!

Not Ranked
tiểu cầm thủ
chưa kết thúc  vấn đề này được. em thử đo một cây rồi, có chỗ khoảng cách quá xa, 3 ngón tay với không đến, tưởng tay không bình thường , nên đi bác sĩ , bác sĩ bảo không sao, vậy có chỗ nào nhầm không nhỉ ?, hây tay mình quá bé không biết. 
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bạn này lạ thật đấy. Mọi người nói như vậy mà vẫn không hiểu. Theo mình bạn nên tìm đến các cao thủ làm tiêu để được hướng dẫn trực tiếp. Còn hướng dẫn kiểu này thì đến sang năm cũng chả xong được. Những gì cần nói thì mọi người nói hết rồi mà.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
HMN0101193:
chưa kết thúc  vấn đề này được. em thử đo một cây rồi, có chỗ khoảng cách quá xa, 3 ngón tay với không đến, tưởng tay không bình thường , nên đi bác sĩ , bác sĩ bảo không sao, vậy có chỗ nào nhầm không nhỉ ?, hây tay mình quá bé không biết. 
hix.hix. nghe bác bảo có những chỗ tay cầm không tới em đoán là bác chưa bao giờ bác nhìn thấy cây tiêu quá. Vì nếu nhìn thấy cây tiêu rồi thì bác không hỏi ngớ ngẩn như vậy. hix. theo em thế này bác hãy thống kê lại toàn bộ kiến thức của bác ấy sau đó tự mà làm đi thôi. chứ em nói thật là làm tiêu khá khó hơn làm sáo nhiều đó bác ạ. và bác hãy post hình cây sáo của bác làm lên đây cộng với tý âm thanh mọi người xem đã ổn chưa rồi hễ làm tiêu nhé bác. Thân !!!!!
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Cậu này lỳ thật đấy. Mọi người hướng dẫn vậy rồi mà vẫn không làm được. Tôi hiểu ý cậu rồi. Chắc vì cậu này chưa nhìn thấy tiêu bao giờ nên làm tiêu theo hệ 0-8 Big Smile. Nên với không thổi được. Đó là tại cậu chưa biết làm chứ không phải tay cậu bị dị tật đâu. Chịu khó học căn bản đi. Đừng học làm theo kiểu này. Cần phải có cái gốc với làm được bạn ah.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hê hê đúng là làm vài cái mới có kinh nghiệm bạn ơi! tiêu loại 6 lỗ tức là theo hệ 4-2 ( 4 lỗ ở trên 2 lỗ ở dưới 2 lỗ này là note Fa và si do 2 ngón cái chỉ đạo) hoặc hệ 5-1 ( 5 lỗ trên 1 lỗ dưới ) lỗ trên hay dưới bên phải hay trái cũng không ảnh hưởng tới tiếng cả!

la      sol                  mi         Rê                                                             

lỗ thổi>    I)==============o===o========o====o============

============o===========o=================o=o=

si                       Fa                                  lỗ định âm

Tiểu Anh
Page 2 of 4 (50 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net