Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin giúp đỡ về bài nhạc Alishan Lady

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
dienlong135 Posted: 09-17-2010 9:27

Em rất thích bài nhạc này, có tập tành thổi nhưng em gặp rất nhiều khó khăn, mong các bác giúp đỡ dùm.

Thứ nhất: trong nhạc phổ bài này có những nốt nằm ở dòng kẻ phụ dưới thứ 2  và những nốt ở dòng kẻ thứ 5 (fa2) vậy nếu chuyển cung thì em thổi không nỗi.

Thứ hai: có những đoạn nhạc trong nhạc phổ em đọc hoài mà vẩn không hiểu phải thổi như thế nào.

Em xin được sự hướng dẩn của các bác. Em rất thích bài nhạc này nên em muốn tự mình thổi nó. Nếu bác nào có hảo tâm thì gởi cho em đoạn video thì quá tốt. Em xin chân thành cám ơn.

Mưu sự tại nhân, hành sự tại thiên. Tận nhân lực truy thiên mệnh.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
dienlong135:

Em rất thích bài nhạc này, có tập tành thổi nhưng em gặp rất nhiều khó khăn, mong các bác giúp đỡ dùm.

Thứ nhất: trong nhạc phổ bài này có những nốt nằm ở dòng kẻ phụ dưới thứ 2  và những nốt ở dòng kẻ thứ 5 (fa2) vậy nếu chuyển cung thì em thổi không nỗi.

Không hiểu đoạn này của bạn lắm, ý bạn là nếu ko chuyển cung thì bạn dùng sáo đô không chơi đc ?? vậy thì dịch lên trên thôi, hoặc phương án 2 là khi nào thổi tới note đó thì lấy sáo trầm ra "te"  một phát rồi lại cầm cây đô chơi tiếp :))

dienlong135:

Thứ hai: có những đoạn nhạc trong nhạc phổ em đọc hoài mà vẩn không hiểu phải thổi như thế nào.

Em xin được sự hướng dẩn của các bác. Em rất thích bài nhạc này nên em muốn tự mình thổi nó. Nếu bác nào có hảo tâm thì gởi cho em đoạn video thì quá tốt. Em xin chân thành cám ơn.

Câu này là ko rõ ràng nha bạn, hỏi càng cụ thể thì càng dễ cho người giải đáp cho bạn, hỏi càng chung chung tức là bạn chưa thực sự hiểu tại sao mình chưa thổi đc, bạn chỉ muốn chơi giống như người nghệ sĩ chơi mà bạn đang nghe thôi, còn nếu về nhạc phổ thì có lẽ bạn cũng nên tìm đọc thêm, nếu có chỗ nào ko rõ thì bạn nên chụp ảnh lên thế mới giải thích được chứ, bạn hỏi là tại sao ko chơi đc chung chung vậy thì bọn mình cũng không biết làm sao mà giải thích nữa cơ.

Giải pháp: chơi bản nhạc nào đúng mà đơn giản chút đi bạn :D

Chúc may mắn và sớm có Lady :))

Not Ranked
tiểu cầm thủ
ChangkiFung:

Giải pháp: chơi bản nhạc nào đúng mà đơn giản chút đi bạn :D

Chúc may mắn và sớm có Lady :))

Em chân thành cám ơn bác, đây đúng là thứ mà em cần. 

Để tỏ lòng biết ơn, em sẽ cố gắng hoàn thiện bài này rồi post lên cho các bác chém.

Khà khà.Wink

Mưu sự tại nhân, hành sự tại thiên. Tận nhân lực truy thiên mệnh.
Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net