Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về sáo mèo, các bác giúp em với!

rated by 0 users
This post has 82 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
bác nào chỉ lại em cách bấm mở các nốt cái nào, viết bằng tiếng việt đi toàn C, G, R khó nhớ và khó hiểu quá, em không quen cách viết tắt tiếng lước ngoài.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

lần đầu tiên nghe được tiếng sáo mèo là do anh thoong thổi, bắt đầu thích thích.

Mới hôm qua nghe trộm tiếng sáo mèo do chú Nguyễn Đình Nghĩa trình bày...

ôi, ghiền quá, ghiền quá rồi.

hú hú, thầy MHM ui, dạy kon thổi sáo mèo đi Big Smile 

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hic, mình cũng có 1 cây sáo mèo mà ko bít thổi thế nào, ai chỉ với, huhu
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Có bài viết chỉ dẩn thổi sáo mèo khá rõ ràng, các pác vào trang nhà nguyendinhnghia.net -> archieve -> Sáo Mèo và Thang Âm.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Sáo mèo sở dĩ nghe hay là nhờ mấy nốt thấp đó, nếu là sáo tông Đô thì có nốt Sol thấp hơn một bát độ so với sáo ngang, muốn chuyển tông hay dịch giọng thì phải chuyển nguyên một bát độ chứ 1 tông thì không được đâu. Vậy thì cũng bài nhạc đó nếu thổi bằng sáo ngang cứ thôi thổi cao lên một bát độ, không cần phải chuyển gì cả.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tiêu và panflute cùng cao độ nhưng mà tiếng tiêu thì u ám còn tiếng panflute lại xa xăm, tiếng sáo mèo và sáo bầu cùng cao độ cũng đâu có giống nhau, mỗi loại sáo đều có cái đặc trưng của nó, dùng sáo này để thổi bài bản dành cho sáo kia thì làm mất đi cái hay của nó rùi, bác cứ thử mang sáo C mà thổi bài Xuân về bản Mèo xem, nghe như đấm vào tai ngay,,
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Hix, tui cũng mới đang tập thổi tiêu mà nghe chuthoong dùng chữ "tiếng tiêu thì u ám", bị trúng ngay tim đen luôn, đề nghị chuthoong đổi lại là "u uất" hay "u uẩn" nghen, coi như là để động viên mấy anh em đang tập thổi tiêu luôn vậy (trong số đó có tui).
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
he he sorry bác, do trình chưa tới cho nên tiếng tiêu lẽ ra thì là u uẩn hay u uất thì thoong em mới thổi được ở mức u ám thui hic hic...
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em thổi tiêu nhiều người nói nghe như nhạc đám ma Big Smile.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

ậy, nhạc đám ma kg nghe ù ù thế đâu, nó vun vút như thổi sáo á ak ak

=)) 

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chú Thoòng ơi

Từ dạo nghe chú thổi sáo Mèo, bỗng đạm ra mê luôn âm thanh của loại sáo này, âm thanh của nó thật có sức hút lạ kỳ. Nhưng hồi giờ hình như chỉ có Nam mới thổi sáo Mèo, không biết có nữ nghệ sĩ nào thổi loại sáo này chưa nhỉ?

Bao giờ mới nhận được cây sáo Mèo bác làm cho tui đââyyyyyy, hichic! Mong đợi nó là thế, không biết lúc nhận được rồi có thổi được nốt nhạc nào không nữa (nghe mọi người bàn luận cũng hết dám tập)

Saodieucaonguyen
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Thoong em hẹn tỉ tỉ qua cái tết âm lịch, thoong em sẽ mang vô giao tận tay cho tỉ tỉ một cây Mèo, và xin tỉ tỉ dành cho Thoong em một buổi, em đảm bảo tỉ tỉ sẽ thổi được sáo Mèo, em cũng còn sáo Mèo, nhưng toàn tone C, hic note của nó xa en rằng tỉ thổi ko được note Sol, nên sau tết em sẽ chế cho tỉ một cây tone D, tỉ tỉ yên tâm nhé!

rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
chuthoong:

Thoong em hẹn tỉ tỉ qua cái tết âm lịch, thoong em sẽ mang vô giao tận tay cho tỉ tỉ một cây Mèo, và xin tỉ tỉ dành cho Thoong em một buổi, em đảm bảo tỉ tỉ sẽ thổi được sáo Mèo, em cũng còn sáo Mèo, nhưng toàn tone C, hic note của nó xa en rằng tỉ thổi ko được note Sol, nên sau tết em sẽ chế cho tỉ một cây tone D, tỉ tỉ yên tâm nhé!

đệ có nốt bài hẹn hò của NĐN rồi, giờ xin anh thoong chỉ giúp cách thổi bằng sáo sòn trầm ạ...vì em có mỗi sòn trầm thôi..hú hú hú...quá phấn chấn..tập bài này em thấy phấn chấn ghê..anh không cần chỉ em thổi hệt đinh thìn..mà có âm hưởng thôi cũng được..em thấy lần off nha trang anh có thổi rồi....

bắt đầu bài nhạc cung rê thứ là nốt fa...nếu dùng sòn trầm mở tay nốt fa ( cách mở sáo đô ) có phải mình đang chơi nốt đô không anh? và cứ thế cho các nốt khác chứ. vậy nốt fa thì thổi son trầm mở hết tay không bịt nốt nào cả đúng không?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
dương quá:
chuthoong:

đệ có nốt bài hẹn hò của NĐN rồi, giờ xin anh thoong chỉ giúp cách thổi bằng sáo sòn trầm ạ...vì em có mỗi sòn trầm thôi..hú hú hú...quá phấn chấn..tập bài này em thấy phấn chấn ghê..anh không cần chỉ em thổi hệt đinh thìn..mà có âm hưởng thôi cũng được..em thấy lần off nha trang anh có thổi rồi....

bắt đầu bài nhạc cung rê thứ là nốt fa...nếu dùng sòn trầm mở tay nốt fa ( cách mở sáo đô ) có phải mình đang chơi nốt đô không anh? và cứ thế cho các nốt khác chứ. vậy nốt fa thì thổi son trầm mở hết tay không bịt nốt nào cả đúng không?

bài này bằng sáo mèo mà

hỡi thế gian..tình là chi?
Page 3 of 6 (83 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net