Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

MHM-Vài công đoạn làm sáo trúc.

rated by 0 users
This post has 16 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
music_heal_mysoul Posted: 11-13-2007 10:47

Để cân bằng với chủ đề chế tạo sáo trung quốc cùa bác Rùa bên mục " linh tinh" . Em quyết định post những hình ảnh đầu tiên về chế tạo sáo VN ở topic Nhạc cụ này.

1-trúc thô nguyên liệu .

2-kiểm tra & loại bỏ:

3-dũa và mài thô

4-vệ sinh trúc, lúc này dễ làm sạch nhất.

5- sửa chửa kỹ hơn

-------------------------------------------

những ống trúc siêu dài gửi Tinchu HN

trung bình mỗi ống 60cm

Bước đầu chỉ như thế, các công đoạn tiếp theo sẽ đựơc tiếp tục...

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bước đầu  như vậy là tốt, hôm sau MHM post hình thành từng mục, đừng để chung, vì hình to nên kéo thanh trượt qua lại rất khó xem. Vì kéo một lần nó kéo hết cả đám.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Ba chị , sau khi cắt đo , ni tấc cua ống trúc , thì phơi khô , sau  đó  thì luộc... với nước muối , không phài bỏ vô nồi luộc đâu mà múc từng gáo lớn đổ từ từ vô trong lòng ống , và bên ngoài ống , để tránh mọt , những ống sau khi  trụng nước sôi như vậy , qua bên đây thời tiết lạnh , khô cũng không bị nứt , riêng phần cắt ống , ông có máy  cắt ,  máy chà giấy nhám  , phần dùi lỗ , thì dùi bằng dùi điện ,  thông nòng như MHM , thì ba chị quấn giấy nhám  chung quanh cây thục và chà  bên trong  lòng ống

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thêm một kinh nghiệm quý, lúc đầu em tưởng chỉ ngâm qua nứoc pha muối thôi, giờ mới biết là phải nhúng qua nứoc sôi. Em nghe cách dân gian la ngâm trực tiếp xuống Bùn vài ngày khi còn tươi, lên phơi thì ko bit mọt. Không biết ba chị có làm qua cách đó chưa nữa. Em đang tìm cách chống mọt tốt nhất , định xài hóa chất mà hơi nguy hiểm. Chắc em áp dụng cách này thử xem sao. Cám ơn chị nhiều nhé.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Trụng nước sôi như vậy cả trứng mọt , lổ mọt đều chết hết , Tre trúc ba chị đem qua đây cả 20 năm , có thấy mọt gì đâu..., mà sức chịu đựng khí hậu nóng lạnh cũng tốt lắm , không bị nứt , so với những ống không  trụng nước sôi......

