Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về sáo mèo, các bác giúp em với!

rated by 0 users
This post has 82 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
to Dươngqua lão đệ, Sáo Sol trầm thổi như sáo C mà, chẳng qua khi thổi nó tự chuyển tone cho mình xuống quãng 5, còn bài Hẹn hò thì phải thổi sáo Mèo mà, sáo Mèo nó cũng có note như sáo C, chẳng qua có thêm 1 note Sòl nữa thui, máy bản soạn cho sao mèo mà thổi bằng sáo thường nghe ko ra j đâu lão đệ àh!
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chuthoong:
to Dươngqua lão đệ, Sáo Sol trầm thổi như sáo C mà, chẳng qua khi thổi nó tự chuyển tone cho mình xuống quãng 5, còn bài Hẹn hò thì phải thổi sáo Mèo mà, sáo Mèo nó cũng có note như sáo C, chẳng qua có thêm 1 note Sòl nữa thui, máy bản soạn cho sao mèo mà thổi bằng sáo thường nghe ko ra j đâu lão đệ àh!

cảm ơn anh thoong lắm lắm! mà theo em thì sáo đô qua sáo sòn trầm cách nhau quãng 4 chứ anh: đô sì là sòn...akak em cứ tính vậy không àh...

còn anh nói quãng 5 chắc anh tính đô rê mi fa son quá....thôi cách nào cũng được nhưng em cần biết chính xác để dịch bản nhạc từ đô qua sòn thôi...

còn sáo mèo chắc có tiền phải đặt mua anh 1 cái...quê em ai cũng biết thổi sáo dọc cả nhưng chưa ai biết cây mèo là gì cả, chưa thấy bao giờ.em thì nghe rồi, thấy qua mạng nhưng chưa thấy ngoài đời, chưa thổi...chưa biết cách làm...làm sáo mèo khó không anh, chỉ em với.

em làm sáo sòn trầm thổi bản hẹn hò..thấy đoạn vỗ ngón thu âm cũng hơi giống đinh thìn thổi! ....còn sáo đô thổi lên bát độ không ra cái gì cả! vỗ ngón cũng vậy luôn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thì bản sao mèo này viết cho tone C mà, đệ chuyển thổi cho cây Sol, tức là đệ chuyển lên trên để tránh note dưới khuông nhạc phù hợp cho sáo, vậy thì đẹ chuyển lên quãng năm chứ còn chi nữa he he he...
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chuthoong:
thì bản sao mèo này viết cho tone C mà, đệ chuyển thổi cho cây Sol, tức là đệ chuyển lên trên để tránh note dưới khuông nhạc phù hợp cho sáo, vậy thì đẹ chuyển lên quãng năm chứ còn chi nữa he he he...

hổng phải ! vậy là anh hiểu khác ý em rồi. cây của em chuyên thổi nốt trầm dưới khuông nhạc mà. em đâu có chơi sáo son cao độc tấu đâu, kiểu như cánh chim tự do ấy

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mọi người nghe thử :

Please Tell Me Why

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hahahahah , ai thổi vậy bác Bruce =) Ngạc nhiên thật . Thật ngạc nhiên.

Nhận xét của em : Hay lắm Yes, hay về mặt Please Tell Me Why . Nghe bài này thấy tiếng sáo nó chả còn "gợi nhớ Tây Bắc" gì nữa nhưng nhờ nó bài này đc thể hiện bằng 1 âm thanh mới lạ tai , dặt dìu và rất tình cảm .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bruce Lee:

Mọi người nghe thử :

Please Tell Me Why

Cái này là sáo bầu đó chứ Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hèn gì , mừng quá. Em có biêt sáo bầu tiếng nó ra sao mô, bác Bruce nói em chỉ biết gật .

Em cũng thấy lạ là âm vực sáo mèo sao đi nổi bài này , hay có ngừi chế đc sáo mèo thang âm tây phương (ồ) . 

