Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

có nên chăng? - Phương pháp làm giảm chênh lệch giữa 2 bát độ !

rated by 0 users
This post has 49 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Shinichi:
Đây có phải là phương pháp mà bác saonhua bảo là sẽ cho ra những cây sáo thổi luôn đứng kim không ạ

mục tiêu để chính xác gần như tuyệt đối với các nốt thôi bác ạh,về nguyên tắc là khi test sẽ chuẩn nhất có thể còn việc luôn đứng kim thì thổi thế quái nào mà luôn luôn đứng kim được, chỉ việc rung hơi thôi là bác đã làm cho cây kim cũng lắc lư quá trời rồi còn gì. vuốt ve uốn éo nữa thì thôi rồi...

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

đúng là em hoàn toàn khâm phục và công nhận thành quả của bác saonhua về điều này. và việc này quá nên làm chứ, em đã để ý đến điều này từ lâu nhưng chưa đủ kiến thức để khắc phục được, nay bác đã làm được điều mà rất nhiều người làm sáo việt nam đau đầu, thật đáng nể. nhưng một điều em mong bác suy nghĩ là bác nên đọc lại chính những bài viết của bác trên topic này hihi.

còn một điều nữa em muốn thỉnh giáo bác saonhua đó là nếu cây tiêu chuẩn 2 bát độ, nhưng bát độ 3 đột ngột bị cao lên, làm sao để khắc phục? mong bác trả lời vào hộp thư cho em, vì em ít online mong bác thông cảm.

@ lão Lee: khi nhận được cái gông sắt của bác gửi qua smile em thấy rất thú vị và có gọi điện hỏi bác về ảnh hưởng của cái mắt trúc ở giữa lỗ thổi và lỗ đầu tiên, bác trả lời em chưa thỏa mãn, giờ thì em thỏa mãn qua bài viết của bác saonhua rồi hehe.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

trả lời đơn giản nè: chuyển thế bấm nào phù hợp đó, bát độ 3 nốt do re mỗi nốt có tới mấy cách bấm, chọn cái nào đúng thì ok.

trả lời phức tạp nè: nếu bác biết làm thế nào để 1 nốt ví dụ A1 bình, A2 bình, chuyển thành A1 cao, A2 cao, hoặc ngược lại, hoặc A1 cao,A2 thấp, hoặc ngược lại,và cao bao nhiêu, mà ko đụng tới lỗ thổi và lỗ bấm, thì bác sẽ biết cách làm cho bát độ 3, thay đổi theo từng thế bấm, bèo như con mèo, mới chỉnh 1 cây sai tè le thành đúng tùm lum, còn ko hiểu thì thôi, trông chờ vào cây trúc nào tự bản thân nó muốn mọc thành sáo ấy chứ biết sao giờ, ngày xưa tui ôm cây đợi thỏ như thế mà cũng được bộn cây thuộc hàng khủng.

còn bài viết của tui thì sao àh, hỏi mod nào xem tỉ lệ sửa bài viết ngay sau khi post của tất cả thành viên trong diễn đàn này xem, những ai sửa nhiều nhất ngay sau khi post, tui chắc cũng phải thuộc hàng top đó, vì tui viết xong đọc đi đọc lại rất nhiều đó nhe,khi thấy đúng và đủ thì tui ko sửa nữa, kiếm 1 người viết bài mà hầu như ko có lỗi vặt trong bài viết như tui ko dễ đâu nhé. ko tin cứ kiếm thử xem...ha ha ha, cùng lắm kiếm đc mấy chữ tui viết tắt theo ngôn ngữ xì tin.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hình như em nhớ anh saonhua có ghi sai chính tả chỗ nào đó, để bữa nào kiếm lại mới được.
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
nếu thấy cứ nhắc để tui sửa cho hoàn thiện nha, nhiều khi sửa lỗi mấy lần mà vẫn còn sót, để lỗi búa xua mà đọc nhìn ngứa mắt lắm.
Page 4 of 4 (50 items) < Previous 1 2 3 4 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net