Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

ĐỀ NGHỊ NHỎ VỀ VIỆC UPLOAD MP3

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
langtu Posted: 11-18-2007 3:17

Bấy lâu nay, anh em muốn chia sẻ cho nhau những bản nhạc thì phải upload nhờ một trang web thứ 2, thứ 3 nào đấy, tui thấy thật phiền nhiễu. Lý do: bài upload không tồn tại được lâu, chỉ một thời gian là link die. Gây khó khăn cho anh em khi download, bởi không phải anh em nào cũng thành thạo trong việc sử dụng các công cụ download, đôi khi những trang web này còn đòi hỏi phải là thành viên mới được down. Ngay bản thân tui đã upload bài nhiều lần nhưng một thời gian sau có một số anh em không thể truy nhập bằng links mà tui đã gửi lên.

Tui có đề nghị là có nên chăng amin nên mở rộng dung lượng ổ cứng để anh em có thể upload trực tiếp vào máy chủ của diễn đàn. Như vậy vừa lưu trữ được lâu và tạo thành links trực tiếp để anh em có thể chỉ cần nhấn vào chữ "Download MP3" là có thể down được ngay vì tôi thấy lượng truy cập vào cùng một nội dung trong diễn đàn cũng không đến nỗi quá tải máy chủ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Việc nâng cấp mở rộng ổ cứng ảo để anh em upload trực tiếp lên mạng chủ thì em nghĩ vô biên lắm bác langtu ạ, vì mỗi file mp3 cũng phải khoảng vài trăm kB đến vài Mb, chỉ cần up lên một thời gian là đầy ắp cái dung lượng cho phép của diễn đàn thôi. Em thấy các diễn đàn khác cũng toàn dùng cách up lên một trang web thứ 3 rồi gửi link lên diễn đàn, không nói đến các file nhạc mà ngay cả file ảnh nhẹ hơn cũng vậy nữa.

Về cách khắc phục, em nghĩ có thể ta up lên các trang web share nhạc khá phổ biến như esnips.com, người ngoài vào xem không cần login mà lại có công cụ download trực tiếp. Chúng ta có thể tạo một tài khoản chung cho damsan rồi anh em dùng chung, hoặc mỗi người có thể tự tạo một tài khoản của riêng mình. Em thấy cái này khá ổn định, link có thể để được lâu và cũng dễ tìm, như cái tài khoản của em tạo 2 năm trời rồi mà vẫn còn đấy. Nó chỉ yêu cầu 3 tháng phải vào tài khoản ít nhất 1 lần không thì bị xoá các file đã up, nhưng cái này em nghĩ sẽ không phải là vấn đề với damsan.

Còn về việc nâng cấp trang web damsan, thuê host, domain, không biết các bác admin tốn kém bao nhiêu cho vụ này. Trong diễn đàn cũng có nhiều người đi làm rồi nếu các admin thấy cần thì có thể bảo để anh em share, cái đấy là tuỳ tâm. Em cũng sắp đi làm rồi nên tình nguyện góp một phần Smile.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
em thì thấy thằng musicwebtown.com cũng ngon lắm mà, xài vô tư, down thoải mái, chỉ tội là diễn đàn của mình ko cho html trực tiếp của nó thôi, chứ nếu thảy link như của bác lãng tử hay làm thì cũng tải về được mà! em xài thằng đó nhiều lắm, và thấy nó rất tuyệt!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Việc upload trực tiếp lên trên diễn đàn damsan của chúng ta cũng đã được bàn luận rất nhiều rồi. Việc đó nó tồn tại nhiều vấn đề lắm. Vì diễn đàn chúng ta là miễn phí. Nên hiện giờ tiền thuê host cũng là anh Admin bỏ tiền túi ra trả thôi. Dung luợng cũng có hạng, mình mà cho up quá nhiều lên thì chừng vài hôm là nó hết chổ. Hơn nữa, chúng ta rất ngại việc quy phạm bản quyền, nếu cứ bỏ thoải mái lên thì một ngày đẹp trời  nào đó Admin chúng ta bị kiện.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
đúng như saotruc nói đó bạn, vì khi upload file mp3 lên không chỉ tốn dung lượng đĩa cho hosting mà còn tốn bandwidth của trang web nữa, nhiều người vào download sẽ ảnh hưởng tới tốc độ truy cập của trang.
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net