Mọi thắc mắc đã đc bác Kmath giải tỏa :D

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hôm nào các bác vào thầy Sơn nghe thầy thổi sáo bầu cho nghe, phê lắm

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo bầu hử, đắt phết Big Smile

Thông tin thêm cho các bác ở Hà Nội thích sáo mèo, sáo bầu hoặc Recorder

Sáo mèo: ở hàng Hiến Liên đường Hào Nam mới nhập về khoảng chục cây, trang trí có vẻ giống kiểu của thầy Sơn, 2 mức giá, 150k và 500k, ko có ý định mua đừng nên đến đó, vì vợ chồng bác chủ khó tính kinh khủng 

Sáo bầu: ở hàng Tất Thắng cơ sở 2 đường Hào Nam có mấy cây khá tốt, giá 300k, hộp 50k, còn loại dỏm trên cơ sở 1 thì giá khoảng 150k, nhưng loại dỏm này tốt nhất ko nên mua, vì mua chỉ phí tiền

Recorder: loại trong suốt pha màu ngọc bích ở hàng Tất Thắng cơ sở 1 số 38 Hàng Gai mới nhập mấy chiếc rất đẹp, giá 150k. Ở hàng Hiến Liên cũng có vài chiếc, nhưng xấu hơn và tớ cũng ko khảo giá

Thế thôi ạ Automobile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
Hic! sao lắm sáo thế thỉ làm sao anh em học hết nhỉ. sáo trúc ngang ---> sáo trung quốc----> tiêu-----> sáo mèo--------> sáo bầu--->.......................... ko bít sao này sáo j nưã đây...

Hình phạt của Spammer

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
kmath:

Sáo mèo: ở hàng Hiến Liên đường Hào Nam mới nhập về khoảng chục cây, trang trí có vẻ giống kiểu của thầy Sơn, 2 mức giá, 150k và 500k, ko có ý định mua đừng nên đến đó, vì vợ chồng bác chủ khó tính kinh khủng 

Sáo bầu: ở hàng Tất Thắng cơ sở 2 đường Hào Nam có mấy cây khá tốt, giá 300k, hộp 50k, còn loại dỏm trên cơ sở 1 thì giá khoảng 150k, nhưng loại dỏm này tốt nhất ko nên mua, vì mua chỉ phí tiền

Recorder: loại trong suốt pha màu ngọc bích ở hàng Tất Thắng cơ sở 1 số 38 Hàng Gai mới nhập mấy chiếc rất đẹp, giá 150k. Ở hàng Hiến Liên cũng có vài chiếc, nhưng xấu hơn và tớ cũng ko khảo giá

Thế thôi ạ Automobile

Em thì thấy mấy cái loại này nên đến nhà thầy Sơn mua cho nó đảm bảo và yên tâm, hỏng hóc thì thầy sửa còn dễ dàng đắc biệt là cái loại sáo mèo và sáo bầu

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đồng ý với shinichi là riêng sáo mèo thì nên mua ở chỗ các thầy, vì tui thấy có mấy bác không hiểu chơi kiểu gì mà hỏng lam liên tục.

Có câu "nhất pháp thông, vạn pháp thông" mà bác hoangdat. Tui thấy có trong mấy lần biểu diễn của Yanni có 1 nghệ sỹ người trung đông nhưng sáo trung quốc, tin whistle, concert flute, duduk, saxophone ...  nói chung cứ có thổi thổi là ông chơi được hết :D Đấy là nghệ sỹ lớn, còn ở damsan ta thì có anh saotruc: sáo trúc, sáo trung quốc, đàn kìm, đàn môi ...,  anh MHM" violin, sáo trúc, sáo tq, đàn bầu ..., anh thoong: sáo trúc, khèn, sáo bầu, sáo mèo, sáo tq ... đều chơi được hết.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
kmath:

Thế thôi ạ Automobile

Mỗi tháng được nhiêu tiền ma két tinh hử Kmath ui.....................khi nào tớ thất nghiệp thì giúp tớ vào nghề phát ná.............Stick out tongue

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Nhưng bác chỉ cần học tốt sáo ngang thì tất các các loại khác về bộ khí sẽ rất đơn giản.............
Page 4 of 6 (83 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net