em đừng xài hóa chất , nguy hiểm .Hình số 3 chi thấy em mài đuôi ống trên mắt giấy nhám  , em thử xài bằng máy   ( cái máy mà ờ chỗ chế tạo sáo Trung quốc  chị thấy có post lên đó) ,  nhưng khi chạy những máy đó ,nhớ mang kiếng  bảo vệ mắt vì bụi  của trúc bén có thể  bắn vào măt...cái đó y chang của ba chị xài  Không nghe ba chi nói về ngâm bùn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em cũng xài qua loại máy đó rồi, chắc có đkiện em cũng mua 1 cái. Trứng mọt hay mọt thì chưa có trên trúc tươi, em chĩ sợ nó lây lan từ các nguồn khác.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ko biết MHM đổi số hay sao mà gọi ko được, gọi cho Lee thì mình nghe thấy hắn, còn hắn lại ko nghe thấy mình, đành post lên đây vậy, mình muốn xin MHM mấy ống trúc để làm sáo C được ko, chỗ mình khan hiếm quá, mà ko có trúc tốt nữa, có gì nhắn lại, chi phí gửi mình chịu,
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
25 này offline tại sài gòn, sao chuthoong không tranh thủ vào nam, offline xong thì MHM và SaoNhua dẫn đi chặt trúc. Trúc của MHM thì làm sáo tốt, còn trúc của SaoNhua thi có thể làm tiêu.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
nhìn ống trúc của mấy bác mà e hoa cả mắt. trúc gì mà ống dài cả mét. ở ngoài bắc trúc chỉ dài độ gang tay thôi.Mấy bác gửi cho tinchu hả.Dạo này Tinchu mất tăm mất tích ,biệt vô âm tín.chac lay chong roi cung nen.
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ở quê em họ có cái trò ngâm tre tươi xuống bùn dưới đáy ao chừng 3 tháng trở lên! sau đó lấy lên làm nhà ! đảm bảo sau vài chục năm không bị mọt! nhưng bác MHM đừng nên bắt chước làm gì! vì cái mùi của tre ngâm lúc lấy lên thì ... trời ơi là kinh dị! nó như mùi trứng ung vậy! khó ngửi lắm! bác mà làm sáo theo cách đó thì chắc là làm song rồi đem nhóm bếp chứ chẳng có ai dám đưa lên miệng thổi đâu!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ai lại đi mang trúc vừa ngâm đem ngửi, chịu ko nổi là đúng. Ngâm xong còn vài công đoạn nữa, chắc chắn là hết hôi.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tui hỏng biết cái trò ngâm này có tác dụng gì ko, nhưng tui chỉ biết là hiện tại tui còn 2 ống sáo 1 ống để trong nhà, một ống vì bỏ đi nên tui để ngoài hành lang chịu mưa chịu nắng, chưa ống nào thấy mối mọt gì cả, còn cái ống để trong nhà thì tui hỏng dám lấy xương của mình ra thử coi cái nào cứng hơn!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Số của em có đổi đâu nà?! bác Thoong mải lo suy nghĩ tới cô nào rồi ghi sai số em phải không. Hiện tại dành riêng cho bác đựoc 10 ống rất ngon, Nhưng em thấy số lượng trên là hơi ít, nếu gửi đi thì tốn phí mà hiệu quả ko cao. Bác đợi em thêm vài tuần em cố gắng về đó hốt thêm để gửi tiếp cho bác. Viì đợt này tinchu đặt hàng trứoc 20 ống rồi. Bác chắc chắn sẽ nhiều hơn.Wink

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic, chắc tại hôm nọ máy tui nó bị hâm, tui gọi cho MHM thì ko liên lạc được, gửi tin nhắn thì mạng lại gửi trả lại cho tui, ai dà được trúc của MHM thì tôt quá, Quy lão tiên sinh có kêu tui vào mà lấy thì quả thực là tui ko dám hỏi lại, hiện tại tui đã thử nghiệm làm các tone sáo trầm, cây trầm nhất mà có thể chơi được bình thường ( với những bản đơn giản ) là tone Si trầm ( tức cao hơn Tiêu của Thầy Bằng 1 note), tui nghĩ là làm trầm hơn nữa vẫn được, song chỉ ai có ngón tay dài hơn của tui mới chơi được, chứ tui đến Si là oải rùi.

bác Foolagain có hỏi làm máy cái tone đó để làm chi? tui chịu ko biết he he...tui chẳng qua là chỉ muốn trả lời được câu hỏi của mình đặt ra, làsáo trầm nhất tone j? hồi đó Quy lão đã trả lời tui song tui thấy ko thoả đáng, cái cây 3 người chơi là tiêu chứ ko phải sáo, vả lại mình thổi mà bên dưới có 2 em đẹp như tiên bấm dùm thì quả thực tu hành đắc đạo như quy lão tiên sinh mới thổi bình thường chứ phàm tục như Thoòng tui xin thua hic hic... 

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Việc người này thổi người kia bấm thì tui cũng đã thử qua, làm được thôi. Nhưng người thổi và người bấm chắc phải tập với nhau nhiều để cho tâm ý tương đồng cương nhu tương tế thì mới  mong thổi được.
Page 1 of 2 (17 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net