Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hướng dẫn lấy màng sáo TQ từ cây Năng

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 11-24-2007 10:57

Video lấy màng sáo phần 1

[Youtube:pNQHq3bsC74] 

Video lấy màng sáo phần 2

[Youtube:SXGy3pcFZcI]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Theo Video thì Lee lấy màng theo cách ngược rồi, cách này sẽ cho màng ngắn chỉ bằng 1/3 max ---> phí quá !

Cách đúng là sau khi vò dập bóc võ ngoài thì giữ phần ngọn nắm phần ruột lòi ra từ gốc năng mà kéo, màng lụa sẽ theo phần ngọn với một chút vỏ ở ngọn đủ toàn bộ chiều dài chứ ko phải chỉ có 1 khúc đâu, mà lại còn 1 cái ống nhỏ ở ngọn để mà ngậm vào thổi cho nó comfort nữa !

Còn lúc màng khô rồi, lúc cắt rọc thì nên lấy ít bột năng nhuyễn cho vào trong cái bong bóng rồi mới chọc cây đũa vào -->khó rách hơn. Khi cắt ra thì ép lại bằng ít bột nữa --> khi mang ra sữ dụng sẽ ko dính tay.

Mr. Lee nói là xớ năng vuông góc với cây sáo, có lẽ như vậy dán sẽ dễ hơn ? nhưng theo kinh nghiệm của tui thì cho nó song song luôn vẫn làm đc tốt mà tiếng có phần chắc hơn. Chiều rộng lụa đủ để dán bằng hồ, ko bị bong ra đâu.

Tui thì dùng hồ loãng chứ không đặc như trong video, vừa ít tốn bột, vừa dễ dán và mau khô hơn.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
anh Nhân nói đúng, tuy nhiên vấn đề rắc bột làm cho nó ráo nước là ko nên, vì nó làm cho màng năng bị mục ra, cực kỳ dễ rách, ngày hôm qua offline đã chứng minh thấy như vậy. Em nghĩ mình đừng nên can thiệp gì hết vào màng năng sau khi thổi bong bóng, để rạch đôi màng năng cho ndễ ta nên dùng Dao Lam là tốt nhất.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Theo mình khi thổi bong bóng xong cứ để nó khô tư nhiên,khi khô chúng ta bảo quản bằng năng,anh leehonso lam thu coi sao

dục tốc bắt đạt.Trước mắt  màng lụa của cây năng có thể thay thế lụa TQ còn chắc lượng sao thì phải trong qua trình sử dụng chúng ta mới oánh giá được Yes

Không có việc gì khó chỉ sợ lòng không bền.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
bác lee quay video ở đâu mà em nghe thấy có tiếng chó cắn !Big Smile
Not Ranked
tiểu cầm thủ
hôm nào đi offline, bác lee có cho em 1 đoạn màng năng, em dán bằng bột nếp, thổi ra tiếng rè rè. nhưng sau đó tiếng rè yếu dần, còn lại nghe gần giống sáo thường vậy. chỉ hơi khác một chút xíu. các bác cho em hỏi có phải em dán căng wá nên làm mất độ rung của cái màng đi kô? sau đó em lấy đầu ngón tay xoa nhẹ lên thì nó lại rè bình thường, nhưng 1 lúc sau nó lại mất tiếp. em dán bằng bột nếp thấy nó cũng chắc chắn lắm, thổi lên mi3 vẫn bình thường.
thôi đừng theo mãi điều mong đợi bởi ít ai hay đâu dễ thành
Not Ranked
tiểu cầm thủ

phu du nên sử dụng bột năng nấu làm hồ dán giấy đó, thoa len để khô hồ rối dán nếu ko có adao

mình cũng tìm thấy một màn để M_H_M và less test thử đã rất mong nó sẽ thay thế phần nào màng TQ

Not Ranked
tiểu cầm thủ

sáng nay ra cv Hoang van thu, gặp bác sáo trúc, bác nói đúng là ko nên dán căng quá, căng theo chiều cắt ngang cây sáo, còn mình thì căng cả 2 chiều bởi vậy nó mới mất tiếng rè đi. em cảm ơn bác sáo trúc nhiều lắm. chúc bác lúc nào cũng khoẻ mạnh.

thôi đừng theo mãi điều mong đợi bởi ít ai hay đâu dễ thành
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hix bit kin' thi` lam` sao nhan' ngon' dc.

day bit, kin' het' 6 lo~ la` het' thoi? ha

Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hix bit kin' thi` lam` sao nhan' ngon' dc.

day bit, kin' het' 6 lo~ la` het' thoi? ha

Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hix bit. kin' 6 lo~ thi` khoi can` nhan' ngon' ha? >.<

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bịt kín 6 lỗ thổi đuợc mà..Đồ..đô..sol...đố
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Sáo có màng với sáo không màng khác nhau gì về âm sắc không ạ ? Em tập được hơn môt năm nhưng chỉ xài cây 6 lỗ ko màng nên ko biết
" Tàn cuộc vui mới biết tiệc cũng buồn "
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

sáo không có dán màng thì có nhiều loại, nhưng phổ biến nhất là loại 6 lỗ và 10 lỗ

sáo có dán màng thì gọi là sáo Trung Quốc

Tính đến thời điểm này, ngay tại ĐAMSAN, những topic bàn luận, trao đổi mọi vấn đề của sáo Trung Quốc có rất rất nhiều. Chỉ cần các bạn chịu khó đọc lại những topic cũ thì mình tin chắc kiến thức về sáo Trung Quốc và cả sáo Việt Nam của các bạn sẽ được nâng lên đáng kể.

www.damsan.net
Page 1 of 2 (25 